spf ถือยาวจะดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
angore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะครับ
angore

โพสต์ที่ 2

เคยโทรถาม ผจก กองทุนแล้วตอบไม่ได้ ว่าทำไมราคาถึงต่ำกว่าจอง และก็เป็นทุกกองทุน ตอนที่ตัดสินใจซื้อก็คิดว่ามันมีที่เดียวบนเกาะ แล้วคนเที่ยวเพิ่มทุกปี
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

เมื่อวานไปรับเพื่อนมาจากภูเก็ต

ไฟลต์มาจาก สมุยมากกว่า ภูเก็ตอีกแหะ แต่เครื่องคงจะเล็กกว่า
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 4

เอามาจากรายงานประจำปีของ erawan ปี 49 ครับ

คาดการณ์ว่า นักท่องเที่ยวจากสมุยจะเพิ่มขึ้น 2x% (ดูจากกราฟนะครับ) และจำนวนนักท่องเที่ยวเป็น 1.6 ล้านคนจาก 1.3 ล้านคน ในปีที่แล้ว

Conde Nast Trveller จัดให้สมุยเป็นเกาะท่องเที่ยวอันดับ 6 ของโลก

อืมม ระยะยาวววววววว น่าสนนะเห็นว่า ประกันผลตอบแทนที่ 6% ด้วย

CNS ให้ div payout rate ที่ 100% ก็อาจจได้ div ที่ 0.9 บาท

ถ้าสมุยไม่สามารถสร้างสนามบินได้อีก ก็น่าซื้อมากๆครับ
teetotal

โพสต์ที่ 5

จะแน่ใจได้แค่ไหนครับ ว่า จะไม่มีสนามบินอีกแห่ง
ถ้านักท่องเที่ยวมากขึ้น
แต่มีสนามบินอีกแห่ง มาแข่ง จบเห่ เลยนะครับ
:lol:
จะเอาอะไรแน่นอน กับที่ กับ ทาง
ขนาดพระพยอม ซื้อที่ดิน ออกโฉนดโดยกรมที่ดิน
ยังถูกเพิกถอน กรมที่ดินไม่ต้องรับผิดชอบเลย

เกี่ยวกันไหมเนี่ย  :D
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
contrarian
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 6

บทวิเคราะห์ CNS เขาบอกว่า ไม่มีที่จะให้สร้าง  เพราะจะอยู่ใกล้กันเกินไปทำให้ไม่ปลอดภัยในการบิน
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 7

มีคนในวงการการบินมาคอมเมนต์บ้างมั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เรื่องสร้างสนามบินแห่งที่2นี่บอกได้คำเดียวว่า ในทางปฎิบัติ ไม่มีทางเป็นไปได้เลย แค่คิดสร้างก็ผิดแล้ว   มีแต่อาจโดนบีบยึดคืนโดยรัฐบาลเผด็จการ  

ที่หุ้นต่ำจองมากๆๆเนื่องจาก กองทุนต่างชาติบางกองมีข้อห้ามในการลงทุนในประเทศที่มีการทำรัฐประหาร  ดังนั้นพวกกองทุนพวกนี้จึงต้องทิ้งหุ้นลงมาแบบไม่ต้องคิดอะไรเพราะขัดกับหลักการลงทุนที่พวกเขาตั้งไว้

ที่ราคา 7 บาท ผมไม่กล้าลุยเพิ่ม  ทั้งๆๆที่รู้ว่าเสี่ยงต่ำ  เพราะกลัวว่าหุ้นมันจะตกนาน  ที่ไหนได้ฟื้นตัวเร็วเหมือนกัน

ตัวนี้มีการันตีรายได้ขั้นต่ำ ปีละ 6 เปอร์เซนต์ ที่ทางบางกอกแอร์เวย์ทำไว้กับ SPF ดังนั้นที่ 7 บาทนี่ ยิลด์ ประมาณ 7.7 เปอร์เซนต์หลังหักภาษี
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ราคา 9.80 บาทแล้วครับ ใกล้ราคาเข้าซื้อขาย

บางกอกแอร์ถืออยู่ 30%

อันนี้ผมก็คิดว่ามันจะมี conflict of interest หรือเปล่า บางกอกแอร์เป็นเจ้าของด้วย บินลงด้วย
wj
ผู้ติดตาม: 317

โพสต์ที่ 10

บางกอกแอร์ถืออยู่ 30%
ถือตามกฎมังครับ อย่างน้อย 30 เปอร์เซนต์

แต่ กองทุนนี้ไม่ใช่เจ้าของนะครับ เช่ามาดำเนินงาน หมดสัญญาก็ต้องคืน[/code]
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 11

สัญญาเช่าก็นานอยู่ครับ 30 ปีเห็นจะได้

แต่สัมปทานสิครับ
บางกอกแอร์เวย์สได้รับอนุญาตจากกรมการบินพาณิชย์ (ปัจจุบันได้เปลี่ยนชื่อเป็นกรมการขนส่ง
ทางอากาศ) ในการดำเนินกิจการสนามบินสมุยเพื่อให้บริการสาธารณะด้วยทางวิ่งขนาด ยาว 1,800 เมตร ภายใต้ใบอนุญาต
จัดตั้งสนามบิน เลขที่ 1/2542 เป็นระยะเวลา 10 ปี ตั้งแต่วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2542 ถึง วันที่ 31 มกราคม  2552 ได้ทำการก่อสร้าง
ลานจอดเครื่องบินถาวร ขนาดกว้าง 80 เมตร ยาว 150 เมตร ซึ่งสามารถนำเครื่องบินประเภท ATR 72-500 จำนวน 3 ลำ และ
Boeing 717-200 จำนวน 1 ลำ เข้าจอดได้
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เอ ปฏิวัติเดือนกันยา แต่กองทุนขายต้นเดือนพฤศจิกา เข้า trade ปลายเดือนพฤศจิกา ถ้าเขามีนโยบายแบบนั้นก็น่าจะไม่ซื้อแต่แรกรึป่าวคับ  :oops:
ROGER

โพสต์ที่ 13

น่าจะเรื่อง capital control 30 % มากกว่า สงสัยผมสับสน  

คือบางกองทุนมีนโยบายประหลาดๆๆๆ  ซึ่งเราคาดไม่ถึง

ส่วนสัมปทานถ้าจำไม่ผิด ต่อไปถึงปี 2562 แล้ว  ถ้าต่อไม่ได้  บางกอกแอร์เวย์ต้องคืนตังครับ  หาดูได้จากหนังสือชี้ชวน  

ข้อดีคือ  ค่าธรรมเนียมสนามบินขึ้นจาก 500 เป็น 700 บาทแล้ว
terati20

โพสต์ที่ 14

angore เขียน:เคยโทรถาม ผจก กองทุนแล้วตอบไม่ได้ ว่าทำไมราคาถึงต่ำกว่าจอง และก็เป็นทุกกองทุน ตอนที่ตัดสินใจซื้อก็คิดว่ามันมีที่เดียวบนเกาะ แล้วคนเที่ยวเพิ่มทุกปี
ราคาต้องต่ำจอง อยู่เเล้วครับ
มันเป็นสัญญาเช่า nav  ต้องลดตาม เวลา

เเต่ถ้าดอกเบี้ย ขาลง  มูลค่า มันก็จะเพิ่มขึ้น

:wink:
sook

โพสต์ที่ 15

บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน นครหลวงไทย จำกัด
                                   ประกาศมูลค่าหน่วยลงทุน ประจำวันที่ 31 มีนาคม  2550
               กองทุน                                 มูลค่าทรัพย์สินสุทธิ(บาท)             มูลค่าหน่วยลงทุน(บาท)
 กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์                        11,495,159,783.29       12.1001

สนามบินสมุย (SPF)

-------------------------------------------------------------

บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน นครหลวงไทย จำกัด
                                   ประกาศมูลค่าหน่วยลงทุน ประจำวันที่ 28 กุมภาพันธ์  2550
               กองทุน                                 มูลค่าทรัพย์สินสุทธิ(บาท)             มูลค่าหน่วยลงทุน(บาท)
 กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์                           9,709,195,373.72         10.2202

สนามบินสมุย (SPF)

-------------------------------------------------------------
angore

โพสต์ที่ 16

มีใครทราบบ้างครับว่า spf จะปันผลเมื่อไหร่ ผมเคยโทรไปถามตั้งแต่เดือน เม.ย.50แล้ว
บอกว่าประมาณ พ.ค. 50 แต่พอโทร.ไปต้นเดือนบอกกำลังพิจารณาอยู่  
ผมเข้าไปดูใน settrade มีการงดจ่ายเงินปันผล มี.ค. 50 ด้วย แต่ในเวปของกองทุนเองไม่มีการเขียนเอาไว้  และไม่ค่อยจะอัปเดตด้วย พนักงานก็ไม่ค่อยเต็มใจตอบคำถาม
คิดว่ากองทุนนี้ไม่ค่อยโปร่งใสแล้วล่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆลุงป้าน้าอาช่วยกันวิจารณ์หน่อยนะครับ
angore

โพสต์ที่ 17

มีใครทราบบ้างครับว่า spf จะปันผลเมื่อไหร่ ผมเคยโทรไปถามตั้งแต่เดือน เม.ย.50แล้ว
บอกว่าประมาณ พ.ค. 50 แต่พอโทร.ไปต้นเดือนบอกกำลังพิจารณาอยู่  
ผมเข้าไปดูใน settrade มีการงดจ่ายเงินปันผล มี.ค. 50 ด้วย แต่ในเวปของกองทุนเองไม่มีการเขียนเอาไว้  และไม่ค่อยจะอัปเดตด้วย พนักงานก็ไม่ค่อยเต็มใจตอบคำถาม
คิดว่ากองทุนนี้ไม่ค่อยโปร่งใสแล้วล่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆลุงป้าน้าอาช่วยกันวิจารณ์หน่อยนะครับ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 18

เค้าว่าไม่จ่ายของผลประกอบการปีที่แล้วนี่ครับ เค้าเพิ่งเปิดกองทุนเมื่อเดือน พย มีผลงาน เดือนกว่าๆเลยไม่ภึง 10 ตังค์เลยไม่จ่าย

รอของไตรมาส 1 ปีนี้ดูอีกทีดีมั้ยครับ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Siam City Asset Management  Co.,Ltd., the management company of SAMUI AIRPORT PROPERTY FUND (SPF) would like to inform the 1st dividend payment of the fund  and book closing date details as follows: 

1.  To pay the 1st dividend for operation period from November     22, 2006 to March 31, 2007 at the rate of Baht 0.3124     per unit, payment date will be May 30, 2007. 

2.  The book closing date for this dividend payment will be     at 12.00 a.m. of  May 18, 2007.
0.3124 บาทครับ เป็น 3.124% ใน 4เดือนครึ่งครับ
terati20

โพสต์ที่ 20

[quote="sook"]บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน นครหลวงไทย จำกัด
ROGER

โพสต์ที่ 21

คืออันนี้ที่NAV เพิ่มเยอะนี่ถือว่าเป็นเรื่องฟลุ๊คมากๆๆ ของผู้ถือหน่วย

กล่าวคือ ตอนแรก กองทุนนี้ตั้งใจระดมทุน 11500 ล้านบาท เพื่อมาซื้อ สนามบินสมุย ในราคาประเมินที่ 11200 ล้านบาท  แต่ว่าระดมทุนจริงๆๆ ได้ตังมาเพียง  9500 ล้านบาท และผมคิดว่าเขาหาให้ครบไม่ได้  แต่เจ้าของเดิมอยากได้ตังส่วนนี้ไปแม้นจะได้ไม่ครบดังที่หวัง  (เจ้าของพอใจเบิกเงินล่วงหน้าจากผู้ถือหน่วย) เลยใจปล้ำลดราคาขายเหลือ 9200 ล้านบาท  ดังนั้นเมื่อมีการประเมินทรัพย์สินตามหลักการที่กองทุนอสังหาต้องทำ  เลยทำให้เกิดกำไรมหาศาล ก็คือ ประมาณ 2000 ล้านบาท ก็ถือว่าผู้ถือหน่วยได้ส่วนลดพิเศษไป  

แต่มันเป็นกำไรทางบัญชี ไม่สามารถจ่ายเงินปันผลจากกำไรส่วนนี้ได้
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 22

ขอขุดขึ้นมาอีกหน่อยครับ พอดีมาคำนวนผลตอบแทนเมื่อวันก่อนเลยขอเอามา post

ผมลองหา yield to maturity เทียบเคียงกับพันธบัตร โดยให้ ราคาหน้าตั๋วตอนสุดท้ายเป็น 0 และ กองทุนให้ปันผลปีละ 1 บาท ทุกปีเท่าๆกัน

ณ ราคาปัจจุบัน ( 9.35 ) ได้ yield to maturity ที่ ประมาณ10% ครับ
. . .
ksnk

โพสต์ที่ 23

ผมไม่รู้จักเลยตัวนี้ เห็นมีชื่อบางกอกแอร์เวย์สอยู่ เลยขอถามหน่อยในกรณีที่บางกอกแอร์เวย์สเจ๊งจะมีผลอะไรกับ spf ไหมครับ
Ent'

โพสต์ที่ 24

ksnk เขียน:ผมไม่รู้จักเลยตัวนี้ เห็นมีชื่อบางกอกแอร์เวย์สอยู่ เลยขอถามหน่อยในกรณีที่บางกอกแอร์เวย์สเจ๊งจะมีผลอะไรกับ spf ไหมครับ
ไม่น่าจะเจ๊งนะครับ แต่ถ้าเจ๊ง อาจจะเป็นข้อดี คือ ตอนนี้ ทีี่ สมุย Bangkok Airway ผูกขาด เจ้าเดียว (ได้ยินว่าจะให้การบินไทยมาลงด้วย แต่ก็ยังไม่เห็น) ถ้าบริษัทแย่ ก็น่าจะเปิด ให้ สายการบินอื่นมาลงได้ด้วย  แต่ว่า ไปลงด้วยนี่ก็ยาก นิดนึง เพราะเท่าที่อ่าน สนามบิน รองรับ แต่เครื่องบิน เล็กๆ อย่าง ATR กับ 717  ซึ่งไม่ค่อยมีใครใช้กันแล้ว  แต่ถ้าจากความเข้าใจของผม ถ้า สนามบินรับ ATR กับ 717 ได้ ก็น่าจะรับ Boeing 737 กับ Airbus 320 ซึ่งเป็นรุ่นฮิตได้ เหมือนกัน
plamuek76

โพสต์ที่ 25

สนามบินสมุยรันเวย์เล็กมากๆครับ รองรับเครื่องบินใหญ่ๆคงไม่สะดวก
angore

โพสต์ที่ 26

ผมอ่านในบทวิเคราะห์ในเวป samuiairportpropertyfund.com
แล้ว ให้ราคาเป้าหมายที่ 11.22บาท
กำลังมีการศึกษาสิ่งแวดล้อมที่จะให้จะให้เครื่องบินที่ใหญ่ขึ้นมาลง และการบินไทยเพิ่มเที่ยวบินเป็น 2 เที่ยวบินต่อวัน
แต่ราคาในกระดานตกลงอีก ไม่ทราบ หรือผลการศึกษาผลกระทบสิ่งแวดล้อมที่จะให้เครื่องลำใหญ่ขึ้นมาลงไม่ผ่านหรือเปล่า หรือมีสาเหตุอันใด มีใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 27

angore เขียน:แต่ราคาในกระดานตกลงอีก ไม่ทราบ หรือผลการศึกษาผลกระทบสิ่งแวดล้อมที่จะให้เครื่องลำใหญ่ขึ้นมาลงไม่ผ่านหรือเปล่า หรือมีสาเหตุอันใด มีใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
จะไปเอาอะไรกับ mr.market  :lol:  :lol:
vivitawin

โพสต์ที่ 28

vivitawin เขียน:
จะไปเอาอะไรกับ mr.market
KwanG

โพสต์ที่ 29

รู้สึกว่าช่วงที่ผ่านมา มีน้ำท่วมที่ สนามบิน ด้วยคะ
ฉันมั่งมี ไม่ใช่เพราะฉันมีมากมาย ..
แต่เพราะฉันมีมากพอ...(^,^)
bad

โพสต์ที่ 30

ที่ราคา 8.15 ปันผลปีละ 80 สต. คิดแบบไม่โตเลย เป็นเวลา 29 ปี คิด irr ได้ประมาณ  9.012%  

แต่เห็นคนขนหุ้นมาเทขายแบบไม่อั้น ก็งงครับ ดูแล้วไม่น่าจะใช่รายย่อยเลย
โพสต์โพสต์