ไปประชุม..........RRC มาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันนี้ ไปประชุม RRC มาครับ
ขออนุญาติเล่าบรรยากาศการประชุมให้พี่ๆ เพื่อนๆ ฟังครับ เพราะบางครั้ง
เสน่ห์ของการลงทุนก็มาจากห้องประชุมผู้ถือหุ้นนี่แหละครับ

ประชุม RRC  สถานที่จัด เซ็นทรัล ลาดพร้าว ห้องคอนเวนชั่น ฮอลล์ชั้นบนสุด
เวลาประชุมเริ่ม 14:00 น ครับ

มีคนเข้ารวมประชุมประมาณ  1000 กว่า คนครับ  มีเลี้ยงค๊อกเทลก่อนเข้า
ประชุม  ใครมาไม่ทันก็จะอดกิน แต่เค้าจะเอาอาหารมาใหม่ตอนประมาณ
15:00 ครับ   เผอิญผมออกมาเข้าห้องน้ำเลยได้กินกันแบบโล่งๆ ไม่ต้อง
แย่งกัน :)  เพราะมาถึงที่ประชุมก็เกือบบ่าย 2 แล้ว พอเช็คชื่อเรียบร้อย ของ
กินชุดแรกก็ไม่เหลือแล้ว :cry:

ส่วนเนื้อหาการประชุม มีทั้งหมด 9 วาระ

วาระ 1-5 ผ่านไปเรื่อยๆ ใช้เวลาไม่เยอะครับ  ทั้งที่มีหลายคนไม่ค่อยพอใจ
วาระที่ 5 (พิจารณาอนุมัติค่าตอบแทนกรรมการ)เท่าไหร่  เพราะจ่ายเยอะ
ตามสไตล์บริษัทในเครือ PTT ครับ แต่หลายคนก็อดเปรี้ยวไว้กินหวาน
(ซึ่งไม่ค่อยหวานเท่าไหร่) ในวาระที่ 7

ส่วนวาระที่ 6 ไม่มีอะไร เรื่องแต่งตั้งผู้ตรวจสอบ ผ่านไปอย่างรวดเร็วเช่นกัน

ในที่สุดก็มาถึงวาระที่ 7 ที่ทุกคนรอคอยอย่างใจจดใจจอ ก็มาถึง
วาระที่ 7 พิจารณาอนุมัติการออกเสนอขายหุ้น ESOP จำนวน 58 ล้านหุ้น
คิดเป็น 2% ของหุ้นทั้งหมด แก่ ผู้บริหาร กรรมการ  พนักงานบริษัท และ
ผู้บริหาร ปตท.ที่มาปฏิบัติงานเต็มเวลา(Secondees)
ESOP 58,000,000 หน่วย ราคาใช้สิทธิ์  12 บาท ระยะเวลาใช้สิทธิ์ 2ปี
ใช้สิทธิ์ได้หลังครบกำหนด 1ปี  1.5ปี  2ปี  ตามสัดส่วน 25% 25% 50%
ตามลำดับ

วาระนี้ใช้เวลานานสุด โดย ผู้ถือหุ้นหลายๆท่านได้ลุกขึ้นมาถามหาเหตุผล
และความชอบธรรมของการออก ESOP จำนวนมากขนาดนี้ และ ราคาใช้
สิทธิ์  12 บาท ซึ่งในความรู้สึกของผู้เข้าประชุมคือ   ไม่เป็นธรรม  
ขอสรุปคำถามที่พอจำได้แล้วกันนะครับ  แจมความคิดผมลงไปด้วยไม่ว่า
กันนะครับ  

Q: ทำไมไม่จ่ายเป็นโบนัส หรือ เงินตอบแทนจากผลงาน ให้เยอะหน่อยก็ได้
    เพราะการออก esop เนี่ยมันมีผลทำให้หุ้น  ไดลูทลงไปเยอะมาก
A: การออก esop ครั้งนี้เป็นการออกตามกฏเกณฑ์ ตลท เพื่อให้เกิดประโยชน์
   สูงสุดแก่องค์กร และการไดลูทก็จะคิดเป็นแค่ 0.5% เท่านั้น

อีกทั้งสาเหตุหลักๆก็มาจากการที่  RRC ได้เซ็นยกเลิกสัญญา
   การดำเนินงานร่วมกันกับ SPRC ไปเมื่อ 8 ก.พ. 49 ไปแล้ว
   จะมีผล ตั้งแต่วันที่ 8 ก.พ. 52 เป็นต้นไป
   (คือ...แบบว่าโรงกลั่นที่ใช้อยู่เนี้ยเป็นการร่วมกันบริหารและจัดการภาย
   ใต้ชื่อ ARC = RRC+SPRC)  
   เพราะฉะนั้นบริษัทก็จัดให้มี esop เพื่อเป็นการดึงตัวพนักงานเก่งๆ มา
   ทำงานกับ RRC แทนที่จะไปอยู่กับ SPRC   อีกทั้งตัว SPRC เองก็กำลัง
   ยื่นเรื่องเข้า ตลาดหลักทรัพย์อยู่ และ SPRC เองก็มีการแจก esop เพื่อ
   เป็นการดึงตัวพนักงานเช่นกัน  เพราะฉะนั้น.....RRC ก็ต้องแจกด้วยไม่
   งั้นเราอาจสูญเสียพนักงานดีๆ เก่งๆ ให้กับ SPRC ได้

Q: ราคาใช้สิทธิ์ทำไมต้อง 12 บาท
A: ราคาเป็นราคาเพื่อต้องการให้เป็นการจูงใจให้พนักงานที่ได้รับ esop
   อยู่กับบริษัทนานๆ เติบโตไปกับบริษัท จะได้ทำงานเต็มที่เพื่อรอรับเงินปัน
   ผลจากหุ้นที่ถืออยู่ (อืมม....ผมก็พึ่งรู้ว่าพนักงานบริษัทส่วนใหญ่มีแนวคิด
   แบบ VI เลยนะนี่)  เพราะถ้าเราไม่มี Discount ให้จะพนักงานจะทำให้
   พนักงานไม่อยากใช้สิทธิ และ เป็นการเสียเปรียบกับทาง SPRC ที่เค้า
   จะใช้ esop ราคาถูกๆมาดึงตัวพนักงานไป เราต้องเตรียมตัวให้พร้อม
   เพราะมีเวลาแค่ 2 ปีเท่านั้น

ส่วนมากหลักๆก็เป็นเรื่องของการขอร้องกรรมการ ให้เห็นใจรายย่อยบ้างเพราะ
การออก esop มันมีผลต่อทั้งทางจิตวิทยา และ ทางราคาจริงๆที่จะต้องลดลง
โดยรายย่อยได้แนะถึงวิธีอื่น รวมทั้งยกเหตุผลต่างๆเพื่อให้กรรมการได้เข้าใจ
ว่า esop ไม่ใช่เครื่องมือดึงตัวหรือสร้างความภักดีให้บริษัทเท่าไร เพราะที่ผ่านๆ
มาพอถึงกำหนดใช้สิทธิ์พนักงานเกือบทั้งหมดก็จะนำหุ้นออกมาขายทันที

คำถามหนึ่งซึงผมประทับใจมากคือ   มีพี่ผู้หญิงคนหนึ่งได้ยกมือขึ้นและยืนยัน
คัดค้านการออก esop ครั้งนี้ โดยให้เหตุผลว่า   esop ทำให้พนักงานที่ได้
รับหมกมุ่นกับเรื่องหุ้น จากประสบการณ์ตรงของพี่คนนั้นซึ่งทำงานบริษัทที่
มีลักษณะคล้ายกับ RRC (ไม่ยอมบอกชื่อ) ได้บอกว่าหลังจากพนักงานได้หุ้น
ไป ก็จะหมกมุ่นกับเรื่องหุ้นจนบ้างครั้งไม่เป็นอันทำงาน หรือ ทำงานไม่มี
ประสิทธิภาพ วันๆจะใจจดใจจ่ออยู่กับเรื่องราคาหุ้นเป็นส่วนมาก พอหุ้นตก
เยอะๆ บางคนก็จะเครียดทีเดียว   จากที่เคยทำงานอยู่ดีๆ ชีวิตไม่ต้องคอย
มาห่วงเรื่องตลาดหุ้น ก็จะเปลี่ยนไปมาก จนบางทีมีผลต่องานที่ทำเลยทีเดียว

คำตอบที่ได้ก็น่าฟังเหมือนกัน โดยคุณ ประเสริฐ บุญสัมพันธ์ ได้บอกว่า
ในความรู้สึกของท่าน  ท่านว่าถ้าพนักงานไม่เดือดเนื้อร้อนใจกับราคาหุ้น
ที่ขึ้นหรือลงก็อาจจะไม่ใช่เรื่องดีก็ได้  เพราะถ้าเค้าต้องการให้ราคาหุ้นดี
เค้าก็จะพยายามทำงานเต็มที่  แต่ถ้าพนักงานไม่สนใจราคาหุ้นแล้วทำงาน
กันแบบเรื่อยๆไม่กระตือรือร้น ก็อาจจะไม่ดีต่อผู้ถือหุ้นก็เป็นได้
(อันนี้ผมว่า สองคนนี้อยู่คนละด้านของเหรียญครับ ส่วนผมขอเลือกอยู่ข้าง
พี่ผู้หญิงละกัน)

จริงๆรายละเอียดยังมีอีกเยอะ  ไว้ใครสนใจละก็ลองซื้อติดพอร์ตไว้หน่อย
เพื่อปีหน้าเค้าจะมี VCD บันทึกการประชุมแจก เพราะมีคนขอให้ทำเป็น VCD
และกรรมการก็บอกว่าจะรับไว้พิจารณาด้วย

ในที่สุดหลังจากการยกเหตุผลต่างๆมายันกัน ก็มาถึงเวลา โหวตเสียงรับรองครับ  
ผลปรากฏว่า มติที่ประชุม  
:
:
:
:
:
:
:
:
:
:
:
รับรองมติด้วยคะแนนเสียง          91.12 %    ประมาณ  1600 กว่าล้านหุ้น
คัดค้าน                                    7.44 %           "        125 ล้านหุ้น
งดออกเสียง                              1.44 %           "          25 ล้านหุ้น
ก็เป็นอันว่าวาระนี้ผ่านไปแบบ กรรมการเสียวนิ๊ด..นิด  

หลังจากประกาศผล วาระที่ 7 จบสิ้น ผู้ถือหุ้นส่วนมากก็ลุกขึ้นเดินออกจาก
ที่ประชุมทันที  เพราะวาระที่ 8-9 ไม่ค่อยมีอะไรแล้วครับ ส่วนมากที่มากัน
ก็เพราะ วาระที่  7 เนี้ยแหละครับ แล้วเวลาก็เย็นมากแล้วด้วย

ผมว่าถึงจะแพ้ ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย แต่ที่เสียดายคือ ปริมาณหุ้นที่มา
ประชุมนี่ถ้ารวม รายย่อย ขาใหญ่สัก 20-30 คนนี่ไม่แน่ อาจมี เฮ กลางที่
ประชุมก็ได้นะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
metro

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

ชอบจังเวลามีคนเอาเรื่องราวในที่ประชุมมาเล่านะครับ

ส่วนตัวผมเองถ้าไม่ใช่วันหยุดคงไม่มีเวลานะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :D
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมตั้งแต่ไป visit demco แล้วมีรูปประกอบด้วย ขอชมผลงานครับ

ว่าแต่จะไปประชุมอะไรอีกบ้างเปล่าครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
ที่เสียสละเวลา  และนำความมาขยายเป็นประโยชน์ต่ิอนักลงทุนส่วนใหญ่

ถึงแพ้  ก็แพ้อย่างมีศักดิ์ศรี
triathlon

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคะ
แต่แอบ่ความเห็นส่วนตัว
งานนี้ จะดึงพนักงาน ดึงแค่สองปีเองหรือ ถ้าให้หุ้นเยอะและถูก น่าให้เวลาใช้สิทธิห้าปี
งานนี้ บริษัทนี้ไม่มีเจ้าของ (กระทรวงการคลัง แบะๆๆๆๆ) ผู้บริหารก็สบายใจเฉิบ :?
just one life, use it!

โพสต์ที่ 6

ผมว่า  ถ้าได้คุณปรัชญามาประชุมเนี้ย  อาจล้มมตินี้ก็ได้นะ ฮ่าๆๆๆ
เสียดายผู้ถือหุ้นขาใหญ่  ที่ไม่ได้มาจริงๆครับ

เอ้อ........ลืมบอกไปว่า  น้ำลายของรายย่อยไม่เสียเปล่าเท่าไหร่
อย่างน้อยประธาน ก็ยืดอายุการใช้ esop ออกไปอีกหน่อย ให้ใช้สิทธิ์
ได้ตามเวลาใหม่คือ   1ปี 2ปี 3ปี  แทนครับ ตามสัดส่วนเดิม

ก็ยังดี ดีกว่าไม่ได้อะไร อย่างน้อยที่อธิบายกันเป็นชั่วโมงนี่ยังนับว่า
เข้าหูของกรรมการบ้างสักหน่อยก็ยังดี

ขอบคุณครับ
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
:D

โพสต์ที่ 8

เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ   หุ้น esop ทั้งหมด   58,000,000 หุ้น

ให้กรรมการ  จำนวน 10 กว่าท่าน เท่ากันหมดคนละประมาณ 4 ล้านกว่าหุ้น
สรุปแล้วหุ้น esop ส่วนใหญ่ประมาณ 12-15% ของทั้งหมด ให้แก่กรรมการ
(อันนี้เคืองนิดๆครับ........ประมาณว่ากรรมการทำไมต้องได้ esop ด้วยเนี้ย
กลัวตัวเองจะวิ่งไปทำ SPRC หรือไงถึงต้องแจกให้ตัวเองด้วยอะ)

ส่วนอันนี้เป็นตัวเลขที่แน่นอนครับ-ขอแก้ไขข้อมูลตัวเลขครับ
แหล่งข้อมูล:  ข่าวจาก ตลท.
โดยที่ประชุมผู้ถือหุ้นมีมติอนุมัติด้วยคะแนนเสียงไม่น้อยกว่าสามในสี่ของ
จำนวนเสียงทั้งหมดของผู้ถือหุ้นที่มาประชุมและมีสิทธิออกเสียง และไม่มี
ผู้ถือหุ้นซึ่งถือหุ้นรวมกันเกินกว่าร้อยละ 10 ของจำนวนเสียงทั้งหมดของ
ผู้ถือหุ้นที่มาประชุมและมีสิทธิออกเสียงคัดค้านการออกใบสำคัญแสดง
สิทธิในครั้งนี้ ดังนี้
   เห็นด้วยจำนวน         1,643,282,768  เสียงคิดเป็นร้อยละ    91.14
   ไม่เห็นด้วยจำนวน        134,197,860  เสียงคิดเป็นร้อยละ      7.44
   และงดออกเสียงจำนวน   25,551,000  เสียงคิดเป็นร้อยละ      1.42
Sakura

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ  ที่นำอะไรดีๆ มาเล่าให้ฟัง :D  :D

ว่าแต่ประชุมคราวนี้ มีใครกล่าวถึงความคืบหน้าเรื่องการควบรวมกับ ATC มั้ยคะ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 10

บรรยายได้เห็นภาพมากครับ

ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด
lekjong

โพสต์ที่ 11

มาช่วยคุณน้ำครึ่งแก้วครับ
ว่าแต่ประชุมคราวนี้ มีใครกล่าวถึงความคืบหน้าเรื่องการควบรวมกับ ATC มั้ยคะ
มีคนถามครับ แต่ไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจน เพียงตอบประมาณว่า มี Stakeholder ทั้ง PTT ATC RRC  อาจต้องหาวิธีที่ควบรวมที่ได้ประโยชน์กับทุกฝ่ายให้เป็นธรรมที่สุด ประมาณนั้น สรุป ยังต้องรอต่อไป

โพสต์ที่ 12

Sakura:
ขอบคุณค่ะ  ที่นำอะไรดีๆ มาเล่าให้ฟัง    

แหม...เกือบลืม ถ้าไม่ได้คุณ sakura นี่ ลืมไปเลย   เรื่องของ ATC กับ RRC
เนี่ย คุณประเสริฐ  บอกว่ากำลังขั้นตอนการศึกษาข้อมูลอยู่ ซึ่งก็มีรายย่อย
เสนอว่า เวลาให้ข้อมูลเรื่องการควบรวม ATC RRC เนี้ย ช่วยหาใครสักคน
คอยให้ข้อมูลผู้สื่อข่าวแต่เพียงคนเดียว เพราะไม่อยากให้มีกรรมการคนโน้น
ทีคนนี้ที มาพูดกันคนละทางสองทาง มันงง และสร้างความสับสนแก่ผู้ถือ
หุ้น   เฮียไฝ....เอ้ย.เฮียเสริฐ(ขอเรียกหนิดหนมหน่อยนะครับ ผมไปประชุม
เจอแกบ่อยปีหนึ่งเจอที 3 งานเลยแหละ) ตอบว่าเป็นเรื่องที่ลำบากใจมาก
เพราะเวลานักข่าวถามแล้วไม่ได้คำตอบก็จะไม่ดี เพราะเหมือนไม่ให้ข้อมูล
แก่นักลงทุน บางอย่างตอบนิดหน่อยก็ไปเขียนกันซะยาว (อันนี้ผมตีความ
จากคำพูดของเฮียเค้านะครับ)

แต่ความเห็นผมส่วนตัว     โดยจับอาการของกรรมการหลายท่านและน้ำเสียง
ของเฮียเสริฐ แล้ว  ผมว่างานนี้ชัวร์ ยิ่งกว่างานแต่ง พี่บอล กับ น้องฟ้าซะอีก

สรุปว่า    รวมแน่นอน.........................ฟันธง :lol:  :lol:  หมอเลิฟมาเอง

ขอบคุณครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 13

รวมแน่ แล้วจะ รวยแน่ไม่มั้ยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
เซี๊ยเน๊ก

โพสต์ที่ 14

[quote]เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ   หุ้น esop ทั้งหมด   58,000,000 หุ้น

ให้กรรมการ  จำนวน 10 กว่าท่าน เท่ากันหมดคนละประมาณ 4 ล้านกว่าหุ้น
สรุปแล้วหุ้น esop ส่วนใหญ่ประมาณ 12-15% ของทั้งหมด ให้แก่กรรมการ [/quote]

เซี๊ยเน๊กผู้น้อย ขอแก้ไขนิดหน่อยนะครับคุณน้ำครึ่งแก้ว ที่คุณน้ำครึ่งแก้วบอกว่าคนละประมาณ4 ล้านกว่าหน่วย ที่จริงแล้วคือคนละ 473,469 หน่วย แต่ประธานกรรมการจะได้เพิ่มอีก 118,367 หน่วย รวมแล้วทำให้ท่านประธานจะได้รับ 591,837 หน่วย รวมจำนวนทั้งหมดที่กรรมการจะได้รับคือ 5,799,996 หน่วย (กรรมการทั้งหมด 12 ท่าน)

สรุป
ประธานกรรมการ         1 X 591,837 =591,837
กรรมการ                  11 X 473,469 = 5,208,159
รวม                                             =5,799,996

แค่นี้ผู้ถือหุ้นก็จะตายอยู่แล้วครับคุณน้ำครึ่งแก้ว
ตั่วแปะ

โพสต์ที่ 15

ขอขอบคุณ คุณเซี๊ยเน๊กมากครับ เก่งจริงๆ ครับ บังเอิญผมไปประชุมในวันนั้นด้วย รายละเอียดเยอะจริงๆครับ ใช้เวลาประชุมเกือบ 5 ชม.

ความผิดพลาดนี้อาจเกิดจาก คุณน้ำครึ่งแก้วอ่านเอกสารแนบไม่ละเอียด หรืออาจจะพิมพ์ผิดครับ human error เกิดขึ้นได้เสมอครับ

ยั้งไงก็ตามขอขอบคุณทุกคนที่ให้ข้อมูลดีๆ มีอะไรผิดพลาด ท้วงติงกัน ไม่โกรธกันนะครับ

โพสต์ที่ 16

ตั่วแปะ:
*** ขอขอบคุณ คุณเซี๊ยเน๊กมากครับ เก่งจริงๆ ครับ บังเอิญผมไปประชุมในวันนั้นด้วย รายละเอียดเยอะจริงๆครับ ใช้เวลาประชุมเกือบ 5 ชม.

ความผิดพลาดนี้อาจเกิดจาก คุณน้ำครึ่งแก้วอ่านเอกสารแนบไม่ละเอียด หรืออาจจะพิมพ์ผิดครับ human error เกิดขึ้นได้เสมอครับ

ยั้งไงก็ตามขอขอบคุณทุกคนที่ให้ข้อมูลดีๆ มีอะไรผิดพลาด ท้วงติงกัน ไม่โกรธกันนะครับ***

ขอโทษทุกท่านจริงๆ ครับ โดยเฉพาะคุณเซี้ยเน็ก และ คุณตัวแปะที่ช่วยบอก
ด้วยนะครับ        เบลอมากไปหน่อย :( จำตัวเลขผิดไปหนึ่งหลักเลย
รายละเอียดตาม บอกครับ
โพสต์โพสต์