คลังถังแตก จะไหวไหมประเทศไทย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
moonkiss
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คลังเผยฐานะการเงินประเทศ ส่อเค้าวิกฤติหนัก ระยะแค่ 6 เดือนแรก ของปีงบประมาณ 50 ขาดดุลเงินสดไปแล้ว 1.1 แสนล้าน ระบุ การจ่ายเงินเหลื่อมปี 49 และการถอนเงินฝากนอกงบประมาณ เพื่อโอนให้ท้องถิ่น โดยรัฐบาลอุดตัวเลขขาดดุล ด้วยการใช้เงินคงคลัง การออกพันธบัตร และตั๋วสัญญาใช้เงิน เป็นต้นเหตุสำคัญ
GTA

โพสต์ที่ 2

เขียนชื่อประเทศแบบนี้ไม่ดีนะครับ
moonkiss

โพสต์ที่ 3

ประเทศเทย.......
ใครเคยฟังเพลงนี้มั่งไหมครับ เข้ากะยุคนี้ดีออก
:(  :(  :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

8) ท่านmoon พลาดซะแล้ว

ผมปรับให้แล้วนะครับ มีที่ไหน ประเทศเทย..รวมเลือดเนื้อ..ชาติเชื้อเทย..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
moonkiss

โพสต์ที่ 5

:D
ขอบคุณครับพี่ป้อม
โพสต์ล่อแหลมไปหน่อย
อยากฟังซีเปียอะ สิบกว่าปีแล้วมั้งเพลงนี้ ไม่รู้เอาไปไว้ไหน 555
san

โพสต์ที่ 6

ถังแตก จริงๆ มังครับ

ถนน หลายสาย  ไม่มีการเปิดไฟกลางคืน

ถังแตกแล้วครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไม่น่าจะถึงกับถังแตก เพียงการอัตราความเชื่อมั่น ยังไม่กลับมาสู่จุดสมดุลย์ ทำให้การใช้จ่ายภาคเอกชน ไม่เป็นไปตามเป้า คงต้องให้เวลาอีกซักพัก

ตอนนี้การเมืองก็เริ่มนิ่งขึ้นแล้ว ความเชื่อมั่นเริ่มกลับมา ถ้าแก้ปัญหาภาคใต้ได้ ความเชื่อมั่นน่าจะกลับมาเต็มที่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 8

wazzu เขียน:ตอนนี้การเมืองก็เริ่มนิ่งขึ้นแล้ว ความเชื่อมั่นเริ่มกลับมา
ทำไมถึงคิดว่าการเมืองนิ่งแล้วละครับ  ทำไมถึงคิดว่าความเชื่อมั่นเริ่มกลับมา

เป็นเพราะเห็นดัชนีตลาดหลักทรัพย์วิ่งขึ้นหรือเปล่าครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
BHT

โพสต์ที่ 9

ผมว่ารอให้ได้เลือกตั้งจนมีรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้ง คงบอกได้ว่าการเมืองนิ่ง
Akajon

โพสต์ที่ 10

คลี่คลายไปทางในดีขึ้นครับ ไม่อยากลงรายละเอียดเรื่องการเมือง โดนลบไปหลายที เสียกำลังใจครับ

ตอนนี้ไม่มีความรุนแรง และฝั่งรัฐบาลก็เริ่มเดินถูกทางขึ้น การแก้ปัญหายังไม่ค่อยตรงจุด แต่ก็เริ่มจับทางได้ว่าต้องทำอะไรก่อนหลัง อย่างเรื่องหวย ก็เริ่มเข้าใจมากขึ้น เรื่องกระตุ้นเศรษฐกิจ ลดดอกเบี้ย เซ็นสัญญา JTEP อันนี้เรียกความเชื่อมั่นได้มากครับ

จะว่านิ่งเสียทีเดียว คงยังไม่ใช่ครับ แต่มองว่าตอนนี้เป็นไปในทางที่ดีขึ้นครับ
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

คลังถังแตกก็ทำงบประมาณขาดดุลสิครับ
Akajon

โพสต์ที่ 12

ทำงบขาดดุลแล้วครับ

งบประมาณปีหน้า หนึ่งล้านหกแสนล้านบาท ขาดดุลไปประมาณ หนึ่งแสนหกหมื่นห้าพันล้านบาท

เป็นงบที่ไม่ต้องบันทึกรายการ (งบลับ) เยอะพอสมควร
WT

โพสต์ที่ 13

ถ้ามีโอกาส มีเสียงกับเขา จะขอให้มีการยกเลิก ละครับงบรับ มันน่าจะล้าสมัย ได้แล้ว
Failure-Analysis
โพสต์โพสต์