ไปประชุมผู้ถือหุ้น นำภรรยาไปด้วยได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ไปประชุมผู้ถือหุ้น นำภรรยาไปด้วยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

หรือว่า ทางบริษัทเค้าให้ไปได้แค่คนเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) พาไปได้ครับ
    แต่ต้องให้รอที่ lobby ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
qingwen
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ปีที่แล้ว พาลูกไป 1 คน เข้าไปนั่งประชุม แถมยังยกมือลงคะแนนเสียด้วย (เห็นคนอื่นยกเลยยกตาม)

ปีนี้ พาไป 2 คน คนละบริษัทกับปีที่แล้ว เข้าไปนั่งฟังในห้องประชุม
ส่วนพ่อไปนั่งคุยอยู่อีกแถว
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
triathlon

โพสต์ที่ 4

จะเอาแบบถูกกฏหมายหรือถูกใจ
ถ้าถูกกฏหมายนะ เฉพาะผู้ถือหุ้นเท่านั้นที่เข้าประชุมได้ คนอื่นเข้าไปมีได้แต่ฝ่ายบริหาร ผู้สอบบัญชี ที่ปรึกษากฏหมายและตัวแทน กลต
เคยมีคำพิพากาศาลฏีกาว่าบริษัทจำกัดจัดประชุมผู้ถือหุ้น มีคนที่ไม่ใช่กรรมการและไม่ใช่ผู้ถือหุ้น เข้าประชุม แถมแสดงความเห็นในที่ประชุม
ศาลฏีกาว่ามติที่ได้จากการประชุมครั้งนี้ไม่ชอบด้วยกฏหมาย

ถ้าพาเด้กเข้าไป บริษัทอาจมองว่าไม่บรรลุนิติภาวะ ไม่สามารถทำนิติกรรมได้ ก็ยืดหยุ่นกันไป
แต่ระวังไว้นิด ถึงเวลาจริงๆ จะได้เข้าใจว่าทำไมเขาไม่ให้เข้า
ในอเมริกาเอง สหภาพ และกลุ่มคุ้มครองผู้บริโภคจะประท้วงบริษัท ศาลศุงตัดสินว่าคนพวกนี้ไม่มีสิทธิเข้าประชุม
just one life, use it!
ปุย

โพสต์ที่ 5

[quote="por_jai"]8) พาไปได้ครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 6

[quote="ปุย"]
เอ อย่าง ดร.นิเวศน์ ที่ใช้ชื่อภรรยา
"Price is what you pay. Value is what you get."
path2544

ไม่แน่ใจครับ

โพสต์ที่ 7

ผมไม่แน่ใจว่า เรามองฉันทะให้ภรรยาจำนวนหนึ่ง แล้วเราไปเองในฐานะผู้ถือหุ้นอีกจำนวนหนึ่งได้ไหมครับ

เช่น เรามีหุ้น 1000 หุ้น
      - ไปเองจำนวน 500 หุ้น
      - มอบฉันทะให้ภรรยาอีก 500 หุ้น

ไม่รู้ได้ไหมครับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ  :?:  :idea:  :?:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

ตามกฎหมายเข้าใจว่าไม่ได้ ...
แต่เวลาผมอยากไปประชุมแล้วไม่มีหุ้น
ผมก็หน้าด้านไปอยู่ดี บางทีก็หน้ามึนเดินเข้าไปเลย (ถ้าเนียนได้)
หรือไม่งั้นก็ขอเค้าตรงๆ บอกว่าจะมานั่งฟังอย่างเดียว ไม่พูดไม่กล่าว ไม่ออกเสียงอะไรทั้งสิ้น
ที่ผ่านมาก็เข้าได้ตลอดครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

yoyo เขียน:ตามกฎหมายเข้าใจว่าไม่ได้ ...
แต่เวลาผมอยากไปประชุมแล้วไม่มีหุ้น
ผมก็หน้าด้านไปอยู่ดี บางทีก็หน้ามึนเดินเข้าไปเลย (ถ้าเนียนได้)
หรือไม่งั้นก็ขอเค้าตรงๆ บอกว่าจะมานั่งฟังอย่างเดียว ไม่พูดไม่กล่าว ไม่ออกเสียงอะไรทั้งสิ้น
ที่ผ่านมาก็เข้าได้ตลอดครับ
โห คุณโยใจสุดๆเลยครับ
แต่วิธีนี้ก็ดีจริงๆนะครับ

เทียบกับซื้อ 100 หุ้นไปประชุม
ผมว่าตอนลงทะเบียน 100 หุ้นเขินกว่านะ  :oops:  :D
atsu

Re: ไม่แน่ใจครับ

โพสต์ที่ 10

[quote="path2544"]ผมไม่แน่ใจว่า เรามองฉันทะให้ภรรยาจำนวนหนึ่ง แล้วเราไปเองในฐานะผู้ถือหุ้นอีกจำนวนหนึ่งได้ไหมครับ

Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 11

หลวงหรือน้อยครับ
รักในหลวงครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 12

atsu เขียน:
โห คุณโยใจสุดๆเลยครับ
แต่วิธีนี้ก็ดีจริงๆนะครับ

เทียบกับซื้อ 100 หุ้นไปประชุม
ผมว่าตอนลงทะเบียน 100 หุ้นเขินกว่านะ
:)
Alastor

โพสต์ที่ 13

แบ่งเป็น Proxy ให้ได้หนิครับ ผมจำได้ว่าตอน BOL มีนักลงทุนท่านหนึ่งน่าจะพาภรรยาไปด้วย เห็นนั่งข้างๆกัน
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 14

Raphin Phraiwal เขียน:หลวงหรือน้อยครับ
จะกล้าตอบรึคะ :lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 15

kongkang เขียน: จะกล้าตอบรึคะ :lol:
ถ้าเป็นหลวงก็คงกล้าตอบครับ  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
buglife

โพสต์ที่ 16

yoyo เขียน:
ถ้าเป็นหลวงก็คงกล้าตอบครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 17

Raphin Phraiwal เขียน:หลวงหรือน้อยครับ
ไม่ใช่ทั้งหลวงและน้อยครับ
เพราะผมมีภรรยาคนเดียว  :D
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 18

ถ้ามีแล้วก็พาไปเถอะครับ
เข้าได้แน่นอนครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
triathlon

Re: ไม่แน่ใจครับ

โพสต์ที่ 19

[quote="path2544"]ผมไม่แน่ใจว่า เรามองฉันทะให้ภรรยาจำนวนหนึ่ง แล้วเราไปเองในฐานะผู้ถือหุ้นอีกจำนวนหนึ่งได้ไหมครับ

just one life, use it!
alexx

โพสต์ที่ 20

พาไปได้เลยครับ เพราะผมก็พาไปทุกที ไม่เห็นมีปัญหาเลยครับ  แต่ถ้ากิ๊ก มีปัญหาแน่นอนถ้าเจอคนรู้จัก :lol:
BHT

โพสต์ที่ 21

วันนี้ไปประชุมผู้ถือหุ้น มีเด็กเล็กมาด้วย ถ้าไม่ก่อให้เกิดปัญหาก็เข้าได้ครับ บางครั้งมันก็จำเป็นต้องพามานะครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

พะ พะ พก mia มาด้วยยยย   :D

แซวเล่นนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
กาละมัง

โพสต์ที่ 23

triathlon เขียน:จะเอาแบบถูกกฏหมายหรือถูกใจ
ถ้าถูกกฏหมายนะ เฉพาะผู้ถือหุ้นเท่านั้นที่เข้าประชุมได้ คนอื่นเข้าไปมีได้แต่ฝ่ายบริหาร ผู้สอบบัญชี ที่ปรึกษากฏหมายและตัวแทน กลต
เคยมีคำพิพากาศาลฏีกาว่าบริษัทจำกัดจัดประชุมผู้ถือหุ้น มีคนที่ไม่ใช่กรรมการและไม่ใช่ผู้ถือหุ้น เข้าประชุม แถมแสดงความเห็นในที่ประชุม
ศาลฏีกาว่ามติที่ได้จากการประชุมครั้งนี้ไม่ชอบด้วยกฏหมาย

ถ้าพาเด้กเข้าไป บริษัทอาจมองว่าไม่บรรลุนิติภาวะ ไม่สามารถทำนิติกรรมได้ ก็ยืดหยุ่นกันไป
แต่ระวังไว้นิด ถึงเวลาจริงๆ จะได้เข้าใจว่าทำไมเขาไม่ให้เข้า
ในอเมริกาเอง สหภาพ และกลุ่มคุ้มครองผู้บริโภคจะประท้วงบริษัท ศาลศุงตัดสินว่าคนพวกนี้ไม่มีสิทธิเข้าประชุม
ตามหลักกฎหมายทำไม่ได้
ในทางปฏิบัติ อาจทำได้ เพราะทางบริษัทอนุโลม ไม่อยากขัดใจ
ตามหลักเหตุผล สมควรเลี่ยง  ไม่ควรทำ  เพราะว่า ไม่ถูกต้อง และถ้าพา 1 คน มาได้ ก็พาหลายคนมาได้ หากละเลย ทุกคนเห็นว่า ทำได้ เมื่อทำกันมาก ๆ ก็จะทำให้เข้าใจว่า ถูกต้อง ทำได้ ทั้งที่ไม่ถูกต้อง  และสร้างปัญหาตามมา เมื่อทุกคนต่างก็ทำเช่นนั้นได้
vivitawin

โพสต์ที่ 24

แก้ปัญหาได้แล้วครับ ให้ภรรยาซื้อเศษหุ้นสัก1หุ้น หรือ 100หุ้น ก่อนวันปิดสมุดบัญชี แล้วขายทิ้งหรือไม่ก็ได้ หลังวันปิดสมุดบัญชี ก็ควงคู่ไปด้วยได้ล่ะครับ
โพสต์โพสต์