เคยเป็นไหม: อาการเสพติดราคาหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

เคยเป็นไหม: อาการเสพติดราคาหุ้น

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนแบบ vi ได้ซัก 3 ปีกว่าแล้ว เมื่อก่อนจะดูราคาหุ้นวันละหนสองหน เทียบ benchmark กับ SET เล่นๆเผื่อลุ้น

แต่ช่วงไม่กี่เดือนนี้ net แรง program ดี เลยเปิดมันค้างไว้ 1 window ทั้งวันเลย ดูหุ้นที่ตัวเองถือ และ หุ้นที่อยากซื้อด้วย ปรากฏว่าผลที่ตามมาคือ ไม่มีสมาธิเลย พอว่าง หรือ บางทีก็ทำงานที่ไม่รีบต้องเปิดมาซักแว้บนึง ดูว่าเป็นไงมั่ง

ยิ่งปีนี้ PORT แพ้ SET อยู่ 5% เลยชักเครียด ต้องนั่งลุ้นทั้งๆที่ก็รู้อยู่ว่าลุ้นไปหุ้นก็ไม่ขยับ ลามไปถึงงานที่ทำอยู่ก็เอาแค่เสร็จ ไม่ขยันทำงานเหมือนเมื่อก่อน

ช่วงท้ายๆนี่เวลาได้ยินหุ้นตัวไหนน่าสนใจ แทนที่จะเข้าไปอ่าน F56-1 ดันดูกราฟ 5 ปีย้อนหลังก่อน แล้วชอบมีความคิดทำนองนี้
- ถ้าหุ้นลง >> ไม่ดีแน่ รอมันลงจนสุดค่อยซื้อ
- ถ้าหุ้นขึ้น >> มันขึ้นไปแล้ว ตกรถ
- ถ้าหุ้นราคานิ่งๆมานาน >> มันคงนิ่งต่อไปอ่ะ อย่าซื้อเลย

3 อย่างนี้เป็นความคิด"แรก" ที่วิ่งเข้ามาในหัว เมื่อก่อนไม่เป็นแบบนี้นะ T-T

ผมไม่แน่ใจว่า ดูราคาหุ้นทุกวันๆบ่อยๆมากๆ ทำให้เกิดอาการแบบนี้หรือเปล่า แบบว่า downgrade จาก VI เป็น แมงเม่า T-T

เข้ามาบ่นเฉยๆครับ ดีใจที่สมัครสมาชิกใหม่ได้แล้ว หลังสงกรานต์จะหักดิบ ปิดจอ ดูหุ้นอย่างมากวันละครั้งพอ กลับไปตั้งใจศึกษา Biz Model เหมือนเดิมครับ ปีนี้ยังไงต้องชนะ SET ให้ได้  :twisted:
Joi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 2

เป็นเช่นกัน เหมือนยาเสพติด ถ้าไม่ได้ดูก็ต้องโทรเช็คราคาบ่อยๆ เซ็งถ้ามีวันหยุดยาวไม่ได้ดูหุ้น เหมือนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
bmw2681
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

Joi เขียน:เซ็งถ้ามีวันหยุดยาวไม่ได้ดูหุ้น เหมือนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต
เป็นอยู่ตอนนี้เลย ขริขริ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 4

ต้องยอมรับซะก่อนว่ามันขึ้นกับสถานการณ์รอบข้างนั่นแหละ

ช่วงนี้ยังเป็นช่วงที่สถานการณ์อะไรๆมันก็ยังยุ่งๆอยู่ เรื่องระเบิดเอย , ภาคใต้เอย , เผาโรงเรียน , ม๊อบประท้วง , ค่าเงินบาท , เศรษฐกิจของโลก ฯลฯ

จึงเป็นปัจจัยที่แตกต่างไปจากสิบห้ายี่สิบก่อนแน่นอน จึงไม่แปลกที่อดไม่ได้ที่จะต้องตามราคาหุ้นอยู่ตลอด แต่กรณีของผม ก็ไม่ถึงกับตามราคาเป็นรายชั่วโมงนะ เพราะว่ายังคงซื้อขายผ่านมาร์เก็ตติ้งอยู่ ยอมเสียเงินค่าคอมมิชชั่นแพงขึ้นหน่อย แต่ถ้ามีอะไรก็ให้มาร์โทรบอก ก็ดีหน่อย
รู้สึกดีๆ
Oatarm

โพสต์ที่ 5

ถ้าเลิกเสพติดได้ก็นับว่าดีมากทีเดียว  มันยากที่จะทำ เพราะเป็นธรรมชาติของมนุษย์ปุถุชนที่อยากจะรู้ผลสอบของตนเอง  ที่ว่าดูบ่อยๆแล้วรู้สึกว่าไม่มีสมาธิมุ่งกับงาน น่าจะเป็นจริง  ผมเองก็เคยเป็น อีกอย่างระวัง Feed Back จากคนในที่ทำงานด้วย  ภาพคนเล่นหุ้นในสายตาคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะดีนักหรอก เขาไม่สนหรอกว่า เป็น VI หรือ VS   จะแอบว่าเอาได้ว่าวันๆ ไม่เห็นทำงาน เอาแต่เล่นหุ้น  ไม่ทุ่มเทให้กับงาน ( ทั้งๆที่งานในหน้าที่คุณก็ทำได้ไม่ขาดตกบกพร่อง )
   เปิดจอ Realtime   ดูบ่อยๆ เห็นหุ้นวิ่งขึ้นวิ่งลง  ใจแกว่ง  ใส่ Order Trade ลงไป ลุ้นต่อ  ผิดพลาดง่าย เพราะ อารมณ์พาไป  ขาดทุน ขายหมู หงุดหงิด งานเสียอีก  เน่าสนิท..
  ขออวยพรให้ทำได้ตามใจหวังครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

[quote="Oatarm"]
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

เหมือนแมลงสาบในหนังโฆษณา
มีเพื่อนเป็นตัวแทนขายประกัน AIA เห็นภาพเลยครับ ว่า คนนี้โทรมาไม่อยากรับเล้ย :D
bmw2681

โพสต์ที่ 8

อ้อ ลืมบอกไป เมื่อก่อน เสพหุ้นจนติด เลิกเล่นเลิกดูไม่ได้ ตอนนี้หนักไปอีกครับ ติดบอร์ด VI เพิ่มอีก ทำไงดี  :lol:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
thumbman2001
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 9

ผมก็เคยเป็นครับ
เดี๋ยวนี้ดีหน่อย ไม่ค่อยมีเวลาอยู่หน้าคอม
และอยากเป็น
MANEKI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

นอกจากขายประกัน ยังมีพวกขายตรงอีกนะที่คนกลัวมากกว่าพวกเล่นหุ้น

อาจเพราะ เมืองไทยคนเล่นหุ้นมีจำนวนน้อย ทำให้สังคมไม่ค่อยยอมรับ

แม้แต่คนในครอบครัว บางทีอธิบายยังไงก็ไม่ยอมรับ

รออีกนิดค่ะ เดี๋ยวก็ถึงวันที่ 17แล้ว จะได้กลับไปเสพหุ้นกันต่อ อิ อิ
โพสต์โพสต์