ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้าง...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

5 เดือนที่ผ่านมาอดไม่ได้ต้องดูราคาหุ้นทุกวัน ทุกชั่วโมง เกือบทุกนาที เปิดดูราคาซำแล้วซำอีก ดูราคาตัวที่เราถืออยู่  ทั้งๆที่ก่อนที่จะซื้อได้ศึกษาและคิดว่าได้วิเคราะห์อย่างดีแล้ว แต่แปลกแฮะหลังซื้อแล้ว ทำไมนอนไม่หลับ รู้สึกเครียด รอลุ้นให้ราคาขึ้นทุกวัน กลัวหุ้นตก รอลุ้นผลประกอบการทุกไตรมาส หลังจากขายทิ้งแล้วจึงรู้สึกดีขึ้น

แต่ 3 อาทิตย์ที่ผ่านมาได้กลับมาซื้อหุ้นอีกครั้งแต่คราวนี้หลังวื้อแล้วรู้สึกไม่เครียด กินอิ่มนอนหลับ ไม่ค่อยตามราคาบนกระดานเหมือนก่อน บางทีไม่ได้เข้าดูราคาเลยเป็นอาทิตย์ก็ยังรู้สึกเฉยๆเพราะรู้ว่าหุ้นที่เราวิเคราะห์มามันต้องขึ้นตามผลประกอบการ และแนวโน้มน่าจะโตต่อเนื่องได้อีกหลายปี ไม่ใช่กำไรขึ้นๆลง หรือคาดการผลการดำเนินการไม่ได้ หรือรอลุ้นเก็งกำไรผลประกอบการ

เมื่อคืนก่อนนอนจึงกลับมาคิดย้อนหลังว่า 5 เดือนที่ผ่านมาเราลงทุนตามแนว vi จริงหรือ หุ้นที่เราถือเป็นหุ้นคุณค่าจริงหรือ.........
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

5 เดือนก่อนตัวไหน
3 อาทิตย์ก่อนตัวไหน

อิอิ แอบถาม

เป็นไปได้ไหมครับว่ามั่นใจตัวหลังมากกว่า
รักในหลวงครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ตัวหลังซื้อแล้วขึ้นเลยรึป่าวครับ เลยทำให้รู้สึกว่าไม่ต้องดูก็เฉยๆ

แต่การที่หุ้นขึ้นไม่ได้ยืนยันว่าการวิเคราะห์นั้นถูกหรือไม่นะครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกแบบนี้นะว่า การที่เราเคยเก็งกำไรมาก่อน มันทำให้รู้สึกสนุกกับการลุ้น เป็นธรรมดามนุษย์ละครับ และก็ไม่ได้ผิดถ้าจะดู แต่ไม่ดูน่าจะดีกว่าเพราะการที่ดูแล้วบวกจิตใจรู้สึกดี 1+ แต่ถ้าลบเราจะรู้สึกแย่มากกว่า 1 แน่ ตรงนี้ขึ้นอยู่ที่ใจ

ส่วนจะคุณค่าหรือไม่คุณค่าคงไม่ได้อยู่ที่หุ้นตัวไหนมังครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
โพสต์โพสต์