จะดู "ความซื่อสัตย์" ของผู้บริหารยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

จะดู "ความซื่อสัตย์" ของผู้บริหารยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

บัฟเฟต เคยกล่าวไว้ว่า เวลาที่เข้าเลือกผู้บริหาร เค้าจะดูที่
1. ความซื่อสัตย์     2. มีความสามารถ   3. กระตือรือร้นในการทำงาน

แต่ถ้าผู้บริหารคนนั้นไม่มีข้อ 1. แล้ว เค้าจะไม่สนใจเลย ซึ่งผมเห็นว่า "ความซื่อสัตย์ นั้น สำคัญที่สุด เป็นเรื่องจริง แต่ก็เป็นสิ่งที่ตรวจสอบได้ยากที่สุดใน 3 อย่างนั้นเหมือนกัน

จากประสบการณ์ผมที่เข้าประชุมผู้ถือหุ้น+เข้าสัมมนามาบ้างใน 2 ปี ที่ผ่านมา สำหรับข้อ 2. กับข้อ 3. ผมคิดว่าเราสามารถดูได้จากการพัฒนาของบริษัทและการเข้าไปสัมภาษณ์ พูดคุยกับดู เราสามารถตอบได้ระดับหนึ่งครับ แต่เกี่ยวกับบริษัทที่ผมไปฟังส่วนมากจะเป็นบริษัทที่ยังอยู่ในแนวโน้มที่ดี(ถือได้ซื้อหุ้นนิ) ซึ่งผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่า ถ้าจู่ๆ บริษัทเกิดประสบปัญหาอะไรขึ้นมา แล้วผู้บริหารจะกล้าบอกความจริงกับผู้ถือหุ้นหรือไม่

จึงอยากรู้ว่าพี่ๆ แต่ละคนมีวิธีการดู ความซื่่อสัตย์ ของผู้บริหารยังไงครับ
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ลอง search หาใน post เก่าๆ ในนี้ ดูครับ
เคยมีพูดถึงอยู่ครับ
โพสต์โพสต์