เซเว่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ซากทัพ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เซเว่น

Post no. 1

CP7-11 วีไอชอบไหมครับ
มีสาขามาก กระจายทุกซอกมุม สะดวกซื้อได้ตลอดเวลา คนเข้ามากกว่าร้านโชห่วย แม้ราคาสินค้าจะแพงกว่าด้วยช้ำ เกือบจะ Monopoly แล้ว
Lotus ในบ้านเราก็มีมากแทบทุกจังหวัด คนก็จับจ่ายตลอด

แต่หนี้สินเยอะมาก ค่าเช่าสาขาแพง รายจ่ายสูงด้วย เพราะพนักงานต้องทำเป็นกะ และต้องขยายสาขาหรือลงทุนเกือบตลอดเวลา
thawattt
ผู้ติดตาม: 2

เซเว่น

Post no. 2

มีรายละเอียดอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

เซเว่น

Post no. 3

CP7-11

YEAR     Net Profit Margin(%)
2003              2.19
2004              2.16
2005              1.52
2006              1.27

ถ้ามองในตัวธุรกิจผมชอบนะครับ

แต่การบริหารที่ทำให้ Net Profit Margin ลดลง ซึ่งผมไม่ทราบเหตุผลนะครับว่าเพราะอะไร แต่มันก็ทำให้ผมลดความสนใจลงตามครับ  :D
woody
ผู้ติดตาม: 4

เซเว่น

Post no. 4

[quote="metro"]CP7-11

YEAR
Impossible is Nothing
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เซเว่น

Post no. 5

ถ้าไม่มีการลงทุนในโลตัสที่จีน

ผมซื้อเลยครับ

:wink:   :wink:
ลูกเต่า

เซเว่น

Post no. 6

[quote="Frodo"]ถ้าไม่มีการลงทุนในโลตัสที่จีน

:wink:
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

เซเว่น

Post no. 7

[quote="spurs"][quote="Frodo"]ถ้าไม่มีการลงทุนในโลตัสที่จีน

:wink:
It's earnings that count
triathlon

เซเว่น

Post no. 8

จริงๆแล้วชอบธุรกิจของเซเว่นนะคะ
เคยไปทำงานที่ญี่ปุ่นแป๊บๆ หลายปีมากแล้ว เวลาหาข้าวกิน กินข้าวกล่องของเซเว่นและร้านสะดวกซื้ออีกยี่ห้อ (รู้สึกว่าชื่อ Lawson) จะถูกกว่ากินตามร้านเยอะ
ตอนนั้นเราพวกประหยัด เก็บเงินเบี้ยเลี้ยงบริษัทไปชอบปิ้ง :lol:
ตอนนี้ เห็นเซเว่นเริ่มขายมาม่าคัพ แซนวิช ข้าวกล่อง อย่างมื้อเช้า น้องๆที่บริษัทบอกว่ากินแซนวิชถูกว่าข้าวโรงอาหารบริษัทอีก
เลยสองเด้ง
ขนมปังฟาร์มเฮ้าส์ และเซเว่น
แต่เรื่องลงทุนในจีน ยังเป็นภาระหนักที่ถ่วงผลประกอบการอยู่ :roll:
just one life, use it!
alexx

เซเว่น

Post no. 9

มีเพื่อนของเพื่อนผมที่เคยทำงานใน ซีพี ที่เวียดนาม มาสิบกว่าปี เล่าให้ฟังว่า  คงเป็นการยากที่ ซีพี จะถอนการลงทุนในโลตัสในจีน เพราะซีพี เป็นบริษัทหมายเลข 001 ของจีน แล้วถ้าถอนการลงทุนจะทำให้ ภาพพจน์การลงทุนของ ซีพี่เสียไป คือ เสียหน้า ซึ่งเป็นผลให้ เซ่เว่น ต้องรับส่วนขาดทุนของโลตัสต่อไป เลยต้องเอาเงินของเซ่เว่นมาโป๊ะตลอด เพราะฉะนั้น ในหลายปีนี้อาจจะต้องรับผลขาดทุนต่อไป
ซากทัพ

เซเว่น

Post no. 10

[quote="thawattt"]มีรายละเอียดอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วครับ[/quote]

ขอบคุณครับ คุณ thawattt ให้ข้อมูล/ข้อคิดมากเลยครับ เดิมผมยังเข้าใจว่า tesco lotus บ้านเราอยู่ในเครือเซเว่นเสียอีก
Modern trade ตัวนี้ ในระยะยาวคงไปได้นะครับ แต่ผมกังวลคือ ลงทุนไม่มีที่สิ้นสุด แม้เติบโตมาก จะสู้กับหนี้สินดอกเบี้ยจ่ายมากน้อยแค่ไหน สุดท้ายต้องเอาจากผู้ถือหุ้น และเพิ่มทุนแน่เลย กิจการของซีพีเป็นอย่างนี้เกือบทุกตัวเลยนะครับ ยืนอยู่ได้บนกองหนี้ที่ทวีขึ้น
ผมจะย้ายไปถกใน 100คน100หุ้นต่อนะครับ
ลูกเต่า

เซเว่น

Post no. 11

ต้องคอยชมฝีมือผู้บริหารชุดใหม่ครับ
PostPost