ranch ปันผล 19.28% - มีข้อสงสยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ranch ปันผล 19.28% - มีข้อสงสยครับ

โพสต์ที่ 1

คือว่า  ผม
ดูๆบริษัทจดทะเบียนเล่นๆ
มาเจอบริษัทนี้พอดี เห็นปันผลเยอะโคตร ตาลุกวาวเลยครับ

เป็นธุรกิจเกี่ยวกับการเกษตร ผลประกอบการด้านกำไรไม่ค่อยสมำเสมอเท่าไหร่  
หนี้สินมีระดับหนึ่งเเต่ค่อนข้างน้อย
รายได้เมื่อเทียบกับสินทรัพย์ที่มีอยู่ ค่อนข้างเป้นอัตราส่วนที่สูง

เเต่ งงเเตก ตรงที่ ปันผล19.28%
ใครที่ศึกษาตัวนี้  หรือ ดูๆหุ้นตัวนี้อยู่ หรือ อ่านงบการเงินเก่งๆ ช่วยชี้เเนะ พร้อมกับไขข้อกระจ่างให้ด้วยครับ

เเละถามความเห็นอื่นเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้ในเเง่อื่นๆด้วยครับ ว่ามีข้อดี ข้อด้อยอย่างไรครับ

อิอิ
------------------------------------------
เเบบว่าขี้เกียจทำการบ้านครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เขาเอากำไรสะสมมาปันผลด้วยครับ

ผลประกอบการด้านกำไรไม่ค่อยสมำเสมอเท่าไหร่  
หนี้สินมีระดับหนึ่งเเต่ค่อนข้างน้อย
รายได้เมื่อเทียบกับสินทรัพย์ที่มีอยู่ ค่อนข้างเป้นอัตราส่วนที่สูง

เเต่ งงเเตก ตรงที่ ปันผล19.28%

บริษัทมีกำไร มีหนี้น้อย ROA สูง จึงทำให้ปันผลเยอะ  คุณงงแตกตรงไหน มันไม่สมเหตุสมผลหรือครับ  :roll:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
Frankie

โพสต์ที่ 3

จากข้อความที่คุณโพสต์ขอเดาว่าคุณ javoel อาจยังไม่ค่อยรู้จัก RANCH แค่รู้ว่าอยู่กลุ่มเกษตร ผมมีข้อมูลเพิ่มเติมให้อ่านนะครับเผื่อสนใจศึกษานะครับ
อันนี้เป็นลิ้งค์จากห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... ight=ranch
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
javoel

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ คุณ Frankie
ที่ งงก็คือ ยังไม่เคยเห็นการจ่ายปันผลที่สูงมากในรูปเงินสดอย่างนี้มาก่อน ครับ (ยังประสบการณ์น้อยง่ะครับ)
คือ เฉพาะเงินปันผลตัวนี้ สูงกว่าการคาดหวังผลตอบเเทนของผมในเเต่ละปีนะครับ (ผมหวังเผลตอบเเทนจากการลงทุน 12-15% ต่อปีน่ะครับ )

ส่วนข้อมูลที่ให้มา ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

บริษัทเร่งจ่ายเงินปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้นมากจนน่าเป็นห่วง  ทั้งๆที่บริษัทยังคงมีหนี้สินจากสถาบันการเงินอีกไม่น้อย

เมื่อเราดูรายชื่อผู้ถือหุ้น  ก็พบว่าบริษัทมี Free Float อยู่เพียงแค่ 3.54%

และเมื่อเราพิจารณาผลการดำเนินงาน  ก็พบว่าที่บริษัทมีกำไรดีเป็นพิเศษก็เพราะ  บริษัทมีหนี้ที่แทบไม่ต้องจ่ายดอกเบี้ย (หนี้สินจากการแก้หนี้) รวมทั้งยังไม่ต้องจ่ายภาษีเงินได้อีก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
thawattt

โพสต์ที่ 6

จ่ายแบบนี้ ทำให้ต้องระวังว่าปีหน้าจะจ่ายปันผลได้สักเท่าไรครับ

ส่วนใหญ่แล้วจ่ายมาก ๆ ในปีนี้แล้ว ต้องระวังปันผลในปีหน้าให้ดีว่าจะสม่ำเสมอเหมือนเดิมหรือไม่ครับ

ผมเจอหุ้นแบบนี้บ่อยเหมือนกัน บางตัวจ่ายดีมาก จนปีถัดไปจ่ายน้อยลง จนถึงกับไม่จ่ายก็มีครับ ในที่สุดก็จะกระทบกับ Wealth ของผู้ถือหุ้นในด้านราคาหุ้นในระยะยาวด้วยครับ

ต้องไปดูงบกระแสเงินสดให้ดีครับ ตรงนั้นมีอะไรดี ๆ อยู่เยอะครับ หากวิเคราะห์ให้เข้าใจ จะเห็นข้อมูลบางอย่างดี ๆ ครับ เราจะดูกำไรสุทธิอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูคุณภาพของการทำกำไรว่า กำไรมาจากธุรกรรมอะไร เป็นหลัก เป็น รอง หรือเป็นรายการพิเศษบางปีเท่านั้น  นอกจากนั้น กำไรที่ปรากฏเมื่อเทียบกับ Net free Cash Flow เป็นอย่างไร และ กิจกรรมการลงทุนในอนาคต กิจกรรมการจัดหาเงินต่าง ๆ เป็นอย่างไรครับ และกำไรที่นำมาจ่ายปันผลนั้น ได้จ่ายโดยคำนึงถึงการเติบโตในระยะยาวหรือไม่ครับ

หุ้นที่จ่ายปันผลหนัก ๆ เกินควร ต้องระวังจะสะดุดขาตัวเองด้วยครับ

ควรจ่ายปันผลให้ Balance กับการเติบโต และความมั่นคงขององค์กรนั้น จะเป็นความสมดุลย์ระหว่าง ความเสี่ยงและผลตอบแทนแบบยั่งยืน และเน้นการลงทุนระยะยาวมากกว่าที่จะได้ผลตอบแทนระยะสั้น แต่ไม่ยั่งยืนครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

ที่ผมเป็นห่วงก็สถาบันการเงินที่ปล่อยกู้ให้ RANCH นะครับ

ถ้าผมเป็นเจ้าหน้าที่สินเชื่อ  คงไม่สบายใจ  

ที่บริษัทมีเงินสดเท่าไรก็จ่ายคืนผู้ถือหุ้นหมดอย่างเร่งรีบ  ไม่มาชำระคืนสถาบันการเงินบ้างเลย   :cry:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
javoel

โพสต์ที่ 8

ผมก็มองๆ คล้ายพี่ chatchai และพี่thawattt  
เป็นงงงง แปลกแปลกไมเคยเจอมาก่อน

ขอบคุณมากครับ สำหรับเเง่คิด
โพสต์โพสต์