แนวทาง Value Investment เหมาะกับทุกคนหรือไม่ครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนวทาง Value Investment เหมาะกับทุกคนหรือไม่ครับ?

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ คิดว่า แนวทางการลงทุน Value Investment เหมาะกับทุกๆที่เล่นหุ้น หรือไม่ครับ

ถ้าไม่ แล้ว คนที่เหมาะ ควรจะมีลักษณะนิสัย หรือ หน้าที่การงาน การศึกษา  ทัศนคติ เป็นอย่างไร ถึงจะลงทุนแนวนี้ ได้อย่างประสบความสำเร็จ และ มีความสุข

ขอบคุณมากครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

1. ไม่เหมาะกับทุกคนครับ
2. บทความเก่าของ ดร. ผมเข้าใจว่ามีหลายบทความ
ที่อธิบายถึงสิ่งที่ VI มีเหมือนกัน

:D
"Winners never quit, and quitters never win."
javoel

โพสต์ที่ 3

ต้อง modified ให้เหมาะกับ life style ของเเต่ละคน ครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 4

ยืนยันว่าต้องปรับเข้ากับตัวเอง
บ้างคนผสมได้รสชาติการลงทุนใหม่ก็มีครับ
ว่าตกลงตัวเองใช่VIหรือเปล่า
ต้องใช้เวลาค้นหาตัวเองครับ
:)
ซากทัพ

โพสต์ที่ 5

คงเหมาะสมกับชาวเต่า
ยุคนี้ฤาษียังเลี้ยงเต่า
เต่าสมัยนี้มีเกียร์ว่าง
ถ้าเต่าติดเทอร์โบบ้าง คงจะดีนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Re: แนวทาง Value Investment เหมาะกับทุกคนหรือไม่ครับ?

โพสต์ที่ 6

[quote="ForrestGump"]เพื่อนๆ คิดว่า แนวทางการลงทุน Value Investment เหมาะกับทุกๆที่เล่นหุ้น หรือไม่ครับ

ถ้าไม่ แล้ว คนที่เหมาะ ควรจะมีลักษณะนิสัย หรือ หน้าที่การงาน การศึกษา
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
value_invester_man

โพสต์ที่ 7

VI+เล่นรอบด้วยรวยเร็วสุดครับ
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ที่บอกว่าเล่นรอบนั้น เล่นแบบไหน ระยะสั้นหรือยาว

แต่เดี๋ยวนี้ผมเปลี่ยนวิธีคิดแล้วครับ  เป็นเล่นรอบใหญ่แทนแล้วหละครับ

ส่วนรอบเล็ก ๆ เอาไว้เล่นตอน Panic Sell ซื้อตัวเดิม แล้วขายเมื่อราคาสูงขึ้นบางส่วน เพื่อมาลดต้นทุนในส่วนที่เราถือเพื่อลงทุนระยะยาวลงบ้างไม่ให้เสียโอกาสตอนหุ้นลงครับ

ส่วนที่คิดจะเก็บลงทุนระยะยาวก็เก็บหุ้นไว้ต่อไปครับ ผลคือต้นทุนคลายเครียด Ration ตามการประยุกต์ใช้ ทำให้นอนหลับสบายขึ้น ไม่ต้องกังวลใจกับภาวะตลาดมากนัก

อยากตก ตกไป หุ้นตกก็รอจังหวะเก็บเพิ่ม หุ้นขึ้น ก็หาทางลดต้นทุนเพื่อทำให้มี Margin of Safety สูงขึ้นไปอีกนิดเรื่อย ๆ

แต่ที่แปลกใจก็คือ หุ้นดี ๆ มันไม่ค่อยจะยอมตกเอาเสียเลย ยกเว้นมีข่าวร้ายที่ไม่เป็นจริงมากระทบบ้าง ก็ลงมาบ้าง แต่พอมีคำอธิบายเสร็จ มันก็ขึ้นไปใกล้กับตอนที่ก่อนมันจะตกลงมาเป็นต้น ไม่ยอมลงมาหนัก ๆ ซักที ก็เลยเล่นรอบสั้น ๆ ได้ไม่ค่อยมากครับ อิ อิ เพราะหุ้นดี ๆ นั้นผมชอบซื้อมาก ๆ ตอนคนตกใจชอบขายออกมาครับ ก็เป็นโอกาสซื้อที่ดีมากจริง ๆ ครับ  และเป็นโอกาสลดต้นทุนไปในตัวด้วยครับ

สำหรับเงินทุนขยาย Port ตอนนี้ก็เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ ขอโตแบบเต่าตามแนวอาจารย์ดร.นิเวศน์ครับ ก็มาจากรายได้ของอาชีพเราซึ่งมีรายได้ประจำ บวก กับเงินปันผลของหุ้นในรอบ 1 ปี กระจายกันออกไปครับ ตรงนี้เอาไว้ต่อยอดเฉลี่ยลงทุนไปทุกเดือนถ้าเป็นไปได้ครับ

ตัวไหนราคาต่ำกว่ามูลค่ามาก ๆ  ก็จะพยายามเลือกถือไว้ทุกกลุ่มตามแนวทางของปีเตอร์ลินซ์ บวก บัฟเฟท ซึ่งมีทั้ง Superstock Bluechip ก้นบุหรี่ Clyclical  Turnaround Stock Asset play เป็นต้น เวลาถือไว้ก็ต้องตอบคำถามตัวเองว่า ซื้อเพราะอะไร และจะขายเพราะอะไรด้วย ต้องติดตามผลงานของผลการดำเนินงานเป็นหลัก เพื่อดูว่าพื้นฐานเปลี่ยนไปอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่ครับ และพยายามถือหุ้นที่คนไม่ค่อยสนใจมาก ๆ ครับ ถือให้ยาวขึ้น และขยาย Port ให้เติบโตต่อเนื่องขึ้นไปครับ

ทำให้ผมสนใจเก็บหุ้นทุกเดือน และศึกษาเรียนรู้หาความรู้ไปเรื่อย ๆ เพื่อลดความเสี่ยงในการลงทุน และหาหุ้นที่น่าสนใจทุกเดือน ถ้าไม่มีก็ไม่ซื้อ หรืออาจซื้อหุ้นตัวเดิมลงทุนต่อเนื่องต่อไป ถ้าราคามันยังอยู่ต่ำกว่ามูลค่าหุ้นที่เราคำนวณไว้ครับ

ทุกเดือน จึงมองหาโอกาส อย่าให้ได้เห็นว่าตัวไหนต่ำกว่ามูลค่าเท่าที่ควรก็แล้วกัน โดยเฉพาะ Panic Sell เมื่อไหล่ ก็คงได้เจอกันครับ แต่ต้องเลือกหุ้นหน่อยนะครับ ไม่ใช่ทุกตัวครับ

การเป็นแนว VI ไม่จำเป็นต้องไปเลียนแบบคนที่ประสบความสำเร็จทั้งหมด แต่อยู่ที่การประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับตัวของเรา โดยคำนึงถึงผลตอบแทนและความเสี่ยงที่เหมาะสม และคำนึงถึงระยะเวลาการลงทุน ที่มองเห็นโอกาสในแต่ละช่วงเวลา ทั้งโอกาสซื้อและโอกาสขายครับ

ลงทุนแบบนี้ก็หวังว่าในอนาคต เผื่อจะได้ทรัพย์สินระยะยาวที่ไม่มีต้นทุน และเป็นห่านทองคำไปให้นานที่สุดครับ ขอรวยตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง มีรายได้ ก็เก็บออมเงินเพื่ออนาคตหลังเกษียณก็พอใจแล้วครับ
metro

โพสต์ที่ 9

แล้วแต่ความถนัดครับ

อย่างท่าน ดร นิเวศน์ จะให้มานั่งศึกษากราฟ ท่านก็คงไม่ชอบ

อย่างท่าน Rockriverarms จะให้มาซื้อหุ้นต่ำกว่าพื้นฐานเพื่อรอการเติบโตก็คงไม่ครับ

อย่างผมไม่ได้เก่งอะไรทั้ง 2 อย่าง ขอผสมผสานกัน รอให้เกิดความลงตัวครับ  :D
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 44

โพสต์ที่ 10

ไม่เหมาะกับทุกคนแน่ครับ
แต่ว่าน่าจะค่อนข้างปลอดภัยสำหรับทุกคน :)
ซากทัพ

โพสต์ที่ 11

thumbman2001 เขียน:ไม่เหมาะกับทุกคนแน่ครับ
แต่ว่าน่าจะค่อนข้างปลอดภัยสำหรับทุกคน :)
จริงครับ ตอน 108 จุด แฟบไม่มาก แถมกลับมาพองเท่าเดิม
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เคยบ่นไว้ใน Blog ตัวเองนานแล้วครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =1&gblog=3

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =1&gblog=2

สรุปแล้ว เราเท่านั้นที่รู้ตัวเราเอง ว่าเล่นอะไรดี
แบบเล่นกีฬาไหนเหมาะกับตัวเอง แล้วเล่นตำแหน่งไหน เหมาะกับตัวเอง

คุณกั๊มป์เก่งแบบไหน ก็เอาแบบนั้นแหละครับ

เฮียคลายเครียดเขาว่า "คนเรามันเชี่ยวผิดกันเว้ย ไอ้ศร"  :lol:
"Hope is not a strategy"
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 13

ผมเปรียบเทียบว่า

การลงทุน  ก็เปรียบได้กับ   การต่อสู้
การลงทุนแบบ VI ก็เปรียบได้  กับการใช้อาวุธหอก
แต่ก็มีการต่อสู้ที่ใช้อาวุธอื่นๆได้อีกมาก เช่น ดาบ , มีดสั้น , ธนู ฯลฯ

จึงไม่จำเป็นที่ในการต่อสู้ เราจะต้องเลือกใช้หอกอย่างเดียว หอกอาจจะเป็นอาวุธยาวที่ใช้ได้ค่อนข้างปลอดภัย  แต่เมื่อต้องคลุกวงใน การใช้หอกก็คงไม่เหมาะแล้ว ถึงตอนนั้นอาจจะต้องเปลี่ยนไปใช้มีดสั้นบ้าง
รู้สึกดีๆ
terati20

โพสต์ที่ 14

เหมาะกับผม เเน่ครับ
ผมเป็นพวก ขี้กังวลคิดมาก
 กลัวเงินต้นหายมากๆ ถ้าเล่นหุ้นปั่น คงนอนไม่หลับ
  เป็น   VI เเล้วกินอิ่ม นอนหลับ มีความสุขดี

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
โพสต์โพสต์