ไม่ค่อยจะเข้าใจเลย... ATO ATC อะไรเนี้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ค่อยจะเข้าใจเลย... ATO ATC อะไรเนี้ย

โพสต์ที่ 1

ไม่ค่อยเข้าใจวิธีการคำนวนของการจับคู่ เวลาปิดตลาด เท่าไหร่ครับ

ใครทำงานอยู่ตลาด หรือ รู้เรื่องการจับคู่ ช่วยชี้แจงหน่อยครับ ไม่ค่อย
เคลียร์เท่าไหร่
เช่น                        TRT ตอนปิดตลาด?
                   Bid                                 Offer
1500          ATC                                 ATC         15000
5000          4.54(ผมเองแหละ)               4.54         12900
15500         4.52                                4.56           7100

ตามหลักราคาปิดต้องวิ่งมาชนด่าน  4.52 ที่รับไม้ offer ทั้งหมดได้
แต่ปรากฏว่า ราคาปิดจริงๆกลับเป็น 4.50  
ใครรู้รายละเอียดของการ match  ATO ATC ช่วยเคลียร์ให้ทีครับ ไม่ค่อย
เข้าใจเท่าไหร่   เพราะเคยเห็นหุ้นหลายตัวปิดในราคาที่ไม่น่าใช่หลายครั้ง
แล้วครับ บางทีก็วูบไปหลาย ช่องก็มี ทั้งๆที่ไม่น่าจะเป็นไปได้

ปล. ตอนที่ใส่ order ของตัวเองเข้าไป ตอนนั้นเครื่องมันก็คำนวนว่าจะปิด
4.5 อยู่แล้ว ก็เลยยังงงว่าทำไมไม่ปิด 4.52 หว่า...... ก็เลยลองสอดไส้
คาราเมลเข้าไปดู  แต่ปรากฏว่าจนถึงเวลา match ก็ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง
ตัวเลขราคาปิด    ก็เลย............งง ครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
matrix

โพสต์ที่ 2

แฮ่ม...  ลองดู

ดูจากที่ถามมานี้  แสดงว่าเริ่มแรกมีการจับคู่ที่ 4.50 อยู่แล้ว
ดูจากแรง  ATC ฝ่าย Offer ซึ่งมีถึง  15000

จากนั้นมีผู้มาใหม่ร่วมวงเสนอ bid ที่ 4.52 15000 หุ้น กับ 4.54 อีก 5000 หุ้น (ก็คุณเองน่ะแหละ)

ทีนี้คนที่ตั้ง Bid ที่ 4.52 รวมทั้งตัวคุณด้วย อาจจะคิดว่า  อย่าเลย หยุดหลายวัน  เอาไว้วันจันทร์ค่อยซื้อดีกว่า
เพราะเห็นแรง Offer  ตั้ง ATC หนาเหลือเกินตั้ง 15000

เลยดึง Bid ออก (cancelled order) ตอนใกล้ๆจะ  match
ทำให้แรง Bid ที่ 4.52 และ 4.54 มีน้อยกว่า(มีไม่ถึง 15000  หุ้น)

ทำให้แรง Offer ที่เป็น ATC ที่ไม่กำหนดราคา  จึงไหลพรื๊ดไปสิ้นสุดที่ 4.50 ซึ่งมี Bid เพียงพอ

ส่วนคนที่เเสนอ Bid ATC 1500 จะได้คิวที่ 4.50 ก่อนใครเพื่อน
เพราะเสนอซื้อไม่เกี่ยงราคา แบบ ATC ครับ จึงได้ก่อน

สาเหตุที่ตอนปิดหายทีหลายๆช่อง  เป็นเพราะอาจมีการตั้ง Bid หลอก  แล้ว cancel ใกล้ๆ match

ส่วนทำแบบนี้เพื่อหวังอะไรนั้น  ลองคิดเอาเองครับ    

ถ้าหากคุณน้ำไม่เต็มแก้ว   อยากได้ล่ะก้อ

แนะนำให้ตั้ง ATC ครับ   เพราะอาจได้ถูกกว่าที่คิดไว้เสียอีก    :wink:
matrix

โพสต์ที่ 3

ส่วนที่มีการจับคู่กันที่ 4.50 อยู่แล้วนั้น
น่าจะเกิดจากมีคนตั้งใจระบุราคาขายที่ 4.50 หรือต่ำกว่า  
ด้วยจำนวนหุ้นที่มากกว่า 20,000 หุ้นอยู่ก่อนแล้ว

ทำให้คุณ น้ำ  ซึ่งเสนอ Bid ที่ 4.54  กับ  คุณ 4.52 ซึ่งเสนอ Bid รวมจำนวนหุ้นรวมกันน้อยกว่าเค้า  
ทำให้เครื่องจับคู่ผู้ที่เสนอขายต่ำกว่าก่อน คือ 4.50 ด้วยจำนวนหุ้นที่ขายมากกว่าอีกด้วย

ทำให้คุณทั้งสองที่เสนอ Bid สูงกว่าก็จริง  แต่แพ้คนที่เสนอขายต่ำกว่าครับ

เข้าทำนอง  "รักแท้  แพ้คนแซง"   ครับป๋ม   :wink:
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

แล้วถ้า ATC ฝั่ง Bid มีปริมาณหุ้นเท่ากับ ATC ฝั่ง Offer พอดีเลย ราคาจะปิดที่เท่าไหร่ครับ :roll:
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 5

อืมมม.................มม

ไม่ใช่นะครับ คุณ matrix  เพราะปกติเวลา match เครื่องจะมีการคำนวน
ราคาแล้วแจ้งผ่านหน้าจอของแต่ละโบรกว่าจะปิดเท่าไหร่

แต่ case นี้ ราคาปิดมันน่าจะต่ำกว่าที่ควรจะเป็น เพราะไม้รับ 4.52 สามารถ
รับ order ทิ้งหุ้น atc ทั้ง 15000 หุ้น ซึ่งก่อนที่ผมจะตั้ง order เข้าไป จำนวน
หุ้นที่รับอยู่ก็เพียงพอจะปิด 15000 หุ้นได้แล้วแต่เครื่องมันยังคำนวนราคา
ปิดแค่ 4.5  ผมเห็นราคาปิดต่ำกว่าที่ควรจะเป็น  ก็เลยลองซื้อมาประดับ
พอร์ต แต่ พอผมใส่ order เข้าไป ราคาปิดก็ไม่เปลี่ยนแปลง คือเหมือนเดิม
จะปิดที่ 4.5 ท่าเดียว จนกระทั่ง match       แถมไม่มีการชัก order ออกด้วย
ครับ เพราะผมดูอยู่ว่าจะมีการดึง order ออกรึเปล่า - ก็ไม่มี
ยิ่งถ้าเข้าไปดูราคาที่ match เรียบร้อยแล้ว ก็ยิ่ง งง ใหญ่เลยครับ

ส่วนเรื่อง  ATO  ATC เนี่ยปกติผมไม่ค่อยได้ใช้คำสั่งนี้อยู่แล้วครับ ส่วนมาก
ถ้าต้องการซื้อ หรือ ขาย ก็จะตั้งให้ สูง หรือ ต่ำ กว่าราคาที่จะปิดแค่ไม้เดียว
เท่านั้นครับ    เพราะไม่งั้นเกิดมีการชัก order ออกนี่   ไม่รวยฟ้าผ่า ก็ จนฟ้าผ่าเลยครับ :)
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
fantasia

โพสต์ที่ 6

คนตั้ง 4.52 ใช้คำสั่งแบบ FOK มั้งครับ Fill or Kill ถ้าไม่ได้หมด ไม่เอาเลย
ในที่นี้ bid ต้องการที่ 15,500 แต่ offer มีแค่ 15,000
จึงไม่เกิดการจับคู่ที่ 4.52 เปรียบเสมือนไม่มี bid ที่ 4.52 เลย
fantasia

โพสต์ที่ 7

เพิ่มเติมครับ ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

กรณีที่ bid ที่ 4.52 เป็น FOK แต่มี volume ที่ต่ำกว่า 15,000 เช่น 14,000
มันสามารถปิดที่ 4.52 โดยที่คุณ order ของคุณ น้ำครึ่งแก้ว จะไมติดด้วยครับ (ทั้ง ๆ ที่ให้ราคาสูงกว่า)
แต่คนที่ตั้ง 4.52 FOK จะได้แทน
ผมเคยโดนอย่างงี้ทีนึง ตั้งแพงกว่าราคาปิด แต่มันกระโดดข้าม order ของผมไปเฉยเลย
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

ถ้าดูเรียลทาม  มันจะบอกราคาที่กำลังจะแม็ดกันด้านขวามือ

การชักเข้าชักออก  ก็แล้วแต่การเปลี่ยนใจ
ที่ราคา  ATC  ฝั่งคนขายก็กลัวจะขายไม่ได้
ที่ราคา  ATC  ฝั่งคนซื้อก็กลัวจะซื้อไม่ได้
เป็นการแซงกันเหมือนบังหน้ากัน

นับจำนวนเอาก็ได้ครับ  นอกจากกว่า3ช่องจะมองไม่เห็น
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ไม่ค่อยจะเข้าใจเลย... ATO ATC อะไรเนี้ย

โพสต์ที่ 9

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:ไม่ค่อยเข้าใจวิธีการคำนวนของการจับคู่ เวลาปิดตลาด เท่าไหร่ครับ

ใครทำงานอยู่ตลาด หรือ รู้เรื่องการจับคู่ ช่วยชี้แจงหน่อยครับ ไม่ค่อย
เคลียร์เท่าไหร่
เช่น                        TRT ตอนปิดตลาด?
                   Bid                                 Offer
1500          ATC                                 ATC         15000
5000          4.54(ผมเองแหละ)               4.54         12900
15500         4.52                                4.56           7100

ก็เลย............งง ครับ
แบบนี้ก็ต้องของงด้วยคน
เหมือนตอนแม็ดกันมีจำนวนหุ้นขายทะลุลงไป
matrix

โพสต์ที่ 10

[quote="matrix"]ส่วนที่มีการจับคู่กันที่ 4.50 อยู่แล้วนั้น
น่าจะเกิดจากมีคนตั้งใจระบุราคาขายที่ 4.50 หรือต่ำกว่า
value_invester_man

โพสต์ที่ 11

อย่าตั้ง ATO กับ ATC เด็ดขาย
อาจจนได้ ถ้ามีคนชัก bid ออก เคยซื้อหุ้นได้ราคาซิ่ลลิ่ง เพราะตั้ง ATO มาแล้ว
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

[quote="ba_2l"]ลองตอบเท่าที่ทราบนะครับ

คำสั่ง ATO/ATC เป็นคำสั่งแบบ Last Priority เวลาระบบ ASSET คำนวณราคาเปิด/ปิด ระบบจะนำจำนวนคำสั่ง Bid/Offerแบบ ATC/ATO ไปบวกเพิ่มกับจำนวนหุ้นที่ระบุราคาซื้อขายทุกระดับราคาครับ กรณีของคุณน้ำครึ่งแก้วสมมติว่าถ้ามีคน Bid/Offer @ 4.50 อย่างละ 20000 หุ้น ระบบก็จะคำนวณว่าราคาไหนจับคู่ได้มากที่สุดตามรูปข้างล่างอะครับ

รูปภาพ

จากรูปจะเห็นว่าที่ราคา 4.50 จะจับคู่ได้มากที่สุดคือ 21500 หุ้น คนที่ตั้งราคา 4.50 20000หุ้นจะได้หุ้นเต็มจำนวน ส่วนคนที่ตั้ง Offer ATC จะขายได้แค่ 1500หุ้นครับ

ปล.ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้นะครับ แป่ววว
"Winners never quit, and quitters never win."
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

แก้ 1,500 เป็น 6,500 ครับ
HVI เขียน: ดังนั้น จาก Scenario ดังกล่าว
ATC ฝั่ง Offer น่าจะขายได้ทั้งหมด
ส่วน 6500 หุ้น น่าจะเป็นของคนที่ตั้ง 4.5 ก่อนใครเพื่อนครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
โพสต์โพสต์