ช่วงนี้มีหุ้นอะไรเข้าตาบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
leksmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ช่วงนี้มีหุ้นอะไรเข้าตาบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

แบบว่าเพิ่งขาย bay-w1 หมดไป (แต่ยังมีติดตัวอื่นอีกหลายตัว หึๆๆๆ :oops: ) พอมีเงินเหลือใน port บ้าง มีมุมมองตัวไหนน่าสนบ้าง จะได้ลองไปศึกษาดู
javidol
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอด้วยครับ  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
birdflu

โพสต์ที่ 3

เชิญห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลยคร้าบ

ข้อมูลเพียบ 8)
Keep Calm And Chive On
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

โอ.. เพิ่งสังเกตเห็น คุณ javidol เปลี่ยนโลโก้ทำร้ายจิตใจออกแล้วหลอครับ :D  หรือว่าช่วงนี้ชนะบ่อยเอ่ย
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

เข้าตาใครหรือครับ
กรรมการหรือผู้ชม
ระวังต้องไปหาจักษุแพทย์ดูปัญหาเกี่ยวกับตาด้วย
เพราะเข้าตา
:)
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 6

มีหุ้นเข้าตาหลายตัวเลยครับ

พวกทำสถิติใหม่

แต่ยังไม่เข้าใจหุ้นหลายตัวเลย
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

แหม  ตั้งกระทู้ขอกันดื้อๆเลยหรือครับ

เสียชื่อสมาชิก TVI หมด   :)    :)
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ผมว่าที่สมชื่อ TVI จริงๆ คือยังไม่มีชื่อหุ้นใดหลุดออกมาเลยมากกว่า ฮิฮิ
Impossible is Nothing
Monet

โพสต์ที่ 9

นี่เลยครับเข้าตา
UNIQ
.
.
เข้าตา...หลาดหลากซับ มาใหม่ๆเลยครับ
(ตลกไหมเนี่ย  :?  :?  :? )
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
triathlon

โพสต์ที่ 10

มีหุ้นเข้าตาหลายตัว
ซื้อแบบปลอมๆไว้ก้หลายตัว (ซื้อในใจ ทดสอบกึ๋นตัวเอง)
ต้องนิยามว่าหุ้นเข้าตาคืออะไร ปันผลดี หรือ เติบโตดี
แต่ที่แน่ๆ ไปคุ้ยหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้น มีหุ้นเข้าตาเป็นร้อยตัว แต่ซื้อแล้วรวยหรือไม่ ตัวใครตัวมันครับท่าน :twisted:
just one life, use it!
beammy

โพสต์ที่ 11

triathlon เขียน:มีหุ้นเข้าตาหลายตัว
ซื้อแบบปลอมๆไว้ก้หลายตัว (ซื้อในใจ ทดสอบกึ๋นตัวเอง)
ต้องนิยามว่าหุ้นเข้าตาคืออะไร ปันผลดี หรือ เติบโตดี
แต่ที่แน่ๆ ไปคุ้ยหาในห้องร้อยคนร้อยหุ้น มีหุ้นเข้าตาเป็นร้อยตัว แต่ซื้อแล้วรวยหรือไม่ ตัวใครตัวมันครับท่าน :twisted:
แสดงว่า ต้องค้นคว้าหาความรู้ด้วยตัวเอง

อย่าเป็นนักลงทุนประเภท ข.

ถูกต้องไหมฮะ  :?:

:wink:  ...
triathlon

โพสต์ที่ 12

beammy เขียน:
แสดงว่า ต้องค้นคว้าหาความรู้ด้วยตัวเอง

อย่าเป็นนักลงทุนประเภท ข.

ถูกต้องไหมฮะ
just one life, use it!
leksmile

โพสต์ที่ 13

ที่ถามก็ไม่ได้จะให้บอกแบบสำเร็จรูปเอาไปซื้อได้เลย ถามแบบอาจจะมีใครมองหุ้นตัวไหนอยู่ ก็จะได้ช่วยกันดูช่วยกันคิด เพราะในร้อยคนร้อยหุ้นก็ดูมาเกือบหมดแล้วน่ะครับ เฮ้อ.....
frontosa

โพสต์ที่ 14

หายากจัง ช่วงนี้ เลยเก็บเป็นเงินสดไว้ก่อน เหลืออยู่ซักประมาณ 20%

แต่วันนี้ซื้อ modern ติดพอร์ทไว้นิดนึง เห็นกำไรโตดีต่อเนื่อง ปันผลเยอะ เลยซื้อไว้หน่อย  :D
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 15

ผมเห็นมีคุยเรื่อง theme การลงทุนปีนี้หนิครับ ลองหา ๆดูครับ

ถ้ามี theme ของตัวเองอยู่แล้ว ก็ซัดเลยครับ circle of competence ครับ
kvit

โพสต์ที่ 16

ผมเข้าใจคุณ Leksmile เพียงแต่ว่าการตั้งกระทู้ลักษณะนี้ ใน tvi อาจทำให้เสียศูนย์ได้ หากมีผู้เข้ามาตอบตรง ๆ หรือตามแห่เข้ามาขอคำตอบ  
 ผิดไหม?.....ไม่ผิด   แต่.........

ผู้ที่เป็นสมาชิก tvi มานานย่อมเข้าใจได้ว่า ทำไม?

เสน่ห์ ที่เป็นเอกลักษณ์ tvi คือการให้เครื่องมือหรือชี้แนะ
แนวทางค้นหาหุ้นลงทุน  ไม่ใช่ชี้ตัวหุ้นให้จับ หรือชี้นำ
เพื่อ...........
สังคม tvi เป็นศูนย์รวมนักลงทุนรายย่อย ที่ช่วยเหลือกันพยายามให้สิ่งที่ถูกต้อง แนะวิธีให้ช่วยเหลือตัวเอง(เงินเป็นของคุณ)  ถ้าพบปัญหาหรือไม่เข้าใจวิธีการ สามารถ post ถามในเวป จะได้รับคำตอบที่เป็นประโยชน์หลากหลายสำหรับผู้ถามและสมาชิกทุกคน
    หากสมาชิกเข้าใจเจตนารมย์ tvi แล้วปัญหาต่างๆ จะน้อยลง
คุณ Leksmile คงไม่ได้รับคำตอบตรงไปตรงมาตามต้องการ  ถ้าจะตอบแบบกวน ๆ เพราะหุ้นเข้าตาคนหนึ่ง อาจ
ไม่เข้าใจสำหรับคนอื่น ๆ    หุ้นเข้าตาคนอื่น อาจจะมองไม่เห็นของจริง เข้าใจผิด และหลงทางได้
    เวลาและประสพการณ์เท่านั้นที่จะทำให้เรามีความสามารถเพิ่มขี้น  ขอให้คุณ Leksmile อย่าท้อแท้ พยายามศึกษาและเก็บเกี่ยวประสพการณ์ไปเรื่อย ๆ
ถ้ามีปัญหาติดขัด Post ถามพี่ ๆ ที่เก่ง ๆ ในนี้มีมากมาย
คิดว่าคงจะได้รับคำตอบที่เป็นประโยชน์อย่างแน่นอน
    ผมเองเป็นสมาชิก tvi มาตั้งแต่เริ่มก่อตั้งใหม่ ๆ
ยังไม่เคยพบ มีใครบอกว่าหุ้นเข้าตาเลยสักครั้ง
ถ้ามีจะต้องนำตัวส่งคุณหมอมวลชน ช่วยรักษาแล้วหละ
kvit
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขอเล่าเรื่องในสมัยก่อนละกันครับ
ถ้ามีกระทูแบบนี้ จะไม่มีคนบอกชื่อหุ้นแม้แต่ตัวเดียวครับ
ส่วนสมัยนี้ บอกแบบไม่ให้ข้อมูลใดๆ ทั้งสิ้น แปลกดี
leksmile

โพสต์ที่ 18

ok สรุปเอาเป็นผมไม่ได้ถามล่ะกัน ปิดกระทู้ :D
ieee

โพสต์ที่ 19

http://www.settomorrow.com/index.php?la ... &No=180900

จะโดนข้อหาปั่นมั๊ยเนี่ย
ฉันจะไป...ฉันต้องการจะไป
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 20

leksmile เขียน:ok สรุปเอาเป็นผมไม่ได้ถามล่ะกัน ปิดกระทู้ :D
อย่าเพิ่งน้อยใจกันไปเลยครับ  

การลงทุนไม่ใช่เรื่องรีบร้อนครับ

สมัยก่อน  เวลาผมขายหุ้นแล้ว  ถือเงินสดได้ไม่นานหรอกครับ  เงินอยู่ในบัญชีมันร้อนยังไงก็ไม่รู้  

ต้องหาหุ้นซื้อให้ได้

ซึ่งส่วนใหญ่จะขาดทุนครับ  เพราะเรามักจะไม่ได้ศึกษาบริษัทเหล่านั้นให้ดี  หรือไม่ก็ซื้อในราคาที่ไม่ถูกจริง

ค่อยๆศึกษาครับไม่ต้องรีบร้อน

ศึกษาไปเรื่อยๆ  และเฝ้ารอครับ

เพราะบางบริษัทธุรกิจดี  ผู้บริหารเยี่ยม  แต่ราคาตลาดปัจจุบันแย่  (ที่ว่าแย่คือแพงเกินไปครับ)  เราก็ต้องอดทนรอ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
value_invester_man

โพสต์ที่ 21

หุ้น bank ทั้งหลาย เช่น SCB KBANK BAY BBL TISCO TCAP
มีคนเริ่มเก็บกันแล้ว มองเห็นราคาหลังเลือกตั้งว่าพุ่งแน่ๆ
ดอกเบี้ยก็ลงเรื่อยๆ
Golden Stock

โพสต์ที่ 22

value_invester_man เขียน:หุ้น bank ทั้งหลาย เช่น SCB KBANK BAY BBL TISCO TCAP
มีคนเริ่มเก็บกันแล้ว มองเห็นราคาหลังเลือกตั้งว่าพุ่งแน่ๆ
ดอกเบี้ยก็ลงเรื่อยๆ
ช่วงนี้ผมชอบเข้ามาอ่านความเห็นของคุณ vim ครับ

คนเริ่มเก็บ  :?:  หมายความว่าไงเหรอครับ :?:

ทำไมจึงคิดว่าราคาหุ้น ณ ปัจจุบัน  มีความน่าสนใจเข้าไปลงทุน :?:

ทำไมจึงคิดว่าหลักเลือกตั้งราคาถึงพุ่งแน่ๆ ล่ะครับ :?:
หลังการเลือกตั้งมันมีผลต่อปัจจัยพื้นฐานของหุ้นอย่างไร :?:
ถึงไปขับเคลื่อนราคาหุ้นกลุ่มธนาคาร  ขนาดที่คุณ vim ใช้คำว่าพุ่ง

ดอกเบี้ยลงเรื่องๆ นี่มีผมต่อกำไรของธนาคารอย่างไร :?:
เช่นการลงทุกๆ  0.25 %  มีผลต่อกำไรมาก น้อยแค่ไหน :?:

ถ้าเหตุผลของคุณยาวมาก  เลือกที่จะไม่บอกก็ได้นะครับ
โพสต์โพสต์