พี่ลูกอีสานขอถามงบกระแสเงินสดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ลูกอีสานขอถามงบกระแสเงินสดครับ

โพสต์ที่ 1

เราควรจะดูตรงจุดไหนครับ
หรือจะสังเกตุอย่างไรครับ
ว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ
มีคำแนะนำมั้ยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

Re: พี่ลูกอีสานขอถามงบกระแสเงินสดครับ

โพสต์ที่ 2

champ เขียน:เราควรจะดูตรงจุดไหนครับ
หรือจะสังเกตุอย่างไรครับ
ว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ
มีคำแนะนำมั้ยครับ
ส่วนใหญ่ผมดูที่กิจกรรมดำเนินงานครับในประเด็นต่อไปนี้

1.มีรายการพิเศษนอกเหนือจากกำไรปกติหรือเปล่า ถ้ามีผมจะนำมาบวกหรือลบเพื่อให้ได้กำไรปกติ ประเด็นนี้จะสำคัญที่สุด หลายบริษัทแจ้งกำไรในงบน้อยหรือมากกว่าปกติมาก เพราะมรายการพิเศษต่างๆ

2.มีลูกหนี้ หรือสินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นเยอะหรือเปล่า เพราะถ้าเพิ่มหมายถึงกิจการต้องใช้เงินทุนหมุนเวียนเพิ่ม ถ้าเพิ่มมากกว่าปกติ ควรตรวจสอบว่ามีลูกหนี้ที่ผิดนัดชำระหรือเปล่า สินค้าคงเหลือมากกว่าที่ควรจะเป็นหรือไม่  เพราะทั้งการตัดหนี้สูญและการสำรองสินค้าเสื่อมสภาพจะทำให้กำไรลดลง

3.เงินสดจากกิจกรรมการดำเนินงานสุทธิ ควรจะเป็นบวก เพราะมีกำไรและค่าเสื่อมหรือค่าตัดจ่ายต่างๆ ถ้าเป็นลบต้องดูว่าเป็นชั่วคราวหรือเป็นลบบ่อยๆถือว่าผิดปกติแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

กิจกรรมลงทุน

1.ดูว่ากิจการมีการลงทุนเท่าไหร่ ปกติหากไม่มีโครงการลงทุนใหญ่ ไม่ควรมีการลงทุนมากเกินไป มีบางบริษัทที่ลงทุนสูงๆติดต่อกันทุกปี เพียงเพื่อให้กิจการเนินงานต่อไปได้ (ถ้าไม่ลงทุนกิจการจะแย่) และการลงทุนนั้นยังไม่เพิ่มกำไรด้วย ถ้าเจอบริษัทอย่างนี้ ให้หลีกเลี่ยงครับ ผมเคยเจอในหมวดสิ่งทอ 1 ตัว

กิจกรรมจัดหาเงิน

1.ทั่วไปก็ดูว่ามีการจ่ายปันผลสูงไปหรือเปล่า มีการคืนหนี้ปกติหรือไม่ หรือมีการกู้เงินเท่าไหร่
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
champ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ พี่ลูกอีสาน
เดี๋ยวผมจะหัดดูบ้างครับ
ติดขัดอไรจะมาถามต่อคร้าบ  :D
champ

โพสต์ที่ 5

เอ  ผมเจองบบริษัทนึง

ลูกหนี้การค้า - กิจการอื่น 4 34,744,432 22,597,389
    ลูกหนี้การค้า - กิจการที่เกี่ยวข้องกัน 4, 5 121,876,918 76,450,082

มันมีข้อ4 ข้อ 5

ผมเลยเข้าไปดู

2549 2548
ลูกหนี้การค้า - กิจการอื่น
ยังไม่ครบกำหนดชำระ 34,668,844 22,422,528
เกินกำหนดชำระ
  ไม่เกิน 3 เดือน 74,671 103,782
  3 - 6 เดือน 917 8,995
  6 - 12 เดือน - 62,084
ลูกหนี้การค้า - กิจการอื่น 34,744,432 22,597,389
ลูกหนี้การค้า - กิจการที่เกี่ยวข้องกัน
ยังไม่ครบกำหนดชำระ 87,034,837 52,961,200
เกินกำหนดชำระ
  ไม่เกิน 3 เดือน 24,486,897 22,887,751
  3 - 6 เดือน - 601,131
  6 - 12 เดือน 10,355,184 -
ลูกหนี้การค้ากิจการที่เกี่ยวข้องกัน 121,876,918 76,450,082
หัก: ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ - -
ลูกหนี้การค้ากิจการที่เกี่ยวข้องกัน - สุทธิ 121,876,918 76,450,082

เข่าไม่มีการตั้งค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญเลย
อย่างนี้แปลกหรือเปล่าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

การจะตั้งค่าเผื่อเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของผู้บริหาร
กรณีนี้เป็นหนี้ของบริษัทที่เกี่ยวข้อง ซึ่งผู้บริหารน่าจะทราบสถานะการเงินของลูกหนี้ดี ดังนั้นความเสี่ยงที่จะเป็นหนี้สูญน่าจะต่ำกว่าลูกหนี้อื่นๆครับ

แต่ถ้าผมเป็นผู้บริหารอาจจะตั้งค่าเผื่อบ้าง หรือหมายเหตุให้รู้สถานะของหนี้ 10 ล.ที่ค้างชำระนานเกินปกติครับ..
champ

โพสต์ที่ 7

ครับ พี่ ขอบคุณมากครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเดี๋ยวนี้  มีการคิดต่างกันนะครับ

บางบริษัทมีการบวกกลับ  ภาษีเงินได้  และ ดอกเบี้ยจ่ายกลับเข้าไปในรายการก่อน  การเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินหมุนเวียน

แล้วค่อยนำ  ภาษีเงินได้  ไปลบออกในส่วนของ  การเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินหมุนเวียน

ส่วนดอกเบี้ยจ่าย  นำไปลบในกิจกรรมจัดหาเงิน

ถ้าเรานำกระแสเงินสดจากการดำเนินงานสุทธิของบริษัทที่มีการจัดทำต่างกัน  ผลที่ได้อาจจะผิดนะครับ

งบกระแสเงินสดนั้น  จุดที่มักจะตกแต่ง  คือ  การจัดรายการผิดกิจกรรมครับ

เพราะเงินสดได้  หรือจ่าย  ในแต่ละกิจกรรมมีความสำคัญ  และมีความหมายแตกต่างกันครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

รบกวนพี่พี่หน่อยนะครับ งบกระแสเงินสดส่วนใหญ่ที่เห็นเป็นแบบ Indirect คือเอา Net income มาบวกกลับ/ลบออกด้วยค่าต่างๆจาก P/L statement และ Balance Sheet อะครับ ทีนี้เลยอยากรู้ว่าปกติพี่ๆมานั่งทำเป็นแบบ Direct กันเองรึเปล่าครับ เพราะเห็นหนังสือที่กำลังอ่านอยู่บอกว่าจะทำให้เห็น ราบละเอียดต่างๆมากขึ้นหนะครับ (พอดีอ่านเจอในหนังสือครับ) ขอบคุณครับ
champ

โพสต์ที่ 10

รบกวนพี่ฉัตรชัยทำเป็นตัวอย่างให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
ผมกำลังหัดดูอยู่ครับ
ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
เลยมาถามพี่ลูกอีสานครับ
ถ้ามีตัวอย่างจากพี่ฉัตรชัยก็เยี่ยมเลยครับ
chatchai

โพสต์ที่ 11

ลองดูใน กระทู้ WG  ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
champ

โพสต์ที่ 12

ตามไปถามแล้วครับ พี่
chatchai

โพสต์ที่ 13

ตามไปตอบแล้วครับ  น้อง   :lol:
jojo5605

โพสต์ที่ 14

ตามไปอ่านด้วยนะครับพี่ๆ  :wink:
tanate@man

โพสต์ที่ 15

[quote="chatchai"]กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเดี๋ยวนี้
โพสต์โพสต์