ทีม Moderator ชุดใหม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 1

ประกอบด้วย

พี่ por_jai   เป็นหัวหน้าทีม  และมีสมาชิกทีม Moderator ดังนี้

1. พี่พอใจ  กับ น้อง HVI ดูแลห้องนั่งเล่น กับห้อง กีฬาฮาเฮ  
2. พี่ฉัตรชัย กับ น้องนริศ ดูแลห้อง Value investing

3. พี่ปรัชญา กับ น้องpinklady ดูแลห้องร้อยคนร้อยหุ้น
4. น้องลูกอิสาน ดูแลห้อง มือใหม่หัดลงทุน

5. น้องสุมาอี้ ดูแลห้อง เศรษฐศาสตร์ข้างถนน
6. พี่ triathlon ดูแลห้อง ร้อยคนร้อยเล่ม

7. น้อง ForrestGump กับน้อง  oatty ดูแลห้องบทความ
8. น้อง MO101 กับน้อง Frankie ดูแลห้อง Alternative investing

9. web master ดูแลห้อง Asking staff
10. ยังเหลือห้องเทคนิคที่ยังไม่มีเจ้าภาพครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

1. ทีม Moderator  นี้จะทำหน้าที่คล้ายๆกับทีมตุลาการและเป็นอิสระ  ไม่ขึ้นตรงกับใครแม้แต่ประธาน  
2. มีหน้าที่พิจารณาตัดสินว่ากระทู้ใดที่ทำผิดกฎระเบียบของเว็บ  และจะลบหรือจะย้ายกระทู้ก็เป็นดุลยพินิจของ Moderator

3.ระเบียบของเว็บเบื้องต้นก็มีแค่สองข้อภายใต้ข้อเท็จจริงที่ว่า  สมาชิกเว็บ tvi  และทีมงานบริหารทุกคน  ไม่ใช่บุคคลสาธารณะ  ดังนั้น  
1. สมาชิกทุกคนมีสิทธิที่จะได้รับการปกป้องจาก

1.1 การถูกวิจารณ์ในแง่ลบ
1.2 การถูกพูดถึงในลักษณะที่ประชดประชัน  ส่อเสียด ดูหมิ่นเหยียดหยาม ฯลฯ

โดยการวิพากษ์วิจารณ์ตัวหุ้น  หรือประเด็นที่ถกเถียงใดๆก็ตาม  สามารถทำได้อย่างเต็มที่ถ้าไม่ผิดกฎข้อที่1. แต่ในกรณีที่เกิดการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล และมีการวิจารณ์กระทบกระเทือนมาถึงตัวสมาชิกตามที่กล่าวข้างต้น  กระทู้นั้นจะถูกลบออกทันที  ข้อหนึ่งนี้สามารถจดจำได้ง่ายๆว่า  

วิจารณ์หุ้น แต่อย่าวิจารณ์ตัวบุคคล  วิจารณ์ประเด็น  และกรุณาอย่าล้ำเส้นไปวิจารณ์ตัวบุคคล

2. ทีมบริหารและทีม modulator ทุกคนมีสิทธิที่จะได้รับการปกป้องจากการถูกดำเนินคดี ทั้งจากคดีแพ่งและอาญา

ดังนั้นจะไม่อนุญาตให้สมาชิกส่งกระทู้ที่อาจจะก่อให้เกิดความรับผิดทั้งในทางแพ่งหรือทางอาญาต่อทีม modulator  และทีมบริหารเนื่องจากความผิดจากกรณีเหล่านี้

2.1 ผิดกฎหมาย
2.2 ผิดกฎ กลต.
2.3 ผิดหลักศีลธรรมอันดีงาม

ดังนั้นกระทู้ใดๆก็ตามที่ละเมิดสิทธิพื้นฐานข้อ 2. นี้จะถูกลบออกโดยทีม modulator  เช่นเดียวกัน
และผู้ใดที่ละเมิดกฎเกณฑ์ดังกล่าวบ่อยๆจะถูกเพิกถอนจากการเป็นสมาชิก
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 3

4. สำหรับกฎเกณฑ์อื่นๆ  สมาชิกทุกท่านมีสิทธิที่จะนำเสนอสิ่งที่ดีๆ ใหม่ๆเพื่อนำไปสู่การพัฒนาอย่างไม่มีที่สิ้นสุดได้ตลอดเวลาที่ห้อง asking staff  

5. สมาชิกทุกท่านจึงเปรียบเสมือนเป็นทีมนิติบัญญัติโดยอัตโนมัติซึ่งสามารถเสนอกฎเกณฑ์ใหม่ๆหรือยกเลิกกฎเกณฑ์เดิมๆได้ตลอดเวลา  ซึ่งถ้าเป็นเรื่องเล็กน้อยทางทีมงานบริหารอาจจะนำไปปรับใช้ตามความต้องการของสมาชิกได้เลย  แต่ถ้าเป็นเรื่องใหญ่และมีผลกระทบต่อคนหมู่มากทั้งด้านดีและด้านเสียอาจจะจำเป็นต้องมีการทำประชาพิจารณ์ซึ่งแล้วแต่กรณีๆไป

6. การทำงานของทีม Moderator จะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับ ทีม Moderator จะกำหนดเอง  ส่วนในเบื้องต้นนั้น  กำหนดว่า

6.1 แต่ละห้องจะมี Moderator เจ้าของห้องคอยรับผิดชอบในกรณีที่เกิดความบกพร่องขึ้นมา  อย่างเช่น  ถ้าห้องนั่งเล่นเกิดมีกระทู้ที่ละเมิดกฎเกณฑ์ของเว็บและไม่ได้รับการดูแลอย่างทันเวลาที่เหมาะสม  เจ้าภาพหมายเลขหนึ่ง(หรือจำเลยหมายเลขหนึ่งนั่นเอง) ซึ่งก็คือพี่พอใจจะเป็นผู้รับผิดชอบ ตามด้วยเจ้าภาพหมายเลขสอง คือน้อง HVI เป็นต้น

6.2 Moderator ทุกท่านสามารถช่วยกันดูแลห้องต่างๆได้ทุกห้อง  หมายถึงสามารถฝากงานกันได้และช่วยลบช่วยย้ายกระทู้กันได้ในกรณีที่ตนเองไม่ได้นั่งเฝ้าตลอดเวลา  แต่ความรับผิดชอบหลักยังคงเป็นเจ้าของห้องเช่นเดิม
สามัญชน

โพสต์ที่ 4

ทั้งนี้ตั้งแต่ 7 เมษายนเป็นต้นไป  

ปล. รบกวนพี่ ck กับน้องเจย์ ช่วยเพิ่มสิทธิให้กับทีม Moderator ด้วยครับ
ply33
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

รับทราบค้าบบบ :)

ขอบคุณพี่ๆทีมงานที่อาสามาทำงานให้ "บ้าน" ของพวกเราคับ :)  :D
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
gonzalez
ผู้ติดตาม: 0

gonzalez

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับที่ทำให้เวปนี้ดำเนินงานได้ต่อไป ขอบคุณครับบบบ
b37skp

โพสต์ที่ 7

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
121

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกท่าน...ที่ยอมเป็นหนังหน้าไฟ

ขอบคุณ  และขอบคุณ..... 8)
alexx

โพสต์ที่ 9

รับทราบครับ และขอบคุณทุกๆท่านครับ :lol:
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:   แหะ แหะ ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :wink:
pongo

โพสต์ที่ 11

รับทราบและขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ ท่านที่ทำให้ thaivi สามารถดำเนินการต่อไปได้ เป็นแสงสว่างช่วยนำทางนักลงทุนแบบคุณค่ารุ่นใหม่ๆ ต่อไปครับ
อาฮุย

โพสต์ที่ 12

ขอขอบคุณในความเสียสละของทุกท่านครับ
:bow:
"อันชัยชนะนั้น ย่อมรู้ล่วงหน้าได้
แต่ไม่อาจจะทำให้เกิดขึ้นเอง
ตามอำเภอใจของเราได้"
path2544

ขอเลยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 13

ขอให้เพิ่มปุ่มสำหรับ ลบ และ แก้ไขกระทู้ ของผู้ที่ Post เอง ด้วยครับ
เพราะหากพิมพ์ผิด หรือ ส่งซ้ำ จะได้จัดการเองได้ครับ (ลดงานของ Mod ครับ)

เพราะบางที่ ผู้พิมพ์อาจไม่มีเจตนา ทำผิดกฎ ตอนพิมพ์ แต่พออ่านโดยรวมแล้ว มันอาจตีความหมายไปในทางผิดกฎได้ จะได้ทำการแก้ไขด้วยตนเองได้ครับ

ขอบคุณครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ยินดีต้อนรับพี่ๆทุกท่านครับ :)
_________
buglife

โพสต์ที่ 15

เอ้า ไปป่วนห้องเทคนิคดีก่า ยังไม่มีทีมมด ฮา

ยินดีกับทีมมดใหม่ด้วยครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 16

เชิญพบกับ 13 ตุลาการครับ Effective Immediately

http://www.thaivi.com/webboard/groupcp.php?g=479

หมายเหตุ:

1. ทุกคนที่อยู่ใน Moderator Team มีสิทธิ์ย้ายทุกห้อง
   และมีสิทธิ์ลบทุกกระทู้ และข้อความในทุกห้อง

2. อำนาจในการแต่งตั้งและถอดถอน Moderators
   เป็นของประธานฯ และ webmasters
   โดยขบวนการแต่งตั้งและถอดถอน ให้เป็นไปตามธรรมนูญ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

รับทราบครับ  :cheers:  :cool:

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยอาสามาเป็นมดนะครับ  :bow:
007-s

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณทีมงานทุกท่านนะคะ

:D
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
Little Boy

โพสต์ที่ 20

:cool:  :cheers:  :drink:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
ShexShy

โพสต์ที่ 21

ยินดีด้วยครับ

ขอให้ทำงานกันอย่างราบรื่นครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

:o
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 22

ยินดีด้วยครับ... :cheers:  :cheers:  :cheers:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 23

:cool:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 24

:cheers:  :cheers:  :cheers:  
:cool:  :cool:  :cool:
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอเลยได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 25

path2544 เขียน:ขอให้เพิ่มปุ่มสำหรับ ลบ และ แก้ไขกระทู้ ของผู้ที่ Post เอง ด้วยครับ
เพราะหากพิมพ์ผิด หรือ ส่งซ้ำ จะได้จัดการเองได้ครับ (ลดงานของ Mod ครับ)

เพราะบางที่ ผู้พิมพ์อาจไม่มีเจตนา ทำผิดกฎ ตอนพิมพ์ แต่พออ่านโดยรวมแล้ว มันอาจตีความหมายไปในทางผิดกฎได้ จะได้ทำการแก้ไขด้วยตนเองได้ครับ

ขอบคุณครับ
เคยอ่านคำชี้แจงจากพี่มดชุดก่อน
การอนุญาตให้ลบ/แก้ไข
จะเกิดปัญหาอีกหลายอย่างตามมาครับ

เช่น Post ข้อความแรงๆ ในการตอบโต้กันไปมาแล้วมาลบทีหลัง
ดังนั้น จึงไม่อนุญาติให้ Edit หรือ ลบได้
ผู้ Post จะได้ระวังและตรวจสอบข้อความที่ตัวเองต้องการ Post ก่อน Submit ครับ

และมดทุกท่านก็จะปฏิบัติตามกฎนี้ด้วยเช่นกัน
อาจมีข้อยกเว้นในกรณีแก้คำผิดเล็กๆน้อยๆ
หรือลบที่ Post ซ้ำ แก้ไข Link รูปภาพไม่ขึ้น
เพื่อให้กระทู้เป็นระเบียบ น่าอ่านมากขึ้นครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
mey

โพสต์ที่ 26

:cheers:
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 27

ยินดีทำงานรับใช้สังคมVI เพื่อยืนเจตนารมณ์ที่จะปกป้องและสร้างนักลงทุน แต่ถ้าผมทำอะไรไม่มีเหตุผลก็เข้ามาทักท้วงได้นะครับ :D

ยินดีรับฟังคำชี้แนะเสมอครับ  :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
smartfan
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 28

ขอต้อนรับและเป็นกำลังใจให้ทีมงานชุดใหม่ทั้งหมดค่ะ     :cheers:
nuy35

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณทีมงานทุกท่าน  :cheers:  :cheers:  :cheers:
jaychou

โพสต์ที่ 30

ยินดีด้วยครับ :welcome:
โพสต์โพสต์