ขอคำปรึกษาเกี่ยว ILINK ทีคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากว่าตอนที่ ILINK ประกาศ XD ผมได้เข้าไปซื้อไว้เป็นจำนวนหนึ่ง
พอหลังจากนั้นผมได้เห็นข่าวว่า จะมีการ XR เพื่มทุนจนอาจทำให้ราคา ลงไปถึง 8.3 ผมก็เลยอยากถามว่าจะถือแล้วค่อย Average Cost ทีหลังหรือขายออกไปก่อนแล้วค่อยซื้อใหม่หลังจาก XR เสร็จแล้วดีคับ
pongo

โพสต์ที่ 2

XR แล้ว เราก็ได้สิทธิ์ซื้อหุ้นเพิ่มทุน 4 ต่อ 1 ที่ราคา 5 บาทครับ
ถ้าคุณ nanosec คิดว่าหลังเพิ่มทุน ราคาบนกระดานจะเป็น 8.3 บาท
ก็ลองคิดดูครับว่าที่เราถือไว้รับสิทธ์จะคุ้มหรือปล่าว

[(X * 4) + 5] / 5 = ??
X คือ ราคาทุนที่ซื้อมาของคุณ nanosec
4 คือ 4 หุ้นเดิม
5 แรก คือ ราคาตามสิทธื์ของหุ้นใหม่
5 หลัง คือ เฉลี่ยด้วยหุ้นรวม 5 หุ้น

ถ้าเฉลี่ยแล้วต้นทุนใหม่ต่ำกว่า 8.3 (ตามที่คาดไว้) ก็น่าจะคุ้มนะครับ
อันนี้คิดตามตัวเลขอย่างเดียวเลยนะครับ ซึ่งจริงๆ คุณ nanosec ควรจะคิดต่อไปว่าแนวโน้มของ ILINK ในอนาคตยังดีอยู่รึปล่าว แล้วทุนใหม่ที่เพิ่มไปสามารถนำไปใช้ให้เกิดผลตอบแทน ROE ROA ได้อย่างคุ้มค่ารึปล่าวด้วยนะครับ
nanosec

โพสต์ที่ 3

pongo เขียน:XR แล้ว เราก็ได้สิทธิ์ซื้อหุ้นเพิ่มทุน 4 ต่อ 1 ที่ราคา 5 บาทครับ
แล้วถ้าผมต้องการซื้อหุ้นที่ได้สิทธ์เพิ่มทุน 4 ต่อ 1ที่ราคา 5 บาท ผมต้องติดต่อขอซื้อจากใครหรอคับ งง คับ ช่วยแนะนำแบบละเอียดที สงสัยมานานแล้วคับ ไม่รู้ว่าหาซื้อผ่านโปรเกอร์หรือว่าอย่างไง แล้วถ้าผ่านโปรเกอร์ผมต้องบอกเขาว่าอย่างไรหรอคับ
smart_investor
Verified User

โพสต์ที่ 4

เวลาเราได้สิทธิซื้อหุ้นเพิ่มทุน  ทางบริษัทจะส่งหนังสือไปให้ที่บ้าน หรือตามที่อยู่ที่เราให้ไว้ครับ   จากนั้นเราก็ตอบไปว่าต้องการหรือไม่ต้องการใช้สิทธิ์ครับ  ถ้าต้องการใช้สิทธิ์ก็เตรียมเงินไว้ด้วยครับ  โดยปกติจะใช้พวกดราฟท์ (ไม่มีระบบ ATS นะครับ)  สุดท้ายก็ส่งเอกสารไปให้โบรกเกอร์ของเราดำเนินการต่อให้ครับ  หรือจะไปยื่นเองก็ได้ถ้าสะดวก

เดี๋ยวพอมีหนังสือส่งมาที่บ้าน ลองอ่านดูก็น่าจะเข้าใจครับ  แต่มีเรื่องนึงที่สำคัญนะครับในการถือหุ้นผ่าน XR ก็คือเรามีจำนวนหุ้นเป็นสัดส่วนที่หารลงตัวสำหรับการเพิ่มทุนหรือไม่   ถ้าเราถือหุ้นในสัดส่วนที่ไม่เหมาะสมก็จะเสียประโยชน์ในการใช้สิทธิ์ครับ (เช่น สิทธ์เพิ่มทุน 4 ต่อ 1 เราก็ควรจะมีหุ้น 400, 800 หรือ 1200  ไม่ควรเป็น 500 หรือ 600  ประมาณนี้ครับ)
nanosec

โพสต์ที่ 5

smart_investor เขียน:เวลาเราได้สิทธิซื้อหุ้นเพิ่มทุน  ทางบริษัทจะส่งหนังสือไปให้ที่บ้าน หรือตามที่อยู่ที่เราให้ไว้ครับ   จากนั้นเราก็ตอบไปว่าต้องการหรือไม่ต้องการใช้สิทธิ์ครับ  
แล้วถ้าเขาไม่ส่งมาละคับ หรือผมยังไม่ได้รับ ผมควรทำอย่างไรดีเพื่อที่จะได้มันเป็นที่ครอบครอง อยากได้มากม็าก คับ
smart_investor
Verified User

โพสต์ที่ 6

กรณีของ ILINK นั้น  ที่คุณ nanosec ยังไม่ได้รับเอกสารสิทธิ์จองซื้อหุ้นเพิ่มทุนก็ถูกต้องแล้วครับเพราะว่าหุ้นยังไม่ถึงวัน XR  ต้องรอหลังวันที่ได้สิทธิ์ก่อนครับ

ในความเห็นส่วนตัวนะครับ  ซักวันที่ 26-28 เม.ย. ถ้ายังไม่ได้รับเอกสารอะไรค่อยตามก็ได้ครับ  เพราะกำหนดใช้สิทธิ์ตั้งวันที่ 2-9 พ.ค. แน่ะ เวลาถมเถครับ  ส่วนจะตามที่ใครนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นทางบริษัทหรือจะให้ทางโบรกเกอร์เราประสานงานก็น่าจะได้  อันนี้ไม่แน่ใจเพราะเวลาได้สิทธิ์เพิ่มทุนทีไรผมก็ได้เอกสารทุกทีครับ  ไม่เคยไม่ได้รับ
โพสต์โพสต์