ขอถามเรื่องสินทรัพย์หมุนเวียนกับหนี้สินหมุนเวียนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกเต่า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามเรื่องสินทรัพย์หมุนเวียนกับหนี้สินหมุนเวียนครับ

โพสต์ที่ 1

ยกตัวอย่างเช่น

CENTEL มีสินทรัพย์หมุนเวียน 866 ล้าน
แต่มีหนี้สินหมุนเวียนถึง 3,339 ล้าน

แล้ว CENTEL ทำยังไงถึงจะใช้หนี้ได้ละครับ
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จริงๆเวลาจะดูว่าจ่ายหนี้ระยะสั้นได้หรือไม่ ก็คือดูสภาพคล่องของบริษัท
ไม่ใช่ดูที่ Current Ratio / Fixed Ratio อย่างเดียวนะครับ

centel มีรายได้เป็นเงินสด ดังนั้นจึงไม่ต้องแบก ลูกหนี้การค้า อยู่ในงบการเงิน ทำให้ current asset สามารถน้อยกว่า current liability โดยไม่มีปัญหาอะไรเลย

ถ้าอยากดูสภาพคล่องของ centel ควรจะใช้การคำนวณหา Cash Cycle มากกว่า

สูตร

365/Sale*Avg.A/R + 365/COSG*Avg.Inventory - 365/COSG*Avg.A/P

ลองหาแต่ละ Quarter ดู ถ้า Cash Cycle เพิ่มๆๆ ก็แปลว่าสภาพคล่องเริ่มแย่ลง

แต่แค่ไหนถึงจะถึงกับหมุนเงินไม่ทันนี่ผมคำนวณไม่เป็นเฮะ :P
I do not sleep. I dream.
ลูกเต่า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

:D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

Re: ขอถามเรื่องสินทรัพย์หมุนเวียนกับหนี้สินหมุนเวียนครับ

โพสต์ที่ 4

spurs เขียน:ยกตัวอย่างเช่น

CENTEL มีสินทรัพย์หมุนเวียน 866 ล้าน
แต่มีหนี้สินหมุนเวียนถึง 3,339 ล้าน

แล้ว CENTEL ทำยังไงถึงจะใช้หนี้ได้ละครับ
นอกจากที่คุณวิวพูดแล้วที่แน่ๆต้องกู้หรือขายหุ้นเพิ่มทุนครับ

เพราะกำไร+ค่าเสื่อมปีที่แล้วประมาณ 1,100 ล.เอง
แต่หนี้หมุนเวียนสูงกว่าสินทรัพย์หมุนประมาณ 2,500 ล.
ไม่รวมที่จะต้องลงทุนในสินทรัพย์ถาวรอีกมากที่ประกาศไปแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ

โพสต์ที่ 5

ผมดู dcc  สินทรัพย์หมุนเวียน      1685,793,066
หนี้สินหมุนเวียน                          2247,017,850
หนี้สินก็เยอะกว่าเหมือนกันครับ
เราดูเหมือนกันหรือเปล่าครับ
หรือต้องดูประเภทธุรกิจครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 6

ต้องกู้หรือขายหุ้นเพิ่มทุน
ได้ข่าวว่าจะเพิ่มทุนนะครับ แต่พอดีเจอ jackpot BOT-30% เลยพับแผน อาจจะออกหุ้นกู้แทน แต่ก็ไม่เห็นความคืบหน้าอะไร

CENTEL ผมว่าจะทำ analysis อยู่ แต่ หมายเหตุแต่ละ Q ยาวตั้ง 50 page :vm: ขี้เกียจอ่านจัง เอาไว้เห็นอะไรดีๆจะมา share ให้ฟังนะครับ (ถ้าดีมากกก ขอแอบช้อนก่อน ตามปกติ :P)
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์