หุ้นที่ทำธุรกิจในไทยลักษณะ ModernTrade มีบริษัทไหนบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

หุ้นที่ทำธุรกิจในไทยลักษณะ ModernTrade มีบริษัทไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมนึกออก
BIGC, MAKRO, HMPRO, IT

ไม่แน่ใจว่าที่พิมพ์ไว้ข้างบนนี้  ใช่ทุกตัวรึเปล่า
ถ้าผิดช่วยแนะนำด้วย  
และ  ถ้ามีตัวอื่นที่มีลักษณะเป็น ModernTrade ช่วยบอกด้วยครับ

ป.ล.  ไม่แน่ใจว่า SE-ED นี่ใช่รึเปล่า

ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

ใช่ครับ

รวมไปถึง mint แม้จะไม่ใช่ modern trade  เต็มร้อย
พวก 7-11  robins นี่ก็ใช่ครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

ผมว่าขยายกรอบความคิดของการซื้อมาขายไป(modern trade)ออกไปหน่อยก็ดีนะครับ
เพราะถ้าใครจับเทรนธุรกิจสมัยใหม่ที่ไม่ใช่การเห่อชั่วครั้งชั่วคราวได้ ก็มีโอกาสรวยครับ
ไม่เฉพาะโมเดอร์นเทรด :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คุณนริศ
ผมว่าขยายกรอบความคิดของการซื้อมาขายไป(modern trade)ออกไปหน่อยก็ดีนะครับ
เพราะถ้าใครจับเทรนธุรกิจสมัยใหม่ที่ไม่ใช่การเห่อชั่วครั้งชั่วคราวได้ ก็มีโอกาสรวยครับ
ไม่เฉพาะโมเดอร์นเทรด
อ้อ เข้าใจแล้วครับ Modern Trade ก็คือ

เปลี่ยนวิธีการซื้อขายหรือลงทุนหุ้นแบบใหม่ คือ ของเก่าถอดทิ้ง เช่น  แบบเล่นรอบ หรือ เล่น Day Trade ระยะสั้นมากเกินไป เปลี่ยนเป็นลงทุนระยะยาวเพื่อเก็บเกี่ยวผลตอบแทนให้มากขึ้น หรือลงทุนแบบ Modern Trade แบบ Value Investor คือ Trade ตามยุคสมัยใหม่ครับ แบบนี้จับ Trend ได้ รวยไม่รู้เรื่องครับ

พูดเล่นนะครับ อิ อิ  :lol:
สามัญชน

โพสต์ที่ 5

naris เขียน:ผมว่าขยายกรอบความคิดของการซื้อมาขายไป(modern trade)ออกไปหน่อยก็ดีนะครับ
ไม่เฉพาะโมเดอร์นเทรด :D
อืม.....ใช่จริงๆด้วย    :bow:  :bow:  :bow:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 6

UMS  
นี้ถือว่าเป็น Modern trade ด้วย จะได้มั้ยครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะเอาแบบชัวร์ๆว่ายืนยาวไปนับสิบยี่สิบปี หรือยาวนานถึงสามสิบปีในอนาคต  ผมว่า ums ยังไม่ใช่ครับ

ยกตัวอย่างการซื้อขายใน "ห้างสรรพสินค้า"นั้น  แรกๆ คนก็สงสัยว่าห้างพวกนี้จะรอดได้อย่างไร  ค่าตึกค่าก่อสร้างก็ไม่ใช่น้อย  ค่าแอร์ที่เปิดทั้งห้างอีกก็กินไฟไม่ใช่เล่นๆ  คนจะไม่ไปเดินเล่นในห้างเพียงเพื่อรับแอร์เย็นๆเล่นๆกันหรอกหรือ  จะมีไปซื้อของห้างกันซักกี่คนเชียว  ราคาของในห้างก็แพงกว่าของข้างนอกอย่างเห็นได้ชัด  แถมต่อรองราคาก็ไม่ได้ด้วย  ติดป้ายเท่าไหร่ก็ขายเท่านั้น

แล้วไหนจะค่าแรงพนักงานอีก ซึ่งไม่ใช่น้อยๆเลย  fixed cost เหล่านี้ไม่ใช่เล็กๆเลย  

แต่แล้วยี่สิบกว่าปีผ่านไปก็ปรากฎว่า  เรื่องแบบนี้สอดรับกับพฤติกรรมผู้บริโภคมากกว่า  การไปเดินห้างนั้น เสียเวลาครั้งเดียวแต่สนองความต้องการได้เกือบครบทุกอย่าง

ไปดูหนังก็ได้  ไปว่ายน้ำก็ได้  ไปกินข้าวก็ได้ กินพิซซ่าก็ได้ ไอศครีมก็ได้  นัดพบแฟนที่ห้างก็ดูดีกว่านัดหน้าร้านโชห่วย  พาว่าที่แฟนไปนั่งกิน swensen ก็ดูโก้กว่าร้านทั่วๆไป

วัยรุ่นก็ชอบไป  แฟชั่นต่างๆก็ออกมาล่อตาล่อใจวัยรุ่น เมื่อก่อนสยามสแควร์ถึงกับเป็นแหล่งรวมคนมีตังค์ลูกท่านหลานเธอและเหล่าไฮโซไปประกวดประชันแฟชั่นกันเลยทีเดียว

พอวัยรุ่นไป วัยงูก็ตามไปดู  บางทีวัยดึกก็ชวนเด็กๆไปด้วยเพื่อเป็นข้ออ้างแม่บ้าน  เด็กๆไปก็ชอบเพราะมีของเล่นหลายอย่างเย้ายวนใจ  แม่บ้านเองก็อยากไป  เรื่องช็อบนั้นใครจะเก่งกว่าแม่บ้าน

ห้างเลยกลายเป็นวัฒนธรรมทางสังคมของคนรุ่นใหม่ไป  ใครไม่เคยไปห้างก็เชยแหลก

นอกจากนี้ถ้าศึกษาพฤติกรรมนี้ในประเทศอื่นๆ  ก็จะพบเรื่องแบบนี้ในทำนองเดียวกัน  ทั้งยุโรป อเมริกา เอเซีย ตะวันออกกลาง อาเซียน เอเซียตะวันออก เป็นเหมือนกันหมด  นั่นแสดงว่า "ห้างสรรพสินค้า" เป็นของจริงเพราะได้รับการพิสูจน์มาทั่วโลกแล้ว  ซึ่งไม่ใช่กระแสเห่อเหิมชั่วครั้งชั่วคราวแต่อย่างใด

สำหรับ ums นั้น  เรายังไม่เห็นตัวอย่างแบบนี้ในต่างประเทศเท่าไหร่นัก  จึงยังไม่กล้ามองว่าวิธีนี้จะชัวร์ในระยะยาวๆเหมือน "ห้างสรรพสินค้า"  ครับ
metro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

MAJOR นี่เข้าข่ายมั้ยครับ ???
sunrise

โพสต์ที่ 9

metro เขียน:MAJOR นี่เข้าข่ายมั้ยครับ ???
ผมว่าเข้าข่ายครับ
แต่ไม่ชอบ  :lol:
ผมว่า substition product มีแรงจนน่ากลัวครับ

ยกเว้นว่ามองมันเป็นห้างอีกรูปแบบหนึ่ง ไม่ได้มองว่ามันเป็นโรงหนัง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
metro

โพสต์ที่ 10

[/quote]
แต่ไม่ชอบ
โอ@

โพสต์ที่ 11

MAJOR ถ้า PE ถูกหน่อยผมเอาน๊า ผมว่าโรงหนังไม่ตายอยู่แล้วแหละ
จะสร้างโรงหนังไว้เองที่บ้านนี่โคตรแพงเลยทีเดียว
โบวลิ่งก็สร้างเองไว้ที่บ้านไม่ได้
คาราโอเกะ ถ้าเทคโนโลยีถึงก็สร้างได้ แต่ความมันส์มันอยู่ที่ไปกับเพื่อนๆ ยังไงก็ต้องไปข้างนอก

MAJOR ยึดหัวหาดไว้ทั่วไปหมดขนาดนี้รายใหม่เข้ามายากแล้วแหละครับ
_________
007-s

โพสต์ที่ 12

ดิฉันมองว่า major เป็นห้างน่ะค่ะ
(ไม่เคยวิเคราะห์สัดส่วนรายได้และกำไรนะคะว่ายังไงมั่ง)

แต่ตอบแบบความรู้สึกส่วนตัวคือ มันเหมือนห้างๆนึง หรือจะเรียกไงดีอ่ะ
เป็นศูนย์รวมเอนเตอร์เทนมากกว่าอ่ะค่ะ
คือเอาจริงๆเลย ไป major บ่อย แต่เข้าไปดูหนังนับครั้งได้
ตามความเห็นนี่ major กะ sf คล้ายๆเกาะตลาดเดียวกันเลย

คือ คนที่เบื่อที่ต้องไปห้างใหญ่ครบวงจรบ่อยๆ จะหันมาใช้บริการห้างเล้กๆแบบนี้แทน คือมันสบายๆ และร้านค้า สินค้า บริการ ต่างๆ มันมีมุมที่แตกต่างจากร้านรวง ที่มีอยู่ในห้างใหญ่ เหมือนทำสัญญาเป็นแพ๊คเกจกันไปทุกสาขา

คือ ห้างเล็ก ก็มีร้านที่ลงกันเป็นแบบแพ๊คเกจเหมือนกัน แต่สังเกตุดู พวกห้างเล้กนั้น จะต้องหาจุดต่างมาลงให้โดดเด่นออกไป เช่น โบว์ลิ่ง สถานออกกำลัง สเก็ตช์น้ำแข็ง ...อะไรทำนองนี้

อย่างพอมี ลานสเกตช์ เปิดใหม่ (เอสพลานาด) มันก็เริ่มน่าดูน่ามองขึ้นมาทันที เด็กหน้าใสๆกิ๊กๆ ตรึม

:D
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

007-s เขียน: อย่างพอมี ลานสเกตช์ เปิดใหม่ (เอสพลานาด) มันก็เริ่มน่าดูน่ามองขึ้นมาทันที เด็กหน้าใสๆกิ๊กๆ ตรึม
อ่านข้อความไปเรื่อยๆ แล้วดูดีขึ้นจริงๆ ด้วยครับ  :mrgreen:
Impossible is Nothing
โอ@

โพสต์ที่ 14

woody เขียน: อ่านข้อความไปเรื่อยๆ แล้วดูดีขึ้นจริงๆ ด้วยครับ  :mrgreen:
รู้สึกน่าไปขึ้นมาทันทีเลย
_________
สามัญชน

โพสต์ที่ 15

ขอมองแตกต่างนิดหนึ่งครับ กรณี major

คำว่า moderntrade น่าจะเป็นธุรกิจที่อยู่ในแวดวง trader  ซึ่งโดยธรรมชาติของธุรกิจ "ซื้อมาขายไป" จะมีข้อได้เปรียบหลายอย่างที่ธุรกิจ "ให้บริการ" ไม่มี  และอาจจะมีข้อเสียเปรียบหลายอย่างที่บริการไม่มีเช่นกัน

major โดยสัดส่วนรายได้ น่าจะมาจากการให้บริการเป็นหลักอยู่ในกลุ่ม "ซื้อมาฉายไป"  หรือ เช่ามาฉายไป เป็นต้น

แฮ่ๆๆ ฉายกับขายนั้นไม่เหมือนกัน

อย่างไรก็ตาม major ก็อยู่ในกลุ่ม modern business  ที่เอาชนะโรงหนัง โรงโบว์ลิ่งแบบเดิมๆได้ดีเหมือนกัน

แต่กระแสความนิยมในธุรกิจแนว major นี้จะคงทนยั่งยืน  และเป็นเหมือนกันหมดทั่วโลกหรือไม่  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 16

เท่าที่ประสบการณ์อันน้อยนิด(อายุ35ปีของผมเห็นตั้งแต่โบว์ลิ่งสมัยรุ่นเด็กๆ มาเป็นลานสเก็ต โรงหนัง สนุ๊กเกอร์) ผมว่าลักษณะธุรกิจพวกนี้จุดแข็งอยู่ที่ทำเลและความสามารถในการปลุกกระแสให้นานที่สุด

แต่ธุรกิจพวกนี้จะมีค่าโสหุ้ยสูงมาก (ค่าเช่าถ้าไม่ได้เป็นเจ้าของที่ และค่าตกแต่งแบบรื้อสร้างใหม่ทุกๆระยะตามความเบื่อของวัยรุ่นครับ ดีไม่ดีไม่ทันกับค่าเสื่อมด้วยซ้ำไป)

ส่วนเมเจอร์ ในส่วนตัวผมด้วยความที่ดูจากงบและดูธุรกิจยังไม่ขาดนะครับ ผมว่าเขาค่อนข้างผูกขาด แต่กำไรส่วนผู้ถือหุ้นทำไมถึงน้อยกว่าทำหนังกลางแปลงเสียอีก(สมัยในมหาลัยเคยทำงานหาเงินเข้าmajorธุรกิจนี้หาเงินได้ง่ายดีครับ ขอให้มีทำเลดีๆ+หนังเด็ดๆ :ep: +ให้สาวหน้าตาน่ารักๆไปขายบัตร :wink: )

แต่ไม่แน่ว่าเขาอาจขยายงานช่วงนี้มากๆและไปกำไรกระโดดในปีถัดๆไปก็ได้นะครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
sunrise

โพสต์ที่ 17

[quote="metro"][/quote]
แต่ไม่ชอบ
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
007-s

โพสต์ที่ 18

ท่านประธานคนใหม่เซย์.... :lol:
major โดยสัดส่วนรายได้ น่าจะมาจากการให้บริการเป็นหลักอยู่ในกลุ่ม "ซื้อมาฉายไป"  หรือ เช่ามาฉายไป เป็นต้น

ไม่แน่ใจดิฉันเข้าใจมาถูกหรือไม่นะคะ
แต่เท่าที่เข้าใจคือ
หนังที่ฉายไม่ได้ซื้อมาหรือเช่ามาค่ะ
เขาแบ่งเปอร์เซนต์กัน(น่าจะเป็นสัดส่วนที่แล้วแต่ตกลงกัน เป็นเรื่องๆไป ประมาณว่า หนังใครดูเจ๋งไม่เจ๋ง แล้วแต่ต่อรอง..มั้ง :lol: )

แล้วก็ ถ้าหนังเรื่องไหน ฉายแล้วคนดูไม่ค่อยเข้าดู ก็ถอดเลย ไม่สน คิวหนังรออีกเพียบ ประมาณนั้น...มั้ง :lol:
กรณีที่ค่ายสหมงคล ทะเลาะว๊ากกะเมเจอร์คราวก่อนนั่นไง คือ เสี่ยเจียงเห็นว่าเมเจอร์โหดจัง ไม่ส่งเสริมหนังไทยเลย บางเรื่องยอดน้อยหน่อย สามวันเจ้ดวัน ก็ถอดแล้ว เจ้าของหนังเจ๊ง แต่เมเจอร์ไม่เจ๊ง คิวจ่อรอจะเข้าฉายเพียบ ยุคนี้ใครไม่ลงโรงเมเจอร์ก็น่าจะทำยอดได้ลำบากมาก

ดังนั้น ถ้าเป็นอย่างที่ดิฉันเข้าใจถูกแล้ว
จึงมองว่า มันคล้ายห้างนั่นแหละ ..คือขายพื้นที่ แต่ราคาค่าพื้นที่ มันอาจขึ้นๆลงๆ ได้บ้าง นิดหน่อย

ปล.ดิฉันไม่ได้ถือหุ้น major แต่ประการใด มองมาตลอด ถึงวันนี้ก็ยังแค่มองอยู่เลย อิอิ

path2544

โพสต์ที่ 19

007-s เขียน: ดังนั้น ถ้าเป็นอย่างที่ดิฉันเข้าใจถูกแล้ว
จึงมองว่า มันคล้ายห้างนั่นแหละ ..คือขายพื้นที่ แต่ราคาค่าพื้นที่ มันอาจขึ้นๆลงๆ ได้บ้าง นิดหน่อย
ปล.ดิฉันไม่ได้ถือหุ้น major แต่ประการใด มองมาตลอด ถึงวันนี้ก็ยังแค่มองอยู่เลย อิอิ
เห็นด้วยครับ พวกนี้ และห้างสรรพสินค้า คือ ธุรกิจบริหารจัดการพื้นที่ (อาคารที่ลงทุน) คือ บริหาร ผู้เช่าพื้นที่ระยะสั้น และระยะยาว ให้ก่อกำไร
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
สามัญชน

โพสต์ที่ 20

แนวคิดของน้อง 007-s ดีมากๆและน่าสนใจมากครับ กระตุ้นให้ผมต้องค้นคว้าเพิ่มเติมเยอะเลยครับ  อิอิ ผมเลยไปเปิด 56-1 ของกลุ่มห้างดังๆดู  ได้ความว่าอย่างนี้

1. อ้อ ...เรื่อง major นั้น  ผมพูดว่าเป็นลักษณะซื้อหรือเช่าซึ่งเป็นการพูดหยาบๆ  ถ้าลงรายละเอียดก็จะถูกต้องอย่างที่น้อง 007- s ว่านั่นแหละครับ อิอิ

2. ทีนี้สมมติเหตุการณ์นะครับ ว่ามีนาย a ทำธุรกิจโดยการสร้าง "ห้างสรรพสินค้า" ขึ้นมา  โดยการลงทุนซื้อที่ดิน  สร้างห้างสรรพสินค้า  แล้วก็ปล่อยเนื้อที่ให้เขาเช่าค้าขาย  ก็มีลูกค้ามาเช่า ทั้ง ซีเอ็ด พิซซ่า แอร์โร่ เอ็มเค ร้านอาหาร ฯลฯ

3. และนาย a ไม่ได้ทำอย่างอื่นอีกเลยนอกจากให้เขาเช่าพื้นที่  แล้วก็เก็บค่าเช่า

4. ถามว่าธุรกิจของ นาย a  คือ  moderntrade หรือไม่
ตรงนี้แหละครับที่มุมมองของผม  มองว่า  เขาไม่ได้ทำธุรกิจ moderntrade  เพราะเขาไม่ได้ trade อะไรเลย  เขาทำธุรกิจ  leasing ต่างหาก  แม้ว่าห้างที่เขาสร้างก็คือ "ห้างสรรพสินค้า"  ซึ่งเป็นที่รู้จักกันในฐานะ moderntradeก็ตาม

5. แล้วห้างอื่นๆเป็นอย่างไรบ้าง  ก็ได้คำตอบว่า  bigc  makro  lotus  นี่ชัวร์ๆเลย  เพราะเขาเป็นคน"ซื้อมาขายไป" คือ ขายสินค้าเองเป็นส่วนใหญ่  

แล้ว เซนทรัล เดอะมอลล์  โรบินสันหละเห็นว่ามีร้านแฟรนไชส์เยอะแยะมาเปิดไม่ใช่หรือ  เป็นการทำธุรกิจ   leasing ด้วยหรือเปล่า

6. คำตอบคือ  "มีส่วนด้วยครับ"  แต่เมื่อไปดูรายละเอียดในเรื่องโครงสร้างรายได้  พบว่า  รายได้จากการให้เช่านั้น ตัวเลขอยู่ที่ประมาณ 10 - 20 %  รายได้หลักที่เกิน 50 %  มาจากการขายสินค้า (ของ robins นี่ 80+%เลยทีเดียวครับที่มาจากการขายสินค้า)

7. เอ๊ะ ยังไงกันแน่  ก็แฟรนไชส์พวกนี้  เขาก็มีพนักงานมาขายเองไม่ใช่หรือ  สินค้าก็ของเขาเองนี่นา แล้วยอดขายสินค้าของ robins มาจากไหนมากมาย แฮ่ๆๆๆ ห้างเหล่านี้คิดค่าเช่าหลายอย่างประกอบกัน  มีทั้งส่วนที่เป็น fixed  cost  ที่ยังไงๆก็ต้องได้  กับส่วนที่ผันแปรไปตามยอดขายของผู้เช่า  เลยกลายเป็นเสมือนห้างเหล่านี้เป็นผู้ขายสินค้าไปด้วยในตัว  อันนี้จึงมองได้ว่า ห้างเหล่านี้ทำธุรกิจเป็น moderntrade

8. แฮ่ๆๆ ผมเขียนมาเสียยืดยาวจริงๆแล้วเนื้อหาสำคัญมาอยู่ที่ข้อ 8 นี้เอง  กล่าวคือ ผมแบ่งลักษณะธุรกิจหยาบๆได้ดังนี้

8.1 ธุรกิจผู้ผลิต  อย่างชาวนาทำนานี้  ผมเรียกว่าเป็นผู้ผลิต แม้ว่าเขาเองก็ทำ trader คือ ขายข้าวให้โรงสี  แต่ตัวหลักใหญ่ คือเขาผลิตข้าว  เหมืองแร่ก็เป็นผู้ผลิต  แม้ว่าเขาจะทำ trader คือ ขายแร่  เป็นต้น

8.2 ธุรกิจขายบริการ ยกตัวอย่างธุรกิจโรงพยาบาล  เราอาจจะมองว่า  รายได้โรงพยาบาลมาจากการขายยาให้ผู้ป่วยก็ได้ และยานั้นก็เป็นสินค้าที่โรงพยาบาลซื้อมาเพื่อขายไปให้กับผู้ป่วย แต่ตัวหลักๆของเขาคือการบริการ  ทั้งวินิจฉัยโรค ทั้งตรวจเลือและทั้งผ่าตัด  เป็นต้น

8.3 ธุรกิจซื้อมาขายไป โดยธรรมชาติของธุรกิจนี้จะได้เปรียบอาชีพอื่นๆ  เพราะไม่ต้องรับความเสี่ยงในเรื่องการผลิตหรือปัจจัยที่จะมีผลต่อปริมาณการผลิต  และราคาของผลิตภัณฑ์นั้นๆ  

ต่อให้ทีวีราคาตกทุกปี  ธุรกิจนี้ก็ไม่เดือดร้อน(แต่ธุรกิจผลิตทีวีเดือดร้อนแน่)  ราคาตกก็ยิ่งดีเพราะเขาก็จะได้ซื้อสินค้าในราคาถูกลง  เขาเพียงแต่บวกกำไรที่เหมาะสมเข้าไปด้วย  แล้วเขาก็ขายได้  และยิ่งดีด้วยซ้ำเพราะคนซื้อมากขึ้น  ชาวนาก็เดือดร้อนถ้าข้าวราคาตก  หรือราคาไม่ตกแต่ฝนแล้งผลิตข้าวได้น้อย

โรงสีที่รับซื้อข้าวและขายข้าวต่อ เขาไม่เดือดร้อนอะไร  หน้าที่เขาก็คือบวกกำไรเข้าไปไม่ว่าข้าวจะถูกจะแพง เป็นต้น

แต่ข้อเสียของธุรกิจนี้ก็เช่น  ถ้าสต็อคสินค้าไว้เยอะ  และราคาร่วงลงเรื่อยๆหรือสินค้าหมดอายุ  ธุรกิจนี้ก็มีสิทธิเจ็บตัว  

ข้อเสียที่หนักหนาเอาการอีกข้อก็คือ  โดยธรรมชาติแล้ว ธุรกิจนี้จะได้มาร์จิ้นน้อยมาก  บ่อยครั้งที่ได้แค่ 1-2% ของยอดขาย  ในขณะที่ธุรกิจผู้ผลิตหรือผู้ให้บริการอาจจะสูงถึง 20-30% ก็ได้

แต่ก็มีข้อดีคือ  ธุรกิจนี้สามารถขายได้หลายๆรอบ  โดยสังเกตุจากยอดขาย/ทุนหรือต่อสินทรัพย์ก็ตาม  มักจะสูงกว่าอีกสองธุรกิจมากๆ  เป็นการชดเชยมาร์จิ้นที่ต่ำๆนั่นเอง

ทีนี้มาดูโครงสร้างรายได้ของ major  ก็พบว่า รายได้หลักเขามาจากการฉายหนังและคาราโอเกะกับโบว์ลิ่งถึง 70+% ซึ่งน่าจะเข้ากลุ่มธุรกิจให้บริการตามมุมมองของผม ไม่น่าจะเป็นซื้อมาขายไป  จึงไม่ใช่ moderntrade แต่เป็น modern business  ที่อยู่ในพื้นที่ของ moderntradeซึ่งอาจจะผิดก็ได้ครับ  อิอิ :lol:
sunrise

โพสต์ที่ 21

รายได้ 70% มาจากโรงหนัง คาราโอเกะ โบว์ลิ่ง
อ๊ะ :!:  :!:

ผมเสียค่าโบว์ลิ่ง กับ ดูหนัง ให้เค้าเยอะขนาดนี้เลยเหรอเนี่ยะ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 22

ธุรกิจค้าปลีก ก็สามารถแบ่งได้หลายประเภทนะครับ

1. ซื้อที่ดิน  สร้างห้างเอง  

2. เช่าที่ดิน  สร้างห้างเอง

3. เช่าทั้งพื้นที่ขาย  โดยจ่ายค่าเซ้ง  และค่าเช่ารายเดือน

4. เช่าพื้นที่ขาย  โดยคิดตามเปอร์เซ็นต์ของยอดขาย

แต่ละประเภทก็มีข้อดี  และข้อเสียแตกต่างกัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
artvr4

โพสต์ที่ 23

[quote="chatchai"]ธุรกิจค้าปลีก ก็สามารถแบ่งได้หลายประเภทนะครับ

1. ซื้อที่ดิน
Monet

โพสต์ที่ 24

[quote="artvr4"]
พอกลับมาคราวนี้
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

สุดยอด paper เรื่องโมเดิร์นเทรด

โพสต์ที่ 25

ผมอ่านเจอ paper ชิ้นหนึ่งครับ คิดว่ามีประโยชน์มากในการให้ความรู้เรื่องโมเดิร์นเทรดครับ อ่านแล้วจะเข้าว่าอะไรคือโมเดิร์นเทรดครับ
 ส่วนความเห็นของผม ผมชอบธุรกิจที่เกาะกระแสโมเดิร์นเทรดโต ครับ เช่น se-ed (ร้านหนังสือให้ห้าง)

http://www.bot.or.th/download/mpg/reals ... etail1.pdf
kongkang

โพสต์ที่ 26

[quote="Monet"][quote="artvr4"]
007-s

โพสต์ที่ 27

[quote="kongkang"][quote="Monet"][quote="artvr4"]
sunrise

โพสต์ที่ 28

[quote="007-s"][quote="kongkang"][quote="Monet"][quote="artvr4"]
kongkang

โพสต์ที่ 29

[quote="sunrise"][quote="007-s"][quote="kongkang"][quote="Monet"][quote="artvr4"]

ผมจิบเบียร์ที่ไหนก็ได้ขอให้มี คนคุยด้วยรู้เรื่องครับ
path2544

เพิ่มให้ครับ

โพสต์ที่ 30

ตราบใดที่ยังมีวัยรุ่น ตราบใดที่ยังมีคนขี้เหงา,ขี้เบื่อ ตราบใดที่คนยังเป็นแฟนกันอยู่  ตราบนั้นโรงหนังยังอยู่ได้
ปล.เขียนในฐานะที่ยังไม่มีหุ้นเมเจอร์นะคะ
เพิ่มให้อีกครับ ตราบใดที่ยังไม่มีเทคโนโลยี ที่ทำให้ ดูในบ้านแล้วได้คุณประโยชน์สูงกว่าดูในโรง และตามใดที่การจราจรบ้านเราไม่ติดบ้าเลือด  :D  :D

ขออภัยมาบ้าๆๆ บอๆๆ ตามประสาครับ  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
โพสต์โพสต์