หุ้นโฆษณาไม่เวิร์คเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

แม้ว่าโดนภาวะห้ามโฆษณาเหล้าเบียร์ แต่ผมก็มองว่ายังอยู่ได้

ในตลาดหุ้นไทยมีบริษัทโฆษณาสามแห่ง แต่เงียบเหงาไม่มีวอลุ่มเท่าไหร่เลย แถมมีสองตัวที่กำไรต่อเนื่อง ปันผลต่อเนื่องหลายปีด้วย

สองตัวในตลาดใหญ่มี p/e 9-11 ส่วนในเอ็มเอไอ มี p/e แค่ 5 กว่าๆ

ยังไม่ได้ซื้อหุ้นทั้งสามตัวนี้เลยครับ มองมานานแล้ว เห็นปู่บัฟเฟตต์บอกว่าธุรกิจโฆษณาเป็นธุรกิจที่ดีอย่างหนึ่ง แต่ไม่ค่อยเห็นพูดกันเท่าไหร่ในเว็บนี้ ไปข้างนอกก็เงียบ มีแต่พูดถึงหุ้นเก็งกำไร

ขอความเห็นด้วยค้าบ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 2

เป็นหุ้นที่ vulnerable มากนะครับ
เวลาดีก็ดีสุดๆ เวลาเน่าแบบตอนนี้ ก็อาจจะหายไปจากกระดานเลยก็ได้
แต่ก็น่าลุ้นว่าถ้ามีชีวิตรอดไปได้ จะกลับมาเติบใหญ่ได้มากมายอีกรอบ

เจ้า PE 5 ในใหม่ ไตรมาสล่าสุดขาดทุนแล้วนะ เยอะด้วย
คณ Invisible Hand ให้ความเห็นไว้ที่กระทิงเขียว ตามไปอ่านเพิ่มเติมได้ครับ
ส่วนอีก2ตัวใน Set ยังไม่ได้ศึกษาครับ
bid please!!
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 3

พึ่งมาดูอีกทีคนละตัวกันแฮะ ขอโทษด้วยครับ
bid please!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

aprint work major bec mati mcot
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ply33
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นโฆษณาไม่เวิร์คเหรอครับ

โพสต์ที่ 5

BHT เขียน:แม้ว่าโดนภาวะห้ามโฆษณาเหล้าเบียร์ แต่ผมก็มองว่ายังอยู่ได้

ในตลาดหุ้นไทยมีบริษัทโฆษณาสามแห่ง แต่เงียบเหงาไม่มีวอลุ่มเท่าไหร่เลย แถมมีสองตัวที่กำไรต่อเนื่อง ปันผลต่อเนื่องหลายปีด้วย

สองตัวในตลาดใหญ่มี p/e 9-11 ส่วนในเอ็มเอไอ มี p/e แค่ 5 กว่าๆ

ยังไม่ได้ซื้อหุ้นทั้งสามตัวนี้เลยครับ มองมานานแล้ว เห็นปู่บัฟเฟตต์บอกว่าธุรกิจโฆษณาเป็นธุรกิจที่ดีอย่างหนึ่ง แต่ไม่ค่อยเห็นพูดกันเท่าไหร่ในเว็บนี้ ไปข้างนอกก็เงียบ มีแต่พูดถึงหุ้นเก็งกำไร

ขอความเห็นด้วยค้าบ
ตัวไหนบ้างเหรอคับ คุณ BHT 8)

แล้วคิดว่ามีจุดอ่อนจุดแข็งอย่างไรบ้างคับ ในธุรกิจนี้เท่าที่ทราบต่างชาติเป็นรายใหญ่ใช่ป่าวฮะ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
somchai88

Re: หุ้นโฆษณาไม่เวิร์คเหรอครับ

โพสต์ที่ 6

ply33 เขียน: ตัวไหนบ้างเหรอคับ คุณ BHT 8)

แล้วคิดว่ามีจุดอ่อนจุดแข็งอย่างไรบ้างคับ ในธุรกิจนี้เท่าที่ทราบต่างชาติเป็นรายใหญ่ใช่ป่าวฮะ

ธุรกิจโฆษณาเองดีครับ  แต่หุ้นที่อยู่ในตลาดเป็นบริษัทที่เล็กเกินไป   ไม่ใช่รายใหญ่อันดับต้นๆ ของธุรกิจนี้  (อย่างโอกิลวี่ หรือ ลีโอเบอร์เน็ท)
ตัวในตลาดเอ็มเอไอ ปีที่แล้วมีกำไรลดลงเยอะนะครับ   จ่ายปันผลแล้วราคาคงจะลงมาได้อีกเยอะ   ถ้าอยากจะซื้อเก็บไว้ก็น่าจะซื้อได้ครับ
ความสามารถในการทำกำไรในพอร์ทการลงทุน
........ขึ้นกับปัจจัยพื้นฐานของนักลงทุนเท่านั้น

ข้อมูลมีเหมือนๆกัน แต่วิธีคิดและการตัดสินใจต่างกัน
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 7

คำว่าบริษัทโฆษณาหมายถึงอะไรล่ะ เอเจนซี่ หรือเจ้าของสื่อ หรือ content producer

เมื่อหลายปีก่อน ประเทศไทยเคยเป็นอันดับหนึ่งของโลกในแง่ของการผลิต content ของหนังโฆษณา creative ของเราได้รับรางวัลเป็นกระบุงเกวียน แต่ช่วงหลังมานี้มีคนตั้งข้อสังเกตว่า เราถอยลงไปมาก แทบจะไม่ได้ยินว่าเรารับรางวัลอะไรเลย อาจเป็นเพราะบริษัทหันมาแข่งขันกันด้วยราคามากขึ้น งบการตลาดน้อยลง อุตสาหกรรมโฆษณาเลยไม่โต 8)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 8

แย่ลงขนาด MATCH ถึงขั้นต้องเปลี่ยนอาชีพไปเลย  8)
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 9

P-FCB
FE
MATCH
MACO

เห็นด้วยกับคุณ somchai88 ครับ พวกเค้าล้วนมีจุดอ่อนกันทั้งนั้น แต่ผมชอบคุณตี๋ MATCH เพราะเฮียแกทำงานสไตล์เจ๊งไม่ว่าเอาหน้าไว้ก่อน เป็นการรับประกันอันยอดเยี่ยมว่าใครไปเป็นลูกค้าแล้วย่อมไม่ผิดหวังแต่ผู้ถือหุ้นเตรียมตัวตายได้ (6.80 บาท ในวันนั้น ที่ 20.00 บาท ก็เป็นดั่งฝัน   วันนี้นั้นเหลือ 1.40 บาท  :wall: )
สุมาอี้

โพสต์ที่ 10

RS กะ MATCH นี่สตอรี่เดียวกันเลย ได้เงิน IPO มาปุ๊บกระเป๋าร้อน รีบลงทุนอุตลุด กะโชว์ฝีมือโตกระฉูดให้ผู้ถือหุ้นดู ปรากฏว่าที่ลงไปขาดทุนเรียบ :evil:
BHT

โพสต์ที่ 11

ของผมหมายถึง FE P-FCB CHUO ครับ

ลืมนึกไปว่ามี MATCH กับ MACO ด้วย

ที่โพสต์กระทู้ถามหมายถึง ธุรกิจตัวแทนโฆษณาน่ะครับ ที่ปู่บัฟเฟตต์บอกว่า ธุรกิจต้องโฆษณา ไม่โฆษณาลูกค้าก็จะลืม ทำให้บริษัทพวกนี้ยังคงทำเงินได้ตลอด อะไรทำนองนี้ครับ
TB

โพสต์ที่ 12

สำหรับ MATCH ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเปลี่ยนโครงสร้างผู้ถือหุ้นใหญ่หรือ

เปล่า เพราะในลักษณะธุรกิจโฆษณา น่าจะมีความอิสระในการทำงาน ถึงจะ

สร้างผลงานที่มีแนวคิดใหม่ๆ เพราะสังเกตจากธุรกิจที่กรุงเทพโทรทัศน์และ

วิทยุและบีบีทีวี  เข้าไปถือหุ้นใหญ่อย่าง ESTAR หรือ MEDIAS มี

performance ที่ถดถอย ผมไม่ได้มองว่า กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุและบีบีทีวี

ไม่เก่ง แต่อาจจะไปแทรกแซงการทำงานของผู้บริหารเดิมมากเกินไป
TB

โพสต์ที่ 13

ส่วน MACO ก็อาจจะมีรายได้มากขึ้นจากการที่ย้ายสายการบินบางส่วนกับมา

เพราะเห็นว่าป้ายส่วนใหญ่ยังว่างอยู่ แต่ราคาแถวนี้ผู้บริหารยังขายอยู่สงสัย

คงต้องรอให้เริ่มซื้อกลับกันมาสเตอร์ แอด (MACO)  ธวัช  มีประเสริฐสกุล  ผู้จัดทำ  หุ้นสามัญ  24/11/2549  23/11/2549  1,000,000  4.65  ขาย    
มาสเตอร์ แอด (MACO)  ธวัช  มีประเสริฐสกุล  ผู้จัดทำ  หุ้นสามัญ  12/12/2549  08/12/2549  1,000,000  4.34  ขาย    
มาสเตอร์ แอด (MACO)  ธวัช  มีประเสริฐสกุล  ผู้จัดทำ  หุ้นสามัญ  13/12/2549  12/12/2549  800,000  4.25  ขาย    
มาสเตอร์ แอด (MACO)  วิชิต  ดิลกวิลาศ  ผู้จัดทำ  หุ้นสามัญ  27/12/2549  22/12/2549  49,960  3.54  ซื้อ
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

BHT เขียน:ของผมหมายถึง FE P-FCB CHUO ครับ

ลืมนึกไปว่ามี MATCH กับ MACO ด้วย

ที่โพสต์กระทู้ถามหมายถึง ธุรกิจตัวแทนโฆษณาน่ะครับ ที่ปู่บัฟเฟตต์บอกว่า ธุรกิจต้องโฆษณา ไม่โฆษณาลูกค้าก็จะลืม ทำให้บริษัทพวกนี้ยังคงทำเงินได้ตลอด อะไรทำนองนี้ครับ
อาจจะเป็นเพราะข้อเสียของบริษัทพวกนี้จะขึ้นอยู่กับสภาวะเศรษฐกิจมากเกินไปป่าวคับ เวลาเกิด อะไรที งบที่ตัดง่ายที่สุดก็คืองบโฆษณานี่เอง

เวลาเศรษฐกิจดีๆก็ตั้งบริษัทเองซะเลยย้ายเงินเข้ากระเป๋าซ้ายไปกระเป๋าขวาเช่น กลุ่มสหพัฒน์ กลุ่มชิน ฯลฯ  8)  เพราะยังไงๆก็ต้องใช้การตลาดนำสินค้าอ่ะคับ

แต่เราๆพูดถึงกันนี้เดี๋ยวเฮีย ปรัชญา อาจจะมาแจมนะคับ  8)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
Ryuga

โพสต์ที่ 15

ลือน้อง CHUO ไปได้  :lovl:  อุตส่าห์ตั้งฉายาเสียๆ หายๆ ให้ สงสัยแต่ FE กับ P-FCB ไหงไม่ติดโผหุ้นต่ำ book กับเขาหนอ  :P
โพสต์โพสต์