ค่าเสื่อมราคานี่ ในงบดุลแสดงเพิ่มขึ้นลดลงอย่างไรคับ A=L+E

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ค่าเสื่อมราคานี่ ในงบดุลแสดงเพิ่มขึ้นลดลงอย่างไรคับ A=L+E

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบว่า  ในแต่ละมีพวกอาคาร เครื่องจักร อุปกรณ์  ที่เสื่อมราคาลงตามหลักบัญชี  เหล่านี้
มีผลต่อ สมการ A = L + E อย่างไร
(เดาเองคือ Asset ต้อง - ,  แต่ไม่ทราบว่าตัวใดจะทำให้ Balance กัน ในสมการ ??)

ขอบคุณครับ
chamapa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มันจะหักล้างกันเองครับไม่ได้จับคู่กับ L หรือ E ครับ คือ สินทรัพย์ มีมูลค่าลดลง แต่ค่าเสื่อมจะเพิ่มขึ้น เมื่อรวมกันก็จะได้เท่าเดิม
เช่น สินทรัพย์มูลค่า 1m หักด้วยค่าเสื่อม 200k = 800k
ก็จะได้ว่า   สินทรัพย์   800k
               ค่าเสื่อม     200k
         รวมสินทรัพย์       1m.

ถ้ามีข้อผิดพลาดช่วยแย้งด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
There is a will, there is a way
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

สมการหลักๆ จะเป็นดังนี้ครับ
       สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน + กำไร

กำไร เกิดจาก รายได้ - ค่าใช้จ่าย ดังนั้น
       สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน + รายได้ - ค่าใช้จ่าย
หรือ  สินทรัพย์ + ค่าใช้จ่าย = หนี้สิน + ทุน + รายได้ --------------(*)

ค่าเสื่อมราคาทำให้สินทรัพย์มีมูลค่าลดลง ในจำนวนเดียวกับที่จะไปเพิ่มอยู่ในส่วนของค่าใช้จ่าย ทำให้งบ balance กันครับ

เช่นค่าเสื่อมราคา 10M จากสมการ (*) จะได้ว่า
                ค่าใช่จ่าย(ค่าเสื่อม)เพิ่มขึ้น 10M
                            สินทรัพย์ลดลง 10M

ไม่รู้ว่าพอจะเข้าใจไหม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 4

[quote="Saran"]สมการหลักๆ จะเป็นดังนี้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

แต่ขอความมั่นใจนิดนึงว่าผมเข้าใจถูกต้อง

สมมุติว่าผมลงทุนซื้อตึก มูลค่า 10 ล้านบาทในปีที่ 1
แสดงว่าปีนั้นผมมี
สินทรัพย์ 10 ล้านบาท (คือตึก)
หนี้สิน   ไม่มีเพราะเป็นเงินตัวเอง
ทุน   10 ล้านบาท

ปีต่อมา  ถ้าสมมุติว่าผมไม่ได้ดำเนินการอะไร  (คือไม่มีรายได้)  แต่สมมุติว่ามีค่าเสื่อมปีละ 1 ล้านบาท  แสดงว่าสินทรัพย์ผมต้องลดลง 1 ล้านบาท ดังนี้

สินทรัพย์ 9 ล้านบาท
หนี้สิน  0
ทุน เหลือ 9 ล้านบาท  เนื่องจากมีค่าใช้จ่ายคือค่าเสื่อมราคาของอาคาร

ที่ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกใช่มั้ยเอ่ย
champ

โพสต์ที่ 6

[quote="Saran"]
ค่าเสื่อมราคาทำให้สินทรัพย์มีมูลค่าลดลง ในจำนวนเดียวกับที่จะไปเพิ่มอยู่ในส่วนของค่าใช้จ่าย ทำให้งบ balance กันครับ [/quote]

คำว่าค่าใช้จ่ายนี่คืองบกำไรขาดทุนใช่เปล่าครับ
ผมดูงบกำไรขาดทุนของบริษัทนึง ทำไมมันไม่มีรายการ
ค่าเสื่อมราคาครับ  หนี้สงสัยจะสูญก็ไม่มี
ทั้ง 2 ตัวนี่ต้องเอามาลงเป็นค่าใช้จ่ายในงบกำไรขาดทุนไม่ใช่เหรอครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

[quote="champ"]คำว่าค่าใช้จ่ายนี่คืองบกำไรขาดทุนใช่เปล่าครับ
ผมดูงบกำไรขาดทุนของบริษัทนึง ทำไมมันไม่มีรายการ
ค่าเสื่อมราคาครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 8

เท่าที่เรียนมา Depreciation Expense
เป็น expenseทำให้ Owner's Equity ลดลง ด้วยการ debit
ส่วน Accumulated Depreciation เป็น contra asset
ทำให้ Asset ลดลง ด้วยการ credit

Debit             Credit
Depreciation Expense, Building                X
Accumulated Depreciation, Building                                X

จาก A=L+E
ลดลงทั้ง2ฝั่งสมการ สมการเลยสมดุล
เข้าใจแบบนี้ไม่ทราบว่าถูกหรือเปล่าครับ
bid please!!
BKP

โพสต์ที่ 9

ค่าเสื่อมดูจากงบกำไรขาดทุนตรงๆ คงไม่เห็น ต้องไปดูหมายเหตุประกอบงบ (บอกว่าหักค่าเสื่อมจากสินทรัพย์อะไรบ้างเท่าไร) และ ที่งบกระแสเงินสด (บอกตัวเลขรวม)
ค่าเสื่อมจากมาจากสินทรัพย์ของบริษัท ถ้าเป็นสินทรัพย์ที่ใช้ในการผลิตโดยตรงเช่น เครื่องจักร ค่าเสื่อมจะเป็นส่วนหนึ่งของต้นทุนผลิต แต่ถ้าเป็นสินทรัพย์ที่ไม่เกี่ยวกับการผลิต เช่น อุปกรณสนง รถผู้บริหาร จะเป็นส่วนหนึ่งในค่าใช้จ่ายบริหาร
champ

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ พี่ลูกอีสาน
สงสัยต้องมาเรียนกับพี่ บ่อยๆแล้วครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

champ เขียน:ขอบคุณครับ พี่ลูกอีสาน
สงสัยต้องมาเรียนกับพี่ บ่อยๆแล้วครับ
ยินดีครับ ผมก็เรียนรู้จากคนอื่นมาอีกที
เคยเรียนบัญชีแค่ 7 ตัวเท่านั้นครับ

ว่าแต่คุณแชมป์ มีตัวเล็ก 3 คนเลยหรือครับ
จำได้ว่า 1.5-2 ปีที่แล้วเพิ่งบอกว่ามีคนสุดท้อง
น่ารักดีนะครับ มีหลายๆคน
ยกเว้นตอนเลี้ยง ถ้าไม่มีคนช่วยก็คง.. :vm:
champ

โพสต์ที่ 12

[/quote]

ยินดีครับ ผมก็เรียนรู้จากคนอื่นมาอีกที
เคยเรียนบัญชีแค่ 7 ตัวเท่านั้นครับ

ว่าแต่คุณแชมป์ มีตัวเล็ก 3 คนเลยหรือครับ
จำได้ว่า 1.5-2 ปีที่แล้วเพิ่งบอกว่ามีคนสุดท้อง
น่ารักดีนะครับ มีหลายๆคน
ยกเว้นตอนเลี้ยง ถ้าไม่มีคนช่วยก็คง.. :vm:[/quote]

มี 2 คนครับพี่ แค่ 2 ผมก็จะแย่แล้วครับ
ตัวเล็ก 2.3 ปี แบบพี่บอกแหละครับ
ขอบคุณมากนะครับ อุตส่าห์จำได้ด้วย
ผู้หญิงหลานสาวครับ นี่มีมาอีกคนครับหลานสาวอีก
6 เดือนแล้วครับ หลานสาวคนในรูป ตอนนี้อนุบาล 1 แล้วครับ
ว่าแล้วผมขอถามคำถามต่ออีกหน่อยนะครับ
กำไรสะสมที่โชว์ในงบครับพี่
มันมีความหมายอะไรบ้างครับ
เป็นเงินที่สามารถเอามาจ่ายปันผลได้หรือเปล่าครับ
หรือเป็นเงินที่ที่โชว์ไว้เฉยๆหรือไว้เพื่อเอาไปลงทุนต่อครับ
อ้อ ลืมเลยครับ พี่ลูกิสานมีตัวเล็กกี่คนครับ
หรือว่าโตหมดแล้วครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

champ เขียน:ว่าแล้วผมขอถามคำถามต่ออีกหน่อยนะครับ
กำไรสะสมที่โชว์ในงบครับพี่
มันมีความหมายอะไรบ้างครับ
เป็นเงินที่สามารถเอามาจ่ายปันผลได้หรือเปล่าครับ
หรือเป็นเงินที่ที่โชว์ไว้เฉยๆหรือไว้เพื่อเอาไปลงทุนต่อครับ
อ้อ ลืมเลยครับ พี่ลูกิสานมีตัวเล็กกี่คนครับ
หรือว่าโตหมดแล้วครับ
กำไรสะสม คือกำไรที่กิจการทำหามาได้ตั้งแต่ก่อตั้งบริษัท ปกติจะเพิ่มถ้ากิจการมีกำไร และจะลดหากขาดทุนหรือมีการจัดสรรเป็นไปสำรองตามกฏหมายหรือที่เจอบ่อยที่สุดคือจัดสรรเป็นปันผล ถ้าจำไม่ผิด ตามกฏหมายบริษัทสามารถจ่ายปันผลได้ หากกำไรสะสมยังเป็นบวก

จากสมการอมตะของบัญชี
สินทรัพย์ = หนี้+ทุน

หนี้+ทุน กลายเป็นสินทรัพย์ต่างๆ กำไรสะสมจะอยู่ในส่วนทุน  ดังนั้นกำไรสะสมก็เป็นส่วนหนึ่งของสินทรัพย์ครับ อาจจะยังเป็นเงินสด หรือนำไปเป็นเงินทุนหมุนเวียน หรือนำไปซื้อเป็นที่ดิน อาคารเครื่องจักรแล้วก็ได้ครับ

ปกติกิจการจะจ่ายปันผลจากกำไรสะสม ก็ควรจะมีเงินสดเพียงพอ ไม่อย่างนั้นก็ต้องไปกู้มาจ่ายหรือขายสินทรัพย์เพื่อให้ได้เงินสดมาจ่ายปันผล ซึ่งพบได้ไม่บ่อยครับ

จากสมการ สินทรัพย์=หนี้+ทุน เช่นกัน กิจการใดที่มีกำไรสะสมสูงๆ ทุนก็สูงตาม แสดงว่ากิจการใช้เงินทุนจากผู้ถือหุ้นมากกว่าการกู้ยืม ดังนั้นกิจการมีความมั่นคงดีกว่าครับ

ผมมี 2 คนครับ คนโตเรียน อ.1 คนเล็ก 1.7 ขวบ
หนทางอีกยาวไกลครับ :oops:
champ

โพสต์ที่ 14

คนโต ผม ป.1 แล้ว
คนเล็กสูสีกันครับ
ของผมยังไม่พูดเลยครับ คนเล็ก
แต่ซนโคตร ตัวโตเรียบร้อยไปเลยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 15

champ เขียน:คนโต ผม ป.1 แล้ว
คนเล็กสูสีกันครับ
ของผมยังไม่พูดเลยครับ คนเล็ก
แต่ซนโคตร ตัวโตเรียบร้อยไปเลยครับ
ของผมก็ยังพูดได้ไม่กี่คำครับ ผู้ชายพูดช้ากว่าผู้หญิง
คนโตของผมกว่าจะพูดสื่อสารได้ก็ 3 ขวบ ช้าครับ
ตอนนี้ก็พูดไม่ชัดเท่าไหร่ แต่พัฒนาการอื่นๆปกติ

คนเล็กก็ซนเหมือนกัน ตอนนี้ชอบแกล้งพี่แล้วครับ :D

ตอนนี้ระวังนะครับ มีคนเตือนแก็งฉกเด็กหนีขี้นรถตู้ไปเลย
พวกนี้จับได้ต้องประหารอย่างเดียว..  :evil:
champ

โพสต์ที่ 16

ชอบแกล้งพี่นี่สงสัยปกติหรือเปล่าครับ
ของผมนี่ก็เหมือนกัน ตบหัวพี่อยู่เรื่อยเลย
ต้องคอยดูครับ มันแกล้งพี่มัน พี่ก็ไม่กล้าทำน้อง
เพราะพ่อสอนไว้ต้องรักน้อง
บางทีน้องแกล้งซะเจ็บก็ไม่กล้าบอกพ่อกลัวพ่อหาว่าไม่รักน้องอีก 555
ผม ชายคู่เลย ไม่มีหญิงเลย
ของพี่ละครับ เหมือนกันหรือปนกันครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

ชายคู่เหมือนกัน
อยากจะได้ผู้หญิงสักคนครับ

มีคนแนะนำให้หมอเลือกเพศแบบคัดแยกอสุจิ รับรองผล 100%
เพราะคนแนะนำทำมาแล้ว แต่ผมมาลองคิดดูให้เป็นไปตามธรรมชาติน่าจะดีกว่า ลองคิดดูครับ ปกติตัวที่วิ่งไวแข็งแรงที่สุด จะได้ผสมกับไข่ แต่ถ้าวิธีนี้หมอคงไม่รู้ว่าตัวไหนแข็งแรง... :lol:

เรื่องอยากได้ลูกผู้หญิงสงสัยต้องปรึกษาพี่นริศครับ พี่แกมีสูตรเด็ด แกว่างั้นนะ :D
champ

โพสต์ที่ 18

ของผมพอแล้วครับ
ปิดแล้ว สองคนก็แย่แล้วครับ
อวยพรให้พี่ละกันขอให้ได้ผู้หญิงสมใจครับ
โพสต์โพสต์