ดูยังไงว่าหุ้นมีเจ้ามือ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นช่วงหลังๆชอบบอกกันว่า เจ้ามือทำแบบนั้น เจ้ามือทำแบบโน้น ผมดูไม่เห็นเป็นเลยว่า เจ้ามือเป็นไงหว่า หรือมีวิธีดูว่า คำสั่งการซื้อขายมาจากคนๆเดียวเป็นคนกำหนดราคาหุ้น จริงๆก็ไม่น่าจะทำได้กันเพราะมีแต่ broker ที่ทำได้ แต่รู้สึกว่า คนจะมั่นใจมากเลยว่า "ต้องมีเจ้ามือ"

สงสัยผมจะตกหล่นความรู้เรื่องนี้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
I do not sleep. I dream.
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

ดูไม่เป็นเหมือนกัน

ถ้าราคาวูบวาบ ทั้งที่ไม่มีข่าวอะไร อย่างนี้น่าจะใช่
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 3

ไม่แน่ใจว่ามีจริงมั้ย
แต่เดาๆว่ามีบ้างแหละ
บางทีดูได้ตอนเทรด วิธีการวิ่งขึ้นลง มีจังหวะจะโคนคล้ายๆกันหลายๆวันติดกัน

บางที บางตัวชอบนับหุ้นตอนคอลล์ หรือพรีโอเพ่น
เช่น ถ้าจะนับแรงขายที่เหลือ ในวันนั้น หรือใกล้เคียงแถวๆวันนั้น
ก็ตั้งราคาเสนอซื้อที่เว่อร์ๆ จากราคาสุดท้าย หรือตั้งสูงไปถึงราคาที่ตนอั้นไว้ ว่าจะคุมทุนที่จะซื้อเฉลี่ย หรือตั้งสูงไปถึงราคาแนวต้านในระยะใกล้ๆนั้น
เพื่อดูว่า ข้างบนที่ขวางอยู่ คงเหลืออีกราวกี่มากน้อย

ทั้งนี้ เป็นแค่การเดาส่วนตัวเฉยๆ มิใช่ข้อเท็จจริงที่ทราบมาแต่ที่ใด

:lol:
aot

โพสต์ที่ 4

ลองนั่งดูหุ้นที่ปั่นขี้นๆลงๆตลอดวันสักเดือนนึง แล้วสังเกตุการ bid offer การmanipulate หุ้นดูสิครับ
 อยากได้ประสพการณ์ตรงด้องลองเข้าไปซื้อร่วมด้วย แล้วจะรู้สึกว่ามีเจ้ามือรึเปล่า
หากคิดจะแก้แค้นหุ้น  ให้ขุดหลุมไว้สองหลุม
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 5

ไม่รู้เหมือนกัน แล้วก็ไม่เคยสนใจด้วย

ลงทุนตามพื้นฐาน ก็ดูบัญชี ประเมิณมูลค่า รอซื้อ

เทรดหุ้นก็ดูกราฟ ดูวอลุ่ม

ยังไม่เจอทฤษฎีที่ต้องดูเจ้าเลย  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

แวะมาทักทายพี่หมอ aot ครับ ไม่ได้เข้าโพสต์นานมากเลยครับเนี่ย
_________
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

007-s เขียน:ไม่แน่ใจว่ามีจริงมั้ย
แต่เดาๆว่ามีบ้างแหละ
บางทีดูได้ตอนเทรด วิธีการวิ่งขึ้นลง มีจังหวะจะโคนคล้ายๆกันหลายๆวันติดกัน

บางที บางตัวชอบนับหุ้นตอนคอลล์ หรือพรีโอเพ่น
เช่น ถ้าจะนับแรงขายที่เหลือ ในวันนั้น หรือใกล้เคียงแถวๆวันนั้น
ก็ตั้งราคาเสนอซื้อที่เว่อร์ๆ จากราคาสุดท้าย หรือตั้งสูงไปถึงราคาที่ตนอั้นไว้ ว่าจะคุมทุนที่จะซื้อเฉลี่ย หรือตั้งสูงไปถึงราคาแนวต้านในระยะใกล้ๆนั้น
เพื่อดูว่า ข้างบนที่ขวางอยู่ คงเหลืออีกราวกี่มากน้อย

ทั้งนี้ เป็นแค่การเดาส่วนตัวเฉยๆ มิใช่ข้อเท็จจริงที่ทราบมาแต่ที่ใด

:lol:
นึกว่าจะเจอสำนวนแบบ มีการเขย่าๆ ฟองฟู่ๆ ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
007-s

โพสต์ที่ 8

[quote="HVI"]

นึกว่าจะเจอสำนวนแบบ มีการเขย่าๆ ฟองฟู่ๆ ...
โพสต์โพสต์