อยากสอบถามเรื่องการเปิดบัญชีครับ ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากสอบถามเรื่องการเปิดบัญชีครับ ...

โพสต์ที่ 1

ผมขอรบกวนพี่ๆหน่อยนะครับ ....

ผมอยากทราบว่าการเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นจะต้องมีอายุเท่าไหร่ถึงจะเปิดได้ครับ ?

ผมเคยได้ทราบมาบ้างว่าต้องมี อายุ 20 ปี บริบูรณ์ ถึงจะสามารถเปิดบัญชีได้ แต่ถ้าอายุไม่ถึง สมมุติเช่น 18 ปีบริบูรณ์ จะต้องให้ผู้ปกครองอนุญาติ ซึ่งผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่า ต้องให้ผู้ปกครองอนุญาติทุกครั้งที่ทำธุรกรรมการซื้อขายหุ้น หรือให้อนุญาติเฉพาะในขั้นตอนการเปิดบัญชี ซึ่งถ้าเปิดบัญชีได้แล้วก็สามารถซื้อขายหุ้นได้ตามปกติโดยไม่ต้องได้รับการอนุญาติจากผู้ปกครอง ...

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ
takechi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ทราบจาก broker เขาบอกว่า อายุ 18 ยังไม่ได้ครับ
แต่จะเป็นลักษณะ NORMINEE ครับ คนอายุ 20 ปีเปิดบัญชี
อายุ 18 สั่งซื้อขายครับ.... :!:
โพสต์โพสต์