+ขาดทุนหนักที่สุดในชีวิต เท่าไรกันครับ+

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

+ขาดทุนหนักที่สุดในชีวิต เท่าไรกันครับ+

โพสต์ที่ 1

สำหรับตัวผมแล้ว ...

ยังไม่รู้ว่าชีวิตนี้ ยังจะขาดทุน (จริงๆ / ไม่ใช่ขาดทุนทางบัญชีแต่อย่างใด) อีกเท่าไร

ปี 2550 นี้ ถ้านับตั้งแต่ต้นปี มูลค่าความมั่งคั่งผมหายไปแล้วเนื้อๆ xxx,xxx บาท  :wall:  :wall:  :wall:
เยอะมากสำหรับคนอายุ 20 ต้นๆ อย่างผม เหอๆ

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ขาดทุนหนักที่สุดในชีวิตนี้ เท่าไรกันบ้างครับ  :?:  :?:  :?:

ขอไปทำธุรกิจ แล้วจะกลับมาลงทุน (อย่างมีความรู้ **มากกว่านี้**) ต่อ ครับ

See ya!  8)  ...
กุหลาบงามหลังฝน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

อิอิ แค่หลักหมื่น
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ของแบบนี้ต้องนับเป็น เปอร์เซนต์ครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
beammy

โพสต์ที่ 4

Accidental Hero เขียน:ของแบบนี้ต้องนับเป็น เปอร์เซนต์ครับ
28% จากราคาที่ซื้อมา จ้ะ ...
jaychou

โพสต์ที่ 5

เจ้าเกิดมา เจ้ามี อะไรเล่า
แล้วมัวเมา โลภมาก ไปไฉน
เมื่อเจ้าตาย เจ้าได้ อะไรไป
เจ้าก็ได้ เหมือนเป็น เช่นเจ้ามา

(ท่านพุทธทาส)
triathlon

โพสต์ที่ 6

มาให้กำลังใจคะ
คนหนุ่ม พลาดแต่หนุ่ม ถือเป็นประสพการณ์ชีวิตที่คุ้มค่า เรียนรู้จากข้อผิดพลาดของตัวเอง ได้เปรียบกว่าหลายคนที่พลาดตอนแก่ หรือไม่มีโอกาศเรียนรู้จากข้อผิดพลาดเลย
พี่ว่า พี่เองน่าจะขาดทุนกับหุ้นไปหลายแสนนะ เพราะโดนหลายหมัด ต่างกรรม ต่างวาระ แถมหลายครั้งที่เสียค่าโง่ซ้ำ :wink: อันนี้ ควรตบกกหูตัวเองเสียสองฉาด
พี่ว่าคุณมาถูกทางนะ คิดเรื่องลงทุนตั้งแต่หนุ่ม คิดก่อนรวยเร็วกว่า

ท้อได้ แต่ห้ามถอยเด้อ อยู่เป็นเพื่อนกันก่อน :lol:
just one life, use it!
ภาพประจำตัวสมาชิก
tattoo_thai

โพสต์ที่ 7

ไม่รู้จะเรียกว่าขาดทุนดีรึเปล่า... ผมถูกหุ้นส่วนโกงไปล้านกว่าบาทสมัยทำธุรกิจส่วนตัว ตอนนั้นอายุประมาณ 28 ปี นับว่าสาหัสมากในตอนนั้น ( ผมเริ่มทำธุรกิจตอนอายุ 26 ปี ด้วยเงินทุนหนึ่งแสนบาท )

กว่าจะกลับมาตั้งหลักได้ใช้เวลาปีกว่าๆ... ตอนนี้ชีวิตเริ่มโอเค กลับมาเป็นพนักงานประจำ ไม่คิดจะทำธุรกิจเองแล้วครับ

แต่ผมจะเป็นหุ้นส่วนของกิจการดีๆในตลาดหลักทรัพย์ โดยที่หุ้นส่วนใหญ่หรือผู้บริหารของกิจการนั้นต้องซื่อสัตย์และแฟร์ครับ

ไม่ผ่านกฎข้อแรกนี้ กิจการจะดียังไง งบสวยแค่ไหน หรือ model ธุรกิจสุดยอดขนาดไหน

ผมก็จะไม่ไปเป็นหุ้นส่วนเด็ดขาดครับ
path2544

โพสต์ที่ 8

beammy เขียน: 28% จากราคาที่ซื้อมา จ้ะ ...
% จากเงินลงทุนสิครับ ถึงจะเห็นภาพ ครับ แต่ขอถามนิดครับ คุณ beammy ขาย STPI ไปแล้วหรือครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
oatty

โพสต์ที่ 9

ไม่รู้คนอื่นจะคิดเหมือนผมหรือเปล่า และมันจะเกี่ยวข้องกับกระทู้มั้ยเนี่ย..

ก่อนอื่น น้องบีมมี่เลิกเอาหัวเขกกำแพงก่อน..
หลังจากนั้นก็จะดีขึ้น

บอกตามตรง เห็นภาพทำร้ายตัวเองทีไร ใจไม่ดี
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 10

ก่อนเปิดพอร์ต  เจ้ามีหุ้นอะไร  มาด้วยเล่า
แล้วมัวเดา(เก็ง)  โลภมาก  ไปไฉน
เมื่อล้างพอร์ต  เจ้าได้  หุ้นใดไป
เจ้าก็ได้ เหมือนเป็น เช่นเจ้ามา
:lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==

โพสต์ที่ 11

ถ้านับเปอร์เซนต์รายตัว
ตอนนี้
THANI   ราคาทุน 1.17  ราคาปัจจุบัน  0.88     -24.57 %

เพียงแต่ว่าผมมีน้อยแค่ 500 หุ้น

ถ้านับจำนวนเงิน จำไม่ได้แล้ว รายตัว คงเป็นหลักหมื่น

ผมว่าคุณ beammy ลองทบทวนก็ดี ดูว่าพลาดตรงไหน ถึงได้ติดหุ้นแบบนี้

ว่าแต่ว่าจะถอยแล้วหรือครับ แล้วจะไปประชุมผู้ถือหุ้นวันที่ 24 เมษายน หรือเปล่าครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"

โพสต์ที่ 12

oatty เขียน: ก่อนอื่น น้องบีมมี่เลิกเอาหัวเขกกำแพงก่อน..
หลังจากนั้นก็จะดีขึ้น
เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ
และผมขอแนะนำเพิ่มเติม ว่าห้ามเปลี่ยนเป็นรูปนี้ :doi:
jaychou

โพสต์ที่ 13

[quote="ต.หยวนเปียว"]ก่อนเปิดพอร์ต
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 14

Kest          Buy 64@4000  Sell  39.75@4000

บทเรียนราคาแพงจากหุ้นตัวที่ 2 ในชีวิต ซื้อตอนขาลงรอบที่แล้วเลยคับ
หลังจากนั้นไม่เคยปล่อยให้หุ้นที่ไม่แน่ใจพื้นฐานลงเกิน 5 % ครับ
(ปล.ยกเว้นลงเร็วเกินแล้วไปทำธุระข้างนอกอยู่)

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ปล.อีกรอบ    ก็เพราะได้บทความของเฮียคลายเครียดนี่แหละที่ช่วยให้คิด
ได้
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Ryuga

โพสต์ที่ 15

ทำการบ้านดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
เขาพรั่นพรึงอกสั่นฤาหวั่นไหว
เราตั่งมั่นเชื่อมั่นไม่หวั่นใคร
ล้วนกำไรไหลเข้ากระเป๋าเอย   :ep:

ทำการบ้านดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
เขาพรั่นพรึงอกสั่นฤาหวั่นไหว
เราตั่งมั่นเชื่อมั่นไม่หวั่นใคร
เพราะงั้นงัยเลยติดดอยจ๋อยเลยเรา   :vm:  :vm: ............  :rofl:  :rofl:  :rofl:
Onokung

โพสต์ที่ 16

บางครั้งซื้อแล้วลงก็ไม่ได้แปลว่าคิดผิด
บางครั้งซื้อแล้วขึ้นก็ไม่ได้แปลว่าคิดถูก

คำเตือน : ความคิดไม่ได้เป็นสิ่งที่จับต้องได้ แต่เงินจับต้องได้  :lovl:

เข้ามาให้กำลังใจครับ  :roll:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 17

ผมก็เคยมีปีที่แย่ๆครับ

หุ้น 2 ใน 7 ตัวลบ มากกว่า 60%

คงเป็นเพราะเป็นปีแรกที่เริ่มลงทุนในหุ้นอย่างจริงจัง แต่โชคดีหน่อยที่มีหุ้นกระจายหลายๆตัว และก็เริ่มเล่นเงินเลยไม่เยอะมาก ก็เลยขาดทุนไม่มากนัก

พอร์ทปีนั้นเลยติดลบไปเกือบ 20%

จากนั้นก็สะสมประสบการณ์ มาเรื่อยๆ อ่านหนังสือ สัมมนา และที่ขาดไม่ได้คือเข้าอ่านกระทู้ในเวบ Thaivi นี้

ปีต่อมาสถานการณ์เปลี่ยน กลับมากำไร 34% จากเงินต้นทั้งหมด cover ส่วนที่ขาดทุนไปทั้งหมดแล้ว

ปีนี้คาดหวังแค่ 13-14% ผมก็พอใจแล้วครับ (ตอนนี้ได้ประมาณ 8%)

ได้รับบทเรียนจากการลงทุนในหุ้นเลยว่า
1.อย่าใส่ไข่ไว้ในตะกร้าใบเดียว (ถ้าเราไม่รู้ลึกสุดๆๆๆๆๆๆจริงๆ)
2.เริ่มลงทุนแต่เนิ่นๆ ถ้าผิดพลาดจะได้ผิดพลาดจากเงินไม่เยอะนักและมีโอกาสแก้ตัวอีกหลายสิบปี

สู้ๆครับทุกคน :)
VI ฝึกหัด
ลุงทีม

โพสต์ที่ 18

ล้านต้นๆครับ...ไม่ได้โม้ :shock:  :shock:  :shock:
peeupsky

โพสต์ที่ 19

ขาดทุนไป 30 กว่า % ไปเรียบร้อยละ
ในพอร์ตยังไม่นับอีก

แฮะๆ มองซะว่าเป็นการจ่ายค่าเล่าเรียน
misterjai

โพสต์ที่ 20

50% ครับ

8)  8)  8)
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
birdflu

โพสต์ที่ 21

20% ต้นๆครับ

หุ้น smoothies ทั้งนั้น :lol:

เข็ดแล้วครับ จำแล้วครับ
มีความรอบคอบมากขึ้นครับ
ศึกษามากขึ้นครับ
แล้วก็มีความคาดหวังที่ realistic มากขึ้นครับ

ป๋มจะเลิกเป็นแมง
โอ๊ตส์!!!!

ขอให้ทุกท่านร่ำรวย และอย่าหมดกำลังใจ
Keep Calm And Chive On
qingwen

โพสต์ที่ 22

30 กว่าเปอร์เซ็นต์เหมือนกันครับ

คือหุ้นเหลือมูลค่า 30กว่า % ของต้นทุน

เป็นตัวเลขทางบัญชี แล้วเราก็อึด รอจนขาดทุนน้อยค่อยขาย

น้อยนี่ก็หลักแสนแหละครับ

ถ้าเอาเท่ก็ต้อง PICNI ครับ ซื้อ 0.96 ขาย 0.37

เท่าไหร่ไม่ได้คิด เพราะมีแค่หมื่นหุ้น  :lol:
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
artvr4

โพสต์ที่ 23

jas-w2 @  .75    ตอนนี้ ไม่รุ้เหลือเท่าไหร่ เผอิญอยู่ในพอร์ดของเพื่อน
:lol:  :lol:
ค่าวิชา หมดไปหลายหมื่นเหมือนกัน ตอนรู้จักตลาดหุ้นใหม่ๆ
Ryuga

โพสต์ที่ 24

หนักสุดคือตอนทำธุรกิจกับเพื่อนครับ ผมชิง cut loss 100% แต่เพื่อนๆ ที่เหลือทั้งหมดของผมมองโลกในแง่ดีเกินไปเลยขาดทุน 160% เพราะนอกจากเงินต้นจะสูญแล้วยังต้องใช้หนี้อีกด้วย (หุ หุ   :ep: )
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 25

ที่เสียหายเยอะที่สุดคือปล่อยให้คนยืมเงินไปหลายแสน
ต้องใช้เวลาตามคืนเป็นปีๆ ต้องไปตามถึงในบ่อน ถึงบ้าน ข้ามรัฐ
จะกลับไปเที่ยวเมืองไทยก็ทำไม่ได้ กลัวเงินสูญตลอดกาล
ยังดีที่มีดอกบ้าง  netรวมเลยไม่ได้ขาดทุนอไร  
แต่กำไรไม่หนำใจเท่าหุ้น :!:  
เลยเป็นประสบการณ์ว่าจะไม่ให้ใครยืมเงินมากๆอีกแล้ว
จะบอกทุกคนที่มายืมว่าติดหุ้นหมด  
ใครถามว่าเล่นหุ้นก็จะบอกว่าขาดทุนหนัก เงินshort
(แม้ว่าจะไม่ขาดทุนจริง) แล้วจะเอ่ยปากยืมเงินด้วย  
ตอนนี้เลยเหมือนเป็นพวก amway มีแต่คนไม่อยากเจอหน้า  :P
เหลือไว้เพื่อนที่ดีที่ไม่คิดปอกลอกก็น่าจะพอแล้ว

ส่วนหุ้นที่ลบหนักสุดคงเป็นตอนเริ่มเล่น
ที่ลบไป40%จากทั้งพอร์ตในเวลาไม่กี่เดือน
ถ้ายอดลบมากสุดคงเป็น PICNI N-Park ไม่ก็ AIT  
ต้องไปดูบัญชีก่อนครับ
bid please!!
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 26

ตัวเดียวหรือตลอดชีวิต

แฟนพี่2ล้านก่าบาท
น้องติ๊ก3ล้านก่าบาท

ตัวลไม่กี่พันไม่กี่หมื่น  ไม่ได้จำมา
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 27

ที่สุดต้อง SSEC-W1 ครับ...

ซื้อเอาไว้ที่ 0.01 บาทเอาไว้ 100 หุ้น แล้วไปขายที่ 0.02 ได้กำไร 100%
แล้วก็อีก 100 หุ้น ถือจน expire ขาดทุนไป 100% ครับ...

สรุปได้ทั้งกำไร 100% และ ขาดทุน 100% ในเวลาเดียวกันเอาไว้อวดชาวบ้าน... 555  :lol:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

คนสนิทบอกว่า

ซื้อ PYT 28 บาท แสนหุ้น แล้วก็มาซื้อเพิ่มตอน 5 บาทไปอีก 900 000 หุ้น
ประมาณทุนตอนนี้ก็ 8 บาท ตอนนี้ยัง SP อยู่เลย

GRAMMY 12 บาท ล้านหุ้น ตอนนี้ 6 บาท
_________
tsutomu

โพสต์ที่ 29

ล้านต้นๆเหมือนกัน เป็นค่าวิชา
yoroshiku onegaishimasu
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

หมดตัวกับธุรกิจ แฮปปี้กับการลงทุน

โพสต์ที่ 30

สำหรับผมแล้วขาดทุนหนักที่สุดก็ตอนลงทุนทำธุรกิจครับ เงินออมเกลี้ยงบันชีเลยครับ ราวๆเกือบล้านบาทครับ จบบริหารธุรกิจมาหมาดๆ ร้อนวิชาทำธุรกิจผลิตสินค้าอย่างหนึ่ง บริหารไปมาๆปีเศษๆเจ้งไม่เป็นท่า เงินออมเกือบล้านบาทหานวับไปกับตา ปิดร้านปิดโรงงาน เก็บเศษเครื่องมือและอุปกรณ์สำนักงานขายเป็นเศษเหล็กได้คืนมาไม่กี่ตังค์
 หันไปทำงานประจำครับ ได้เงินเก็บมานิดหน่อย โดดใส่ตลาดหุ้นเป็นเด็กเทคนิคอยู่2ไตรมาสหายแวบไปสามหมื่นกว่าบาท
 ได้อ่านหนังสือแนววีไอจากหลายท่าน หันมาศึกษาแบบเอาจริงเอาจัง คิดว่าเหมาะกับไสตล์ตัวเองครับ ซึ่งเป็นคนชอบแกะ ชอบเกา ชอบสืบค้นข้อมูลนำมาวิเคราะห์ (ถูกบ้างไม่ถูกบ้าง) ชอบวิพากษ์วิจารณ์(บริหารเองไม่ได้เรื่อง)
 ขณะนี้แฮปปี้กับการทำงานประจำ,นำเวลาว่างมาศึกษาการลงทุนแบบวีไอ และนำเงินออมที่เก็บได้ส่วนใหญ่มาลงทุนในหุ้นของธุรกิจที่คิดและวิเคราะห์แล้วว่าเป็นกิจการที่ดี ถือไปเรื่อยจนกว่าพื้นฐานของธุรกิจเปลี่ยนแปลงไปจนรับไม่ได้
โพสต์โพสต์