เมืองไทยมีบริษัทที่ Turnaround ได้จริงๆ มากน้อยขนาดไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

เมืองไทยมีบริษัทที่ Turnaround ได้จริงๆ มากน้อยขนาดไหนครับ

โพสต์ที่ 1

นับจากปัจจัยภายในบริษัทเองนะครับ เช่นผู้บริหาร การจัดการ ปัจจัยภายนอกเช่น ลดค่าเงิน นี่ไม่นับนะครับ

เหมือนเคยอ่านเจอว่า Buffet ก็ไม่ค่อยเชื่อในเรื่อง Turnaround ซักเท่าไหร่
Impossible is Nothing
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 2

RS นี่พอได้มั๊ยครับ ? แต่ก็ยังพูดไม่ได้ว่า turn around เหมือนกันแฮะ ต้องดูอีกสักพัก ...
It's earnings that count
triathlon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้า turnaround หมายถึงฟื้นกลับจากสภาพหนี้สินล้นพ้นตัว
นึกได้สองบริษัท
ซิโนไทย และ เอสวีโอเอ ทั้งสองบริษัท เคยเข้าฟื้นฟูกิจการในศาลทั้งคู่ ออกมาแล้ว ก็น่าจะพอไปได้ทั้งคู่
just one life, use it!
nowkung

โพสต์ที่ 4

เยอะครับ

jutha
psl
tta
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

nowkung เขียน:เยอะครับ

jutha
psl
tta
พวกเรือผมขอจัดเป็นพวกตาม Cycle ดีกว่าครับ ไม่เช่นนั้นคงต้องดึงพวกโรงกลั่น กับ ปิโตรเคมีมาอีกเป็นแผง....แต่ถ้าช่วง down cycle อีกรอบแล้วเรือกลุ่มนี้ยังรอดมาได้แบบไม่เจ็บตัวมากนักผมก็ว่าน่าสนใจครับ
Impossible is Nothing
tsutomu

โพสต์ที่ 6

ผมว่า sssc ,siam ,vng
yoroshiku onegaishimasu
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

KK กับ AIG ครับ ฟื้นสมัยที่มีการปิด Finance ไปกว่า 50 กว่าแห่ง เหลือรอด 2 แห่ง สมัยก่อน KK ลงไปเหลือประมาณ 2 บาท พอฟื้นขึ้นมา ก็ขึ้นไปกว่า 50 กว่าบาทสมัยรุ่ง ๆ ถ้าจำไม่ผิด ปัจจุบันก็อยู่ตรงประมาณ 30 บาท แถมตอนนี้แข็งแรงเป็นธนาคารเพื่อรายย่อยอีกรายด้วย และจ่ายปันผลค่อนข้างดีอีกด้วย ใครกล้าบ้าบิ่นถือตอนราคาประมาณ 2 บาทแล้วถือมาขายตอน 50 กว่าบาท ก็คงรวยไม่รู้เรื่องเหมือนกันครับ

ส่วน AIG เป็นบริษัทที่ไป TAKEOVER มาจากบริษัทบางกอกอินเวสต์เมนต์ หรือ BIG พอ Take เสร็จก็ออกจากตลาดไป เพราะมีผู้ถือหุ้นใหญ่แน่นปึ๋ก คือ AIA ครับ นี่ก็ฟื้นจนตอนนี้เป็นธนาคารเพื่อรายย่อยไปอีก 1 รายแล้วเช่นกันครับ
thawattt

โพสต์ที่ 8

สำหรับนอกจากธุรกิจการเงินเท่าที่จำได้ก็คือ

ATC นี่ก็ขาดทุนหนักมาก่อน แล้วฟื้นตอนหลังครับ

Top ที่ก่อนเข้าตลาดก็เหมือนกัน ต้องให้ปตท.เข้าไปเยียวยา แล้วปรับโครงสร้างธุรกิจใหม่ แล้วนำกลับมาเข้าตลาดจนมีกำไรค่อนข้างมากครับ

Cp7-11 ธุรกิจค้าปลีกก่อนเข้าตลาดนี่ก็ขาดทุนมากว่า 100 ล้านบาทมาก่อน เพราะวางกลยุทธ์ผิดในเรื่องการขยายสาขา โดยการซื้อพื้นที่เป็นเจ้าของเอง ทำให้สิ้นเปลืองค่าใช้จ่ายค่อนข้างมาก ต่อมาเปลี่ยนกลยุทธ์เป็นการเช่าพื้นที่บ้าง ให้แฟรนไชส์บ้าง ขยายสาขาจำนวนมาก ธุรกิจก็พลิกฟื้นกลับมามีกำไรเป็น 1000 กว่าล้านในขณะนี้ครับ

ผมคิดว่าในหลายสิบปีนี้มีหลายตัวเหมือนกันครับต้องไปค้นดูครับ และเป็นหลาย ๆ อุตสาหกรรมด้วย ถ้าจำไม่ผิดจะมีธุรกิจตัวหนึ่งที่ทำยางรถยนต์ด้วยครับ  ตอนนั้นพนักงานต้องลดเงินเดือนกันเลยเพื่อทำให้ธุรกิจมันพลิกฟื้นขึ้นมาให้ได้ก่อน พอพลิกฟื้นได้ ก็ทำกำไรติดต่อกันมาเป็นเวลาหลายปีครับ

เอาแค่นี้เท่าที่จำได้ก่อนนะครับ
nakron

โพสต์ที่ 9

bh
ภาพประจำตัวสมาชิก
ROGER

โพสต์ที่ 10

DCC จากหุ้นเน่า เป็นหุ้นปันผลชั้นดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 11

Lynch กล่าวไว้ว่า most turnaround stock never turn
โพสต์โพสต์