กู้เงินมาจ่ายปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

การที่ บจ กู้เงินมาจ่ายปันผล จะดีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
สามารถตกแต่งเรโช อะไรได้บ้างครับ
Viewtiful Investor
Verified User

โพสต์ที่ 2

เป็นการเปลี่ยนโครงสร้างเงินลงทุนโดยลด Equity แต่ไปเพิ่ม Liability ดีตรงที่ลด WACC ไม่ดีที่มี Interest Expense มากขึ้น

รวมๆแล้ว ในทางทฤษฎี จะถือว่าดีขึ้น ถ้าสัดส่วนของ D/E ไม่สูงเกิดไป มูลค่ากิจการจะเพิ่มขึ้น = T*D; T= Corporate Tax, D = Debt ส่วน D/E ที่เหมาะสมเป็นเท่าไหร่ อันนี้แล้วแต่กิจการ
I do not sleep. I dream.
energizer

โพสต์ที่ 3

Viewtiful Investor เขียน:เป็นการเปลี่ยนโครงสร้างเงินลงทุนโดยลด Equity แต่ไปเพิ่ม Liability ดีตรงที่ลด WACC ไม่ดีที่มี Interest Expense มากขึ้น
ขอโษนะครับ คุณ Viewtiful Investor คือแบบว่าผมยังงงอยู่อะครับ
ใช่แบบว่า จ่ายปันผลเลยทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นลดลง (เวลาคิด ROE ก็น่าจะมีค่ามากขึ้น มั้ง) แต่ปันผลนั้นได้มาจากกำไรแต่มาจากหนี้แทน หนี้ก็เลยเพิ่มเป็นธรรมดา แต่กำไรที่ทำได้แล้วไม่ได้จ่ายออกเป็นปันผลเนี่ยมันยังคงค้างอยู่ในส่วนของผู้ถือหุ้นอยู่รึเปล่าเอ่ย ถ้าใช่งั้นส่วน equity ก็ไม่น่าจะเปลี่ยนมั้ย

ขอโทษนะครับ คืองงจริงๆ แบบปวดหัวเลยอะครับ ช่วยผมหน่อยเถอะ
Viewtiful Investor
Verified User

โพสต์ที่ 4

กู้มาก็ส่วนเงินกู้ครับ ปันผลต้องหักออกจาก บัญชี กำไรสะสม เท่านั้น

ที่คุณ energizer เรียกว่า กู้เงินมาปันผล จริงๆแล้วเกิดจากบริษัทต้องการปันผล แต่ว่า ขณะนั้นไม่มีเงินสด เลยจำเป็นต้องกู้เงินให้มี cash เข้ามา แล้วค่อยจ่ายออกเป็นเงินสดให้ผู้ถือหุ้น

สิ่งที่เกิดขึ้นเมื่อกู้เงินคือ หนี้เพิ่ม และ เมื่อจ่ายปันผล ส่วนผู้ถือหุ้นจะลด โดยลดออกจาก กำไรสะสม

ถ้าบริษัทไม่มีกำไรสะสมอยู่เลย ก็ปันผลไม่ได้ครับ
I do not sleep. I dream.
energizer

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณ Viewtiful Investor :D
โพสต์โพสต์