theme ของการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 1

ถ้า theme ของการลงทุนคือ การเมืองไม่มีเสถียรภาพ ค่าเงินแข็ง เงินเฟ้อต่ำ ดอกเบี้ยต่ำ

เราลงทุนในธุรกิจอะไรครับ  :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

โจทย์ยากครับ คุณสุมาอี้...พี่สุมาอี้ต้องช่วยคิดก่อน

ต่อให้ลดดอกยังไง ถ้าความเชื่อมั่นต่ำ คนก็ไม่ใช้จ่ายอยู่อย่างนี้ ธุรกิจวางแผนการลงทุนก็ยาก...

มานั่งๆนึกๆดู มีอะไรบ้าง ยากเหมือนกันนะครับ
- ธุรกิจที่พึ่งการบริโภคในประเทศน้อย ดูเหมือนจะดี แต่พอส่งออก ก็ต้องกังวลเรื่องค่าเงินบาท กับการชะลอตัวของประเทศคู่ค้าอีก...
- ธุรกิจ OEM ...ที่เคยดี ก็เพราะธุรกิจนี้จริงๆก็ต่างชาติใช้เราเป็นฐานการผลิตทั้งนั้น ก็เสี่ยงเยอะ เพราะความเชื่อมั่นทางการลงทุนของต่างชาติหายหมด  ถ้าประเทศเพื่อนบ้าน ทั้งปัจจัยด้านต้นทุน ปัจจัยด้านนโยบาย และความเสี่ยงอื่นๆอีก ทำให้เขาน่าลงทุนกว่า ระยะกลางถึงยาว
- ธุรกิจที่พึ่งพาการบริโภคในประเทศ ถ้าเป็นสินค้าที่ฟุ่มเฟือยหรือราคาเกินจริง คงกระทบแน่ เพราะรัดเข็มขัดกันหมด...
- ธุรกิจที่ตัวธุรกิจพึ่งการเมืองเป็นหลัก อันนี้ไม่ต้องพูดถึง... ไม่มีทางเดาออกเลย

เฮ้อ... นึกไม่ออก พี่ ยากจริงๆ พี่สุมาอี้ใบ้หน่อยสิ

ไม่งั้นผมจะบอกว่า หมอดู กับของขลังเนี่ยแหละ work สุด.... พอดีไม่มีให้ซื้อในตลาดน่ะสิครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

อืม อันไหนที่จะลดต้นทุนได้เป็นอย่างไรครับ ไม่ว่าจะเป็นพวกที่ลดต้นทุนค่าครองชีพ หรือแม้แต่ลดต้นทุนในการผลิต..... :?:
Impossible is Nothing
poppo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

จตุคามรามเทพ  มีกูไว้ไม่จน :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ล้อเล่นครับ คิดง่ายๆก็นำเข้ามั้งครับ
bmw2681

โพสต์ที่ 5

แล้วหุ้นที่ทำ new high ในขณะนี้ ได้แก่ IHL TPAC BANPU มีอะไรเป็นตัวขับเคลื่อนรึครับ อธิบายหน่อย อ้อมี ATC อีกตัว ที่แม้ไม่ใช่ new high แต่แจกปันผลฟรี 2.25 บาทเฉยเลย ผมขายหมูไปแล้ว
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Penguins

โพสต์ที่ 6

ธุรกิจการศึกษา
boonprak

โพสต์ที่ 7

ขอเป็นธุรกิจที่ผู้บริโภคในประเทศ (ทั้งบุคคลทั่วไป และนิติบุคคล) ยังไงก็ "ต้องกิน", "ต้องมี (เอาไว้ เพราะจำเป็น)", "ต้องใช้ (ทั้งสินค้าและบริการ เพราะจำเป็น)" ครับ  :D
พยูน

โพสต์ที่ 8

โรงพยาบาล น่าจะดีนะครับ คนกำลังเครียด ป่วยง่าย :(    , ผลิตไฟฟ้า
น้องใหม่ครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ เริ่มวันนี้เพื่อวันหน้าครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

โรงพยาบาล, สาธารณูปโภค, เชี่ยวชาญเฉพาะด้าน มี Backlog รองรับ
"Winners never quit, and quitters never win."
path2544

Re: theme ของการลงทุน

โพสต์ที่ 10

[quote="สุมาอี้"]ถ้า theme ของการลงทุนคือ การเมืองไม่มีเสถียรภาพ ค่าเงินแข็ง เงินเฟ้อต่ำ ดอกเบี้ยต่ำ

เราลงทุนในธุรกิจอะไรครับ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Muffin

โพสต์ที่ 11

โรงพยาบาลกลุ่มที่มีรายได้ของต่างชาติอยู่สูงน่าห่วงมั้ยครับ
BHT

โพสต์ที่ 12

ขายอาวุธสงครามนี่น่าจะเข้าข่าย แต่ในเมืองไทยไม่มีอ่ะ
metro

โพสต์ที่ 13

ก่อสร้างดีมั้ยครับ การเมืองมันคงแย่ที่สุด ณ จุดนี้แล้ว ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับการเมืองคงอยุ่ในนรกขุมสุดท้ายแล้วมั้งครับ ...
ปุย

โพสต์ที่ 14

บริษัท ที่มีหนี้เป็น ดอลล่าร์ สูงๆ น่าจะพอได้ประโยชน์ มั้ยครับ
เงินบาทแข็ง หนี้ลด แถม มีเงินกู้ ดบ.ต่ำอีก
ดร.โหน่ง

Re: theme ของการลงทุน

โพสต์ที่ 15

ผมว่าช่วงนี้เป็นยุคทองบริษัทที่ลงทุนต่างประเทศ  :wink:
jaychou

โพสต์ที่ 16

ผมว่าเป็นยุคทองของคนเล่น TFEX  :lol:
ForrestGump

โพสต์ที่ 17

เงินกู้นอกระบบครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 18

กำไร = รายได้ - คชจ.

1. ดอกเบี้ยต่ำ แล้วทำให้คชจ. ลดมาก ๆ ก็คือมีหนี้สูง ๆ
2. เงินบาทแข็ง แต่ทำให้คชจ. ดอกเบี้ยลดลง เผลอๆเป็นรายได้อีก ก็คือหนี้ตปท.
3. การเมืองไม่มีเสถียรภาพ น่าจะมีผลต่อการลงทุนที่เกี่ยวกับภาครัฐ และกฎระเบียบต่าง ๆ

หวยเกือบจะออกเป็นกลุ่มสื่อสารหรือรับเหมาแล้ว แต่ตกข้อสุดท้าย  :lol:
birdflu

โพสต์ที่ 19

เป็นขอทานครับ  :D

หรือไม่ก็ตั้งเครือข่ายขอทานครับ

เคยอ่านเจอว่า ขอทานบางคนที่มีที่ดินทำกินแถวสีลม สุขุมวิท มีรายได้วันละ 6-7พันบาทแน่ะ

รายได้ดีกว่าผมอีก  :oops:
Keep Calm And Chive On
chamapa

โพสต์ที่ 20

ขอเสนอ สินค้าพวก Consumer Product ละกันครับ
There is a will, there is a way
สุมาอี้

โพสต์ที่ 21

เหอๆ ตั้งคำถามเล่นๆ ผมก็มองไม่ออกเหมือนกัน

แต่ถ้าให้โจทย์ไปแบบนั้น คนทั่วไปฟังแล้วคงจะตอบว่า งั้นก็อย่าเพิ่งลงทุนสิ รอไปก่อน แต่พวกเราเป็นพวกต่อให้ฟ้าถล่มดินทลายก็ลงทุนอยู่แล้วใช่มั้ยล่ะ อย่างนั้นผมว่าเราคงต้องมานั่งดูว่าอะไรแย่น้อยที่สุดล่ะมั้ง

ผมเริ่มมองว่าความไม่มั่นคงทางการเมืองจะไม่ใช่ปัจจัยระยะสั้นแต่เป็นระยะยาว เพราะถึงแม้จะจัดการเลือกตั้งได้ รัฐบาลใหม่ที่ขึ้นมาน่าจะมีเสถียรภาพต่ำมาก บวกกับยุคนี้ที่การประท้วงทุกเรื่องได้กลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ของสังคมไปแล้ว เราอาจกำลังจะคล้ายกับฟิลิปปินส์ในตอนนี้ที่ประเทศเหมือนหยุดอยู่กับที่มา 6-7 ปีแล้วหลังจากที่ ฟิเดล รามอส ลงจากเก้าอี้ เพราะการรัฐบาลที่ขึ้นมาขาดเสถียรภาพแบบเรื้อรัง

ถ้าการเมืองไม่มีเสถียรภาพคือ theme ใหญ่ในตอนนี้ การลงทุนภาคเอกชนน่าจะไม่สดใสนะครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

การส่งออกตอนนี้ยังดีอยู่ ถ้าเศรษฐกิจโลกไม่ทรุดตัวลงมาก การส่งออกปีนี้ก็น่าจะดี แต่ถ้ามองกรอบ 3-5 ปี ผมว่าไม่ค่อยดีนะครับ เพราะความโดดเด่นของไทยในฐานะฐานการผลิตของโลกไม่โดดเด่นเหมือนเมื่อก่อน

การใช้จ่ายภาครัฐ ปีนี้คงไม่ดี เพราะฐานะการคลังอ่อนแอ ใช้จ่ายมากไม่ได้ แต่นี่คงเป็นระยะสั้น เพราะรัฐบาลมีรายได้จากภาษี ถ้าหยุดใช้จ่ายมากๆ สักสองปี ฐานะการคลังก็จะเริ่มกลับมาดี ทำให้ใช้จ่ายได้เหมือนเดิม เพราะฉะนั้นถ้าเป็นกรอบ 3-5 ปี ผมว่าอันนี้จะดีกว่าสองอันที่แล้ว

การบริโภคเอกชน ปีนี้ไม่ดี เพราะคนรู้สึกไม่มั่นใจ แต่ตัวนี้ผมคิดว่าระยะ 3-5 ปีน่าสนใจนะครับ เพราะค่าเงินแข็งทำให้ของนอกถูกลงโดยเฉพาะน้ำมัน ทุกคนจึงมีเงินเหลือมากขึ้น ดอลล่าร์อ่อนจะทำให้ความเป็นอยู่ของคนเอเชียเขยิบมาใกล้คนตะวันตกมากขึ้นในยุคต่อไป ยิ่งถ้าเงินเฟ้อต่ำ ดอกเบี้ยต่ำด้วย ก็ยิ่งเกื้อหนุนการบริโภคเข้าไปใหญ่ เพียงแต่ว่าช่วงนี้คนมีเงินเหลือก็จะไม่ใช้จ่ายเพราะยังไม่มั่นใจ แต่ต่อไปเมื่อเริ่มชาชิน การบริโภคน่าจะดีขึ้นด้วยปัจจัยเกื้อหนุนต่างๆ ที่กล่าวมานะครับ อย่าว่าดีขึ้นเลย เรียกว่าดูดีกว่าตัวอื่นๆ ก็ละกัน  :oops:

การบริโภคที่ว่าดีนั้น ต้องดูว่าการบริโภคอะไรดี ของบางอย่างเวลาไม่มั่นใจคนจะขี้เหนียวมาก แต่ของบางอย่างแม้ไม่มั่นใจก็ยังเท่าไรเท่ากัน เลยต้องดูเป็นอย่างๆ ไปว่าการบริโภคอันไหนมีแนวโน้มที่สดใส
thawattt

โพสต์ที่ 23

ผมเคยจำได้ว่า ในอดีตช่วงที่เราประสบปัญหาทางเศรษฐกิจ บริษัทขายรถยนต์หลายๆ บริษัทประสบปัญหาการขายรถ มีการ Lay off คนงานจำนวนมาก แม้กระทั่งบริษัท Toyota ก็กระทบมากเหมือนกัน ช่วงนั้นรถมือ 1 แย่มาก ๆ ทำให้ตลาดรถยนต์มือ 2 กลับมาคึกคักเพราะคนต้องการประหยัดเงิน

แต่หลังจากที่ประหยัดเงินไปได้สักพักหนึ่ง เมื่อสถานการณ์เริ่มดีขึ้น พวกที่ใช้รถเก่ามาเป็นเวลานานเพิ่มขึ้น รวมกับพวกที่มีกำลังซื้อเพิ่มขึ้นใหม่ ๆ เริ่มกลับเข้ามาในตลาดใหม่ จากโรงงานที่เงียบเหงา ก็กลับกลายเป็นคึกคักขึ้นมา

ตอนนี้ก็คงอยู่ที่ความอึดของธุรกิจว่า จะอึดกันได้ขนาดไหน เพื่อรอเวลาแบบที่ท่านแม่ทัพว่า ถ้าอึดได้ถึง ตอนที่เศรษฐกิจพลิกฟื้นกลับมาได้ในระยะยาว พวกนี้ก็จะฟื้นคืนกลับขึ้นมาได้ครับ

แต่ภาวะแบบนี้หละครับ เป็นภาวะที่ดีที่เราจะได้ทดสอบว่า ผู้บริหารบริษัทที่เป็น Superstock ทั้งหลาย ของแท้หรือของเทียมครับ ของแท้นี่ ต้องแค่สะเทือนนิดหน่อย แต่เมื่อปรับตัวได้ ก็จะต้องสามารถประคองสถานการณ์จนเข้าสู่ภาวะปกติและเติบโตต่อไปได้

ก็มาลุ้นกันว่าจะมีธุรกิจไหนบ้างที่ผ่านปัจจัยเสี่ยงไปได้ ซึ่งมีทั้งที่เป็นธุรกิจที่เห็นปัจจัยเสี่ยงนี้เป็นโอกาส และธุรกิจที่เห็นปัจจัยเสี่ยงเป็นปัญหาอุปสรรคครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 24

ครับ ช่วงนี้ผมสนใจบริษัทที่มีความโดดเด่นอยู่ที่ตัวบริษัทเองมากที่สุดครับ เช่นว่า ผู้บริหารเก่ง แบบว่า ไม่ต้องพึ่งภาวะอุตสาหกรรม เขาก็ไปต่อของเขาเองได้
Muffin

โพสต์ที่ 25

ผมก็สนแบบนั้นครับพี่สุมาอี้ ดูตรงกระทู้ Biz Model ของพี่มน
metro

โพสต์ที่ 26

ถ้าทุกปัจจัยไม่ดี การเมืองไม่มั่นคง เศรษฐกิจไม่โต ก็คง ต้องบะหมี่สำเร็จรูป และ ขนมปังสะดวกซื้อหรือเปล่าครับ ???
goldendream26

โพสต์ที่ 27

metro wrote:
ถ้าทุกปัจจัยไม่ดี การเมืองไม่มั่นคง เศรษฐกิจไม่โต ก็คง ต้องบะหมี่สำเร็จรูป และ ขนมปังสะดวกซื้อหรือเปล่าครับ ???
:idea:  อันนี้ผมเห็นด้วยครับ :lol:
Worried Investor
โพสต์โพสต์