ใครมีประสบการณ์ลงทุนตลาดหุ้นต่างประเทศโดยตรงบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

ใครมีประสบการณ์ลงทุนตลาดหุ้นต่างประเทศโดยตรงบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบกฏระเบียบ วิธีการน่ะครับ ปลายปีนี้ผมตั้งใจจะเข้าไปลงทุนบ้างในตลาด Regional พวก Malaysia/Spore หรือ โซน จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ที่ผมอาจจะไปอยู่ยาวในปีสองปีหน้า

ตอนนี้ความรู้เป็น 0 ครับ ยืมหนังสือมาอ่าน ๆ ดูแล้ว ถ้ามีความคืบหน้าจะขอมาแชร์ให้ฟังแล้วกันครับ
fantasia
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

มีพอร์ตกระจิ๊ดริดอยู่ที่สิงค์โปร์ครับ
มีหุ้นอยู่ตัวเดียวคือ ABR

ที่สิงค์โปร์เทรดได้หลายตลาด มี มาเล, ญี่ปุ่น, us, ออสเตเรีย, ไทย, อังกฤษ
มี future, forex, gold, fund ให้เล่นด้วย ทุกอย่างทำได้ online หมก
ค่าคอมแพงกว่าบ้านเรา SGX นี่คิด 0.28% ขั้นต่ำ 25 SGD
แต่ถ้าเทรดหุ้นประเทศอื่นจะแพงกว่า ประมาณ 1% + ค่าคอมประเทศนั้น

ถ้าไม่ได้อาศัยอยู่ที่นั้นต้องเปิดบัญชีในรูปแบบ custodian ให้โบรกที่โน่นเป็น นอมินีแทนเรา
มีค่าธรรมเนียม SGD 2 ต่อเดือนต่อหุ้น ถ้าไม่มีการเทรดในเดือนนั้น
(ไม่แน่ใจว่าเก็บเฉพาะหุ้นต่างประเทศรึเปล่า)
ถ้าไม่เทรด 3 เดือนโดนค่าธรรมเนียมอีก 20 กว่า SGD
ปันผลตลาดสิงค์โปร์ถูกหักภาษี 20% โอนเข้าบัญชีให้เลย แต่มีค่าธรรมเนียมอีก

ไม่ค่อยมีความรู้เหมือนกันน่ะครับ อาศัยมั่ว ๆ เอา
เปิดพอร์ตเมื่อไร มีทีเด็ดแล้วบอกกันบ้างนะครับ
ผมไล่ดูตามตัวอักษร เพิ่งถึงตัว ABR ก็ซื้อเลย 555
ตอนก่อนไปเปิดกำลังไฟแรง ตอนนี้หมดไฟแล้วครับ
lekmak333
Verified User

โพสต์ที่ 3

SGX ขั้นต่ำ 10,000 เหรียญ หรือเปล่าครับ
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เอ ถ้าจะลงทุนในเวียดนามนี่ทำอย่างงัยครับ....ว่าจะรอฟองสบู่แตกน่ะครับ :lol:
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคุณ fantasia มากเลยครับ ทำให้ผมต่อภาพกับหนังสือได้ชัดแจ๋วเลย (แต่ไม่รู้ถูกรึเปล่านะครับ)

การลงทุนโดยตรงทำได้สองแบบครับ อ่านมาจากหนังสือนะครับ ในอเมริกาคงเปิดมาก ๆ แต่สำหรับประเทศเราไม่รู้ว่า practical รึเปล่า

1.  ORD (Ordinary Share) คือซื้อหุ้นโดยตรงจากตลาดนั้น ๆ ซึ่งก็ทำได้โดยผ่านโบรค อย่างคุณ fantasia ซื้อหุ้นใน SGX ด้วยเงิน SGD ก็คือเป็น ORD

2. GDR (Depositary Receipts) คือมีหุ้นจากตปท. มากองอยู่ในประเทศนั้น ๆ โดยมี Custodian หรือ sub เป็นคนดูแล กรณีนี้คือถ้าซื้อหุ้นตปท.ผ่าน broke ในสิงค์โปร์ด้วยเงิน SGD ก็คือเข้าหลักการนี้ ข้อดีก็คือจะได้ divident หรือเอกสารเป็นเงินสกุลหรือภาษาของประเทศนั้น ๆ เลย และซื้อด้วยเงินสกุลเงินประเทศ รวมถึงไม่ต้องซื้อเต็ม Board lot ด้วย (เพราะมีระบบการแบ่งซอยย่อยอีกทีโดย Custodian) ถ้าเป็น ORD อาจจะต้องซื้อ 500 - 1000 share ต่อ Board lot ถ้าหุ้นราคาแพงอย่างหุ้นญี่ปุ่น (ตัวละเป็นหมื่น) ก็หมดสิทธิ์

แต่อย่างไรก็ตามค่าธรรมเนียมสองแบบก็ต่างกันด้วย

ประเทศที่เจริญอย่างสิงค์โปร์คงทำ GDR ได้สะดวก แต่ผมอยากรู้ว่าประเทศไทยทำได้รึเปล่าครับ หรือถ้าไปทำที่ฮ่องกงจะสะดวกกว่ารึเปล่าครับ (ผมอาจจะไปลองดูในฮ่องกงดู เพราะถือเงิน RMB เยอะ อนาคตอันใกล้น่าจะทำธุรกรรม RMB ในฮ่องกงได้แล้ว)
โพสต์โพสต์