Offshore-Onshore

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมอยากจะทราบว่าไอ้อัตราแลกเปลี่ยน offshore และ onshore หมายถึงอะไรครับ แตกต่างกันอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

offshore คือ ธุรกรรมของบัญชีบาทที่เป็น non-residence มังครับ  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 3

งงอ่ะครับ แล้ว non-residence คืออะไรครับ
MMM

โพสต์ที่ 4

Onshore = ค่าเงินบาทที่ซื้อขายในประเทศ
Offshore = ค่าเงินบาทที่ซื้อขายในต่างประเทศ
ปัจจุบันอัตราแลกเปลี่ยนเงินดอลลาร์สหรัฐ/บาทใน 2 ตลาดนี้ต่างกันประมาณ 1 บาทต่อดอลลาร์  แต่ส่วนต่างใน 2 ตลาดสูงถึง 3.80 บาทต่อดอลลาร์ก็เคยเจอมาแล้วในอดีต
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

วันก่อนเห็น ดร อนุสร ธ. ออกมาบอกว่า

มาตรการ 30% ทำให้เกิดแบ่งออกเป็นสองตลาดชัดเจน

On-Shore คือค่าเงินบาทในประเทศ อัตราแลกเปลี่ยน 1 USD/ 35 THB
Off-Shore คือค่าเงินบาทในต่างประเทศ อัตรา 1 USD/ 32 THB

ผลต่างมาก 2-3 บาททำให้เกิดการจูงใจในการเก็งกำไรค่าเงินบาท
โดยมีวิธีคือ

นักลงทุนต่างชาติหรือNon-Residence (ชาวต่างชาติในเมืองไทย) ซื้อหุ้นในตลาดไทยโดยผ่านโบรคต่างประเทศเช่นที่ สิงคโปร์ สมมุติ 10 MUSD แล้วโอนมาให้สาขาย่อยในประเทศแลกเป็นเงินบาทได้เป็นเงินบาท 35MTHB แล้วขายหุ้นทิ้งทันทีได้เงิน 35MTHB แล้วโบรกในไทยโอนกลับไปให้โบรกที่สิงคโปร์ แลกคืนเป็นเงิน USD จะได้เงิน 10.3 MUSD กำไรทันที 300,000 USD

หรือในทางกลับกันกำไรทันที 30 ล้านบาท

ผมพอเข้าใจเรื่องที่ค่าเงินต่างกันจะทำให้มีการเก็งกำไรแต่งงตรงเวลาโอนเงินออกต่างประเทศ เค้าไม่ใช้ Rate ในประเทศหรือคับ งงอ่ะ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
โพสต์โพสต์