ATS clearing

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าซื้อหุ้นด้วยระบบ ATS ไว้ แล้วพอถึงวัน clearing ไม่มีเงินในบัญชีให้ตัด เขาจะถือว่าเราซื้อหุ้นนั้นไปแล้วติดหนี้ค่าหุ้น หรือเขาจะถึงว่าเราไม่ได้ซื้อหุ้นนั้นไว้ ต้องคืนหุ้นให้กับฝ่ายตรงข้ามไปครับ  :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ติดหนี้กับโบรคครับ
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ติดหนี้ ครับ แล้ว จะเสียค่าปรับด้วยครับแต่ไม่ทราบเรท  คนรุ้จักเคยโดนครับ เช็คไม่เข้า :cry:
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Onokung

Re: ATS clearing

โพสต์ที่ 4

[quote="สุมาอี้"]สมมติว่าซื้อหุ้นด้วยระบบ ATS ไว้ แล้วพอถึงวัน clearing ไม่มีเงินในบัญชีให้ตัด เขาจะถือว่าเราซื้อหุ้นนั้นไปแล้วติดหนี้ค่าหุ้น หรือเขาจะถึงว่าเราไม่ได้ซื้อหุ้นนั้นไว้ ต้องคืนหุ้นให้กับฝ่ายตรงข้ามไปครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 5

โดนปรับครับ
พร้อมเสียดอกเบี้ย ตามจำนวนวันที่ค้างชำระ ...

ค่าปรับอาจจะหยวนๆได้ (หากเป็นลูกค้าที่มีประวัติดีและมีเหตุผลที่เหมาะสม)
แต่ดอกเบี้ย ... เค้าบอกว่าเป็นกฎของตลาด ยังไงก็ต้องเสีย ...
"Winners never quit, and quitters never win."
starynight

โพสต์ที่ 6

ของผมถูกปรับ 500 บาท และลดวงเงินลงครึ่งหนึ่งครับ
สำหรับความพยายามที่เปี่ยมวินัยทุกอย่าง
มีรางวัลทับทวีรออยู่
greenstock

โพสต์ที่ 7

ผมเป็นเคยบ้าง มาร์จะโทรมาเตือนทุกครั้งเลยครับ เลยไม่โดนค่าปรับ แต่ต้องวิ่งวุ่นไปโอนเงินหน่อยเพราะเป็นตอนเย็น ๆ เกินกำหนดเวลาจะโดนเอาได้
margoods

โพสต์ที่ 8

ถ้าตัดไม่ผ่าน เย็นนั้นจะมีเจ้าหน้าที่โทรแจ้งครับ

เราต้องโอนเงินเข้าบัญชีบริษัท
แต่ถ้าไม่โอนภายในวันนั้น

ก็จะมีค่าปรับพร้อมดอกเบี้ยครับ
แล้วแต่เกณของบริษัทนั้นๆ
tatandchin

โพสต์ที่ 9

และต้องโอนตอนไหนของวันคับ ก่อนเที่ยง ก่อนปิดตลาด หรือภายในวัน คับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 10

tatandchin เขียน:และต้องโอนตอนไหนของวันคับ ก่อนเที่ยง ก่อนปิดตลาด หรือภายในวัน คับ
ถ้าตัด ATS ไม่ผ่าน (เย็นๆของวันที่ T+3)
จะมีเจ้าหน้าที่โทรมา ให้โอนก่อน 2 ทุ่มของวันนั้น ประมาณนี้ครับ
อาจจะขึ้นอยู่แต่ละโบรกด้วย
"Winners never quit, and quitters never win."
โพสต์โพสต์