แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

โพสต์ที่ 1

ว่าจะไม่โพสต์เรื่องนี้แล้วเชียว แต่เอาซะนิดแล้วกัน เห็นเจโช โพสต์ซะขนาดนั้นในกระทู้
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=23939

เอาวะ ไหนๆผมก็มาอยู่เป็น mod ที่นี่แล้วก็ขอทำประโยชน์ให้ TVI นิดนึงแล้วกัน

ผมเล่าประสบการณ์ส่วนตัวให้ฟังแล้วกัน เกี่ยวกับเว็บบอร์ดหุ้น

ผมมาเล่น TVI ครั้งแรก หลังจากที่เว็บบอร์ดที่ Taladhoon.com วงแตก ซึ่งก่อนหน้านั้นผมย้ายไป Taladhoon.com เพราะว่าวงแตกมาจากกลุ่มสินธร ที่ Pantip.com อีกที

ดังนั้นปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตกที่ผมเคยเจอเป็นดังนี้

Sinthorn Pantip ----> Taladhoon.com ----> TVI รึเปล่า???

ผมจะเล่าทีละเหตุการณ์ให้ฟังว่าแต่ละที่เป็นอย่างไร .... ขอให้ท่านที่เข้ามาอ่านกรุณาเข้าใจดังนี้นะครับ

นี่คือ ความเห็นเพียงส่วนตัวของผม อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้ และหากไปกระทบผู้ใดที่ผ่านมาอ่าน ต้องขออภัยด้วยครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
buglife

โพสต์ที่ 2

มานอนฟังอีกคน
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 3

เข้ามาแจมด้วย เผื่อจะได้รู้ต้นตอปัญหา
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

เริ่มจากโต๊ะ Pantip.com ( จุดกำเนิดกระทิงเขียว Greenbull.net )

สมัยนั้นเว็บบอร์ดหุ้นที่ดังที่สุดในวงการ คงไม่พ้นกลุ่มสินธรพันทิพย์ครับ  มีคนมากหน้าหลายตาผ่านไปผ่านมา ให้ความรู้ทั้งถูกและผิด ให้ความบันเทิง ให้ความรำคาญ และ ให้มิตรภาพ ฯลฯ

ผมได้เรียนรู้หลายสิ่งหลายอย่างจากสินธร สิ่งหนึ่งที่ผมได้เห็นคือ จุดเปลี่ยน ...

สินธร เป็นกลุ่มที่มีคนมาโพสต์จำนวนมา ร้อยพ่อ พันแม่ มีทั้งคนดี และคนไม่ดี คนมีมารยาท และ คนไร้มารยาท

สมัยนั้น สินธร ใช้ระบบ ใครใคร่โพสต์ โพสต์ ใครใคร่ใช้ user login ก็ใช้ ใครไม่อยากใช้ก็ไม่ต้องใช้ ซึ่งแรกๆก็ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไร ก็มีการทะเลาะเบาะแว้งกระทบกระทั้งกันบ้าง(บ่อย) ก็ยังคงดำเนินอยู่ไปได้ มีคนผ่านมาแล้วหายไปหลายคน บางคนโพสต์ให้ความรู้ แล้วโดนด่า ก็เลิกโพสต์ไป บางคนโพสต์แล้วโดนด่า แต่ก็ยังคงยืนหยัดให้ความรู้ต่อไป

อยู่มาวันหนึ่ง ปัญหาการทะเลาะเริ่มรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ เริ่มมีตัวป่วน ไม่ใช้ user login มาด่าคนแบบเอาสนุก เอามันส์ ไปเรื่อยๆ จนหลายคนที่สินธรเริ่มจะเซ็งๆ เริ่มมีคนออกมาเสนอให้ผู้ใช้ต้องใช้ user login ในการระบุตัวตน ผมคนนึงก็เป็นผู้สนับสนุนแนวคิดนี้

แต่ว่ามีกลุ่มผู้ใช้อีกกลุ่มหนึ่งกลับไม่พอใจไม่ชอบใจที่จะใช้ user login แล้วเรื่องก็เกิดปัญหาบานปลาย กลุ่มผู้ใช้ดังกล่าว ก็แยกตัวไปเปิดเว็บบอร์ดกันเองที่โพสต์โดยไม่ต้อง Login นั่นคือ กระทิงเขียว Greenbull.net

ปัญหาที่ผมพอจะสรุปได้จากความจำ(อันเลือนๆ) คือ

1. Mod Pantip ตอนนั้นไม่ดูและเรื่องความเร็วในการลบกระทู้ปัญหา กระทู้ทะเลาะ กระทู้หยาบคายต่างๆ กว่าจะลบบางทีผ่านไปเป็นวันๆ
2. การที่ลบกระทู้เจ้าปัญหาช้า การที่ Mod Pantip ไม่ปกป้องคนดี จากคนไม่ดี อย่างรวดเร็ว ทำให้คนดีๆ เกิดความเบื่อหน่าย และมีคนตีจากออกจาก สินธรไปเป็นจำนวนมาก
3.  ผู้ใช้นั้นหลากหลายต่างจิตต่างใจ อย่างเรื่อง user login ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมมีผู้ใช้บางส่วนไม่ต้องการจะใช้ ...... แต่ในที่สุด กระทิงเขียว Greenbull.net เอง ในทุกวันนี้ ก็ใช้ user login หมด .... ก็เห็นยอมรับกันได้ ไม่เห็นย้ายที่ไปเปิดเว็บบอร์ดใหม่อีกที เหมือนสมัยมีปัญหา

นานแล้วครับ เคสนี้ก็พอจำเลือนๆ ได้ประมาณนี้

... สำหรับตัวผม หลังจากเบื่อๆเซ็งๆ สินธร ก็ย้ายไปเล่น taladhoon.com
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

Taladhoon.com เป็นที่ที่ทำให้ผมรู้จัก Fundamental ของหุ้น มากกว่า P/E P/BV

ที่นี่ ผมได้เจอพี่ครรชิต ลุงขวด LOSO พี่เจ๋ง คุณณัฐวุฒิ รุ่งวงษ์ Blueblood Saint T-J พี่CK เจโช Mr.Big และอีกหลายๆท่าน กล่าวกันไม่หมดครับ

ที่ Taladoon.com เป็นสถานที่ที่ Technical Analysis กับ Fundamental Analysis อยู่ด้วยกันได้อย่างสันติ

บรรยากาศการคุยของ Taladhoon.com จะคล้ายๆ กับร้อยคนร้อยหุ้น บวกกับ กลุ่มการลงทุนของ TVI คือ จะมีทั้งการคุยถึง SET รายวัน และคุยหุ้นเป็นตัวๆ มีการเอาข้อมูลข่าว เอาข้อมูลกราฟ เอาข้อมูลพื้นฐาน มาโพสต์กันอย่างสนุกมากครับ ตอนนั้นเป็นบรรยากาศช่วงตลาดหุ้นกำลังเล่นสนุก เป็นบรรยากาศแนวเฮฮา มีมิตรภาพมีความสนุก

จนวันหนึ่ง ท่าน LOSO ก็โพสต์เกี่ยวกับเรือ PSL TTA ..... จากนั้น Taladhoon.com ก็เริ่มกลายร่างเป็นเว็บบอร์ด เรือ ตั้งแต่นั้น กระทู้ภายในห้องกลายเป็นกระทู้เรือซะส่วนใหญ่

ในระยะแรก ตัวป่วนมีประปรายครับ แต่ว่าตัวป่วนของ Talahoon.com นี่จะมุ่งไปที่คุณ LOSO ซะส่วนใหญ่ คือออกแนวหมั่นไส้ ส่วนตัวป่วนในลักษณะอื่น ก็จะมาในแนวขำขันซะส่วนใหญ่

จนกระทั่ง PSL TTA กลายเป็นเรือเหาะ หุ้นทะยานขึ้นเรื่อยๆ เรื่อยๆ พร้อมกลับชื่อเสียงของ Taladhoon.com

หลังจากนั้น จำนวนคนเล่นก็เริ่มเพิ่มขึ้นครับ พอคนเล่นเริ่มเพิ่ม .... ตัวป่วน ก็เพิ่มไปด้วย

หลังจากนั้นก็เริ่มมีการตามกัด ตามด่ากัน มากขึ้น จากที่รุมด่า LOSO คนเดียว ก็เริ่มกระจายไปที่คนอื่นๆด้วย  สภาพตอนนั้น Mod ของ Taladhoon.com จะทำการลบเฉพาะ คำหยาบ ครับ พูดง่ายๆคือ ถ้าคุณด่าด้วยคำไพเราะ คุณกรีดด้วยมีดโกนไฮโซ ถือว่าผ่าน

นอกจากนี้ยังมีการปลอม user/password เช่น LOSO ใช้ ศูนย์ แทน ตัวโอ เป็น L0S0 เข้ามาโพสต์หลอกคนอื่น เป็นต้น ซึ่ง Mod ก็ไม่ได้ดูแลอะไร แถมเว็บบอร์ดก็ล่มบ่อย บางทีต้องไปเปิดเว็บบอร์ดสำรองเล่นกัน ผมเริ่มเจอ Web TVI แล้วช่วงนั้น แต่ยังไม่ได้มาสิง TVI

จนกระทั้ง ความอดทนเริ่มถึงขีดสุด พร้อมๆกับ จุดสูงๆของ PSL และ TTA เว็บบอร์ด Taladhoon.com ก็เริ่มได้รับความนิยมเสื่อมถอยลง คนเริ่มเซ็ง เริ่มหยุดโพสต์ และเริ่มหาที่อยู่ใหม่กัน

และที่ทำให้ Taladhoon.com เงียบอย่างแท้จริง คือ กลต ประกาศควบคุมเว็บบอร์ด เจ้าของ Taladhoon.com ใช้วิธีปิดเว็บบอร์ดชั่วคราวครับ ก็ ... เป็นอันปิดไป (ตอนนี้เปิดแล้วนะครับ ปิดเฉพาะช่วงนั้น)

ปัญหาที่ผมพอจะสรุปได้จากความจำ(อันเลือนๆ) ของ Taladhoon.com คือ

1. Mod ของ Taladhoon.com ไม่ดูและสมาชิกดีๆ จากตัวป่วน ลบแค่คำหยาบ
2. เว็บ Taladhoon.com ตอนหลังนั้นไปผูกกับ PSL และ TTA มากไป
3. มีการขอร้อง Mod ให้ดูแลปัญหา ลบกระทู้ตัวป่วนให้ดี แต่ Mod ปฏิเสธครับ อย่างไม่สนใจใยดีเลย ประมาณอยากอยู่ก็อยู่ ไม่อยากอยู่ก็ไปซะ

หลังจากนั้นผมก็เห็นเพื่อนๆ บางส่วนโพสต์อยู่ที่ TVI ผมเลยเปลี่ยนเข้ามาอยู่ที่นี่ด้วย

นี่แบบความจำเลือนลางนะครับ ถ้าผมผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย
javidol

Re: แชร์ .... ปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตก ...

โพสต์ที่ 6

คัดท้าย เขียน: ดังนั้นปรากฏการณ์เว็บหุ้นวงแตกที่ผมเคยเจอเป็นดังนี้

Sinthorn Pantip ----> Taladhoon.com ----> TVI รึเปล่า???
แบบนี้นี่ใกล้ยังคับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=23922

:cry:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 7

ก้าวแรก TVI ผมจำได้สมัยก่อนเว็บ TVI เงียบมากครับ ผมมาโพสต์ถามหุ้นตัวแรกที่นี่ คือ BIGC ครับ จำได้เลย โพสต์ไป 2 วัน ไม่มีใครตอบเลย

จำได้ว่าเว็บ TVI ตอนผมเข้ามา ผมรู้สึกเอ ไอ้พวกนี้ คุยอะไรกันหว่า เห็นมีบางคนบอก ผมกินปันผลปีละ 10% ผมก็พอใจแล้ว 555 ไม่ขอเล่าแล้วกันครับ ความทรงจำมันเยอะมาก

จำได้ว่าผมมาเถียงกับหลายท่านเรื่องว่า VI ไม่ต้อง Cutloss จริงหรือ .... กับอีกหลายเรื่อง สิ่งต่างๆเหล่านี้ทำให้ผมค่อยๆเข้าใจหลักการลงทุนแบบ Value Investor มากขึ้น

สิ่งที่ทำให้ผมชอบ TVI ตอนนั้นคือ ที่นี่สงบ ... ที่นี่มีสุภาพชน ... ที่นี่ปกป้องคนดี ... ที่นี่เถียงกันได้ แต่ทะเลาะ .... ฯลฯ

แล้ววันหนึ่งจำไม่ได้ว่าเพราะอะไร เจโช กับ พี่ CK ก็เอาตำแหน่ง Mod มายัดใส่มือผม ผมก็ยังงงๆ เหมือนกันว่าเพราะอะไร สงสัยช่วงนั้นผมเฝ้าบอร์ดตลอด

เป้นครั้งแรกครับ ที่ผมมีสิทธิ ในการลบกระทู้ ย้ายกระทู้ หลังจากที่เล่นมาหลายที่เป็นแต่คนโพสต์

ด้วยความเก็บกด จากการเจอกับเว็บบอร์ดที่มีผู้ดูแลทำไม่ถูกใจ ไม่ปกป้องคนดี ไม่ดูและรักษาสภาพสังคมในเว็บบอร์ดเท่าที่ควรจะเป็น ผมเลยตั้งใจว่าผมจะไม่ทำเหมือนกับสิ่งที่ผมได้เจอมา ผมตั้งใจว่า ถ้าผมเห็นข้อความอันเป็นการชวนทะเลาะเบาะแว้ง การโพสต์กระทู้ผิดกลุ่ม การโฆษณาสินค้า ผมจะจัดการอย่างสิ้นซาก ฮุๆ  :twisted:

(มี่ต่อ)
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

คัดท้าย เขียน:เริ่มจากโต๊ะ Pantip.com ( จุดกำเนิดกระทิงเขียว Greenbull.net )

สมัยนั้นเว็บบอร์ดหุ้นที่ดังที่สุดในวงการ คงไม่พ้นกลุ่มสินธรพันทิพย์ครับ  มีคนมากหน้าหลายตาผ่านไปผ่านมา ให้ความรู้ทั้งถูกและผิด ให้ความบันเทิง ให้ความรำคาญ และ ให้มิตรภาพ ฯลฯ

ผมได้เรียนรู้หลายสิ่งหลายอย่างจากสินธร สิ่งหนึ่งที่ผมได้เห็นคือ จุดเปลี่ยน ...
555

สมัยนั้นผมตามอ่าน  คนโพท์สชื่อ  อาลีบาบา

มีใครรู้จักบ้าง  เป็นคนที่เขียนตรง  สำหรับผมว่าเขาเก่ง
แต่คนที่เก่งน้อยกว่าหรือเก่งมากกว่าไม่ยอมรับ
buglife

โพสต์ที่ 9

ถึงตอนสนุกแล้ว
มุมมองของมดนี่แหละครับ
ที่ทีมมดชุดต่อไปควรศึกษาเป็นพิเศษ

โดยเฉพาะกระทู้แปลกๆ

ปล คนเป็นมดเนี่ยะ ต้องมีเวลากับเว็บบอร์ดได้มากๆ จริงๆ ฮับ
ปล2 ที่ผ่านมา ผมเห็นว่าทีมมดโดยรวม ทำงานมดได้ดีครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 10

ช่วงแรกๆ ของการเป็น mod เป็นไปด้วยดีครับ ผมได้เรียนรู้ถึงคำว่าคนมากขึ้น จากการเป็น mod TVI

สิ่งที่ผมพบและได้เรียนรู้ในช่วงแรกๆ คือ

1. อย่าไปคิดว่าคนดีทุกคนจะมีวินัย ผมได้ย้ายกระทู้ ลบกระทู้ ทีเพื่อนสมาชิก ที่ผมคิดว่าท่านเหล่านั้นเป้นคนดี แต่ว่าท่านเหล่านั้นได้โพสต์กระทู้ผิดกลุ่ม เป็นประจำ  ซึ่งบางกรณีผมเดาได้ว่าท่านเหล่านั้นโพสต์ผิดกลุ่ม โดยไม่ได้ตั้งใจ รู้เท่าไม่ถึงการ .... แต่ในหลายกรณี ผมพบว่า เป็นการโพสต์ผิดกลุ่มโดยการจงใจ และเอาแต่ใจ

2. อย่าคิดว่า mod ทุกคนจะคิดเหมือนกัน ในหลายกรณี mod เองก็คิดไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นผมมองว่า การมีข้อตกลงที่แน่นอนตายตัว และ การปฏิบัติตามข้อตกลง อย่างไม่มีเงื่อนไข เป็นสิ่งจำเป็น เพราะไม่งั้นจะเกิดการทะเลาะเบาะแว้งได้ครับ

3. การท้าทายจากตัวป่วนมีอยู่ประปรายตลอดเวลา การควบคุมอย่างรวดเร็วเด็ดขาด ทำให้ปัญหานี้หายไปได้จริง ..... ตัวป่วนกรณี ที่เกิดกับสินธร และ Taladhoon.com หลังจากเจอมาตรการแบบ TVI เข้าไป สามารถจัดการกับกรณีเหล่านั้นได้อย่างเด็ดขาดครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

อ่านสนุกดีครับ ... รออ่านเรื่อยๆ
"Winners never quit, and quitters never win."
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

เข้าโรงหนังไปนั่งชมอีกคนครับ
_________
คัดท้าย

โพสต์ที่ 13

ในยุคการเมืองร้อนแรง มีการคุยถึงการเมืองอย่างเผ็ดร้อน มีการแลกหมัด เอ๊ย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอย่างดุเด็ดเผ็ดมัน บอร์ดแทบแตก ซึ่งตอนนั้น mod จะย้ายกระทู้การเมืองทั้งหมดไปไว้ในห้อง miscellaneous ซึ่งผมก็เห็นดีด้วย เพราะห้อง miscellaneous ในตอนนั้นเงียบเป็นเป่าสาก คนไม่ค่อยอยากโพสต์กัน ชอบมาโพสต์เรื่องสัพเพเหระ ในก้องการลงทุน ทำให้ผมต้องย้ายเป็นประจำ

มุมมองของผม การเมือง ทำให้ห้อง miscellaneous มี Traffic เพิ่มมากขึ้น ซึ่งก็ได้ผลเกินคาด กลายเป็นห้องการเมืองไปกลายๆ :lovl: .... ดังนั้นทีม mod จึงได้สรุป และเปิดห้องการเมืองขึ้น เพื่อเป็นเวทีมวย เอ๊ย เวทีเสวนาการเมือง

แต่ยังคงมีเพื่อนสมาชิกหลายท่าน ยังคงโพสต์การเมืองในห้องการลงทุนอยู่ดี ซึ่งผมก็ได้ย้ายกระทู้อย่างสนุกมือ ไปในห้องการเมืองโดยสิ้น หุๆ ซึ่งผลลัพธ์สำหรับความเห็นของผมนั้น ได้ผลดีครับ การเมืองก็ตะลุมบอน อยู่ในห้องการเมือง คนสนใจ ก็ไปอ่าน คนไม่สน ก็ไม่ต้องรับรู้ให้เป็นที่น่ารำคาญ

จนมาวันนึง คมช ก็ยึดอำนาจ ห้องการเมืองโดนสั่งปิด และห้ามโพสต์การเมืองชั่วคราว

ท่านประธารมนตรี มาประกาศขอความร่วมมือ ว่าขอให้หยุดโพสต์การเมืองชั่วคราว

ผลปรากฏว่า ได้รับความร่วมมืออย่างดีเยี่ยมครับ ผมย้ายกระทู้การเมืองจากห้องการลงทุนแบบนับแทบไม่ทัน :lovl:

สิ่งที่ผมได้เรียนรู้จากเหตุการณ์ที่ผ่านมาคือ

1. คนที่โพสต์การเมืองผิดห้อง 80-90% เป็นคนเก่า คนแก่ เป็นขาใหญ่ ของ TVI เองแทบทั้งนั้น
2. คนดี ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นคนที่รักษาระเบียบวินัยได้ดี เหมือนเดิม ไม่ว่าจะหน้าเก่า หรือ หน้าใหม่
3. ความรวดเร็ว และ เด็ดขาด ของ Mod ยังเป็นสิ่งที่รักษาความสงบเรียบร้อยของบอร์ดได้เป็นอย่างดี
energizer

โพสต์ที่ 14

รอฟังต่ออยู่นะครับคุณ คัดท้าย
sirivajj

โพสต์ที่ 15

มารำลึกอดีต ครับ

เรื่องปัจจุบัน เรื่องที่จะเป็นไป ไม่มีความเห็น ครับ

:roll:
What do you mean.?
energizer

โพสต์ที่ 16

ลืมไปครับ ลืมขอบคุณคุณ คัดท้ายที่ทุ่มเททำงานให้เว็บนี้นะครับ
ขอบคุณจากใจจริงๆ อยากให้เว็บเป็นเหมือยเดิมนะครับ
กลัวจังเลยครับ กลัวคนในเว็บนี้จะเปลี่ยนไป
สังเกตว่าช่วงนี้เริ่มมีกระทู้แปลกๆเกิดขึ้นเยอะเลยครับ
ผมขอโทษด้วยนะครับที่ผมไม่มีความรู้ความสามารถมากพอที่จะตอบแทนอะไรเว็บนี้ได้ เท่าที่ผมทำได้คือทำตัวเป็นสมาชิกที่ดี ทำตัวอยู่ในกติกาต่างๆครับ เพื่อให้คนดูแลเว็บทำงานเหนื่อยน้อยลงหน่อยก็ยังดีครับ
ขอบคุณจริงๆครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

:pray:  ขออย่าให้เว็ปนี้ต้องเป็นอย่างเว็ปหุ้นก่อนๆเลยครับ
It's earnings that count
คัดท้าย

โพสต์ที่ 18

เมือ ผู้ถือกฏ แหกกฏ ...... และไม่ทำตามกฏ

หลังจาก คมช ยึดอำนาจไม่นาน ด้วยอารมณ์พาไป ด้วยไฟแห่งประชาธิปไตย !!!

หลายท่านเริ่มโพสต์การเมืองแบบไม่หยุดหย่อนใน ห้องการลงทุน คนเก่าคนแก่ ก็โพสต์กัน แม้แต่ผู้ถือกฏ หลายคนก็โพสต์

Mod ก็ไม่กล้าลบ เพราะความเกรงใจ กฏเริ่มไม่เป็นกฏ .... ระยะนั้นห้องการลงทุนเริ่มเต็มไปด้วยข่าวการเมือง ข่าวร้าย

ความรู้สึกผมคือ นี่มันเว็บบอร์ดการลงทุนแบบมูลค่าหรือนี่ นี่หรือคือเว็บบอร์ดที่คนเคยรู้แต่กราฟอย่างผมเข้ามาศึกษา จนเชื่อว่าการลงทุนแบบคุณค่าคือการซื้อหุ้นโดยสนใจมูลค่า ผู้บริหารที่ดี มีคุณธรรม และถือมันไว้ตราบยังเป็นหุ้นที่ดี นักลงทุนมีวินัย ใจนิ่ง

ผมก็นึกได้ว่า อืม คนก็คือคนย่อมจะมีอารมณ์รักชอบ อารมณ์โกรธเกลียด กลัว เป็นธรรมดา ผมพยายามเสนอให้มีการเปิดห้องการเมืองขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อเป็นสถานที่ที่ให้ได้พูดคุยเกี่ยวกับการเมือง แต่ไม่ได้มีการเปิดซึ่งผมไม่ทราบว่าเพราะอะไร ผมก็ไม่ได้ถาม ขี้เกียจตาม

แต่สิ่งที่ผมได้เห็นจากเหตุการณ์นี้ก็คือ

1. เว็บบอร์ดเละเกิดจาก การที่ mod เองไม่รักษากฏ ปล่อยให้ความพอใจของตัวเองมาทำลายกฏ
2. เว็บบอร์ดเละเกิดจาก การที่ mod เองไม่รักษากฏ ปล่อยให้ความเกรงใจของตัวเองมาทำลายกฏ
3. การที่ mod เองปล่อยให้มวลชน หรือ กฏหมู่ ความพอใจของคนหมู่มาก มาทำลายกฏ
4. จากการที่ปล่อยให้มีการคุยการเมืองไปเรื่อยๆ ทำให้เริ่มมีการกระทบกระทั่ง กันระหว่างสมาชิก

สรุป เหตุเพราะยอมให้
- บุคคล อยู่เหนือกฏ
- มวลชน อยู่เหนือกฏ

(มีต่อ)
songpon.s

โพสต์ที่ 19

คุ้นๆจังครับ เคยหนีจากบอร์ดอื่นมาเหมือนกันครับ พอเริ่มมีปัญหาทะเลาะเบาะแว้ง ก็เริ่มบานปลาย แล้วก็เริ่มกระจาย ฯลฯ  จนไม่เป็นอันpost เรือ่งหุ้น  ( ตอนหลัง มีแว๊บๆไปดู  เหมือนจะดีขึ้นแล้ว  แต่ ก็รู้สึกได้ว่า บอร์ดมันเปลี่ยนไป๋ )  หวังว่าสุดท้ายแล้ว THaivi ของเรา คงไม่ทำให้หลายๆท่านต้องเผ่นหนี ไปหาที่สถิตย์ใหม่กันนะครับ   :bow:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

Blueblood เขียน::pray:  ขออย่าให้เว็ปนี้ต้องเป็นอย่างเว็ปหุ้นก่อนๆเลยครับ
ว่าแต่เห็นพี่ blueblood อยู่กับเว้ปนู่นมาตั้งแต่แรกๆ
พี่เล่นหุ้นตั้งแต่อายุเท่าไหร่กันครับนเนี่ย
_________
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ผมชอบที่พี่คัดท้ายพูดแหะ  :D
ต่อครับพี่ รออ่าน
คัดท้าย

โพสต์ที่ 22

เมื่อ ..... นาย A ทำได้ นาย B ก็ทำได้ ..... [/b

เมื่อกฏเริ่มไม่เป็นกฏ เมื่อ นาย A ทำได้ นาย B ก็ทำได้ซิ นาย B ทำได้ นาย C ก็ทำได้

พอ นาย A นาย B นาย C ทำได้ ทีนี้ก็ทำได้กันจนถึงนาย Z เลย ครับ

ปัญหาเริ่มเกิด มีคนเริ่มมาโวยวายกับผมว่าทำไม นาย A ทำได้ ทำไมผมทำไม่ได้ละ ผมกับนาย A ทำแตกต่างกันอย่างไร??

Mod ใบ้กิน ..... ใช้วิธีได้แบบเดียวคือ "ไม่อธิบาย"

ปล. ขอโทษ เพื่อนๆ พี่ๆ Mod ทุกท่านด้วยครับ วันนี้ขอพูดความในใจแบบตรงๆซักที

จริงๆแล้วเหตุผลนั้นอธิบายง่ายมาก ถ้าเราทำตามกฏ
ได้แก่ คุณโดนลบ เพราะ
1. คุณโพสต์ผิดกลุ่ม
2. คุณโพสต์คำหยาบ
3. คุณโพสต์เชียหุ้นอย่างมีเจตนาแอบแฝง
4. คุณโพสต์โฆษณา
5. คุณยั่วยุให้เกิดการทะเลาะวิวาท
... นึกไม่ออก
มันจะไปมีเหตุผลอะไรกันมากมายกว่านี้ ????

การที่เราตอบลำบาก เพราะที่ผ่านมา มันมีนาย A  นาย B นาย C
ทำให้กฏ มันไม่เสมอภาค เมื่อเจอคำถามจึงอ่ำอึ้ง เราใช้ความเกรงใจแบบไทยๆกันมากเกินไปหรือไม่ ????

ผมก็เกิดคำถามในใจเหมือนกัน ซึ่งผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้ ว่าเราควรใช้ความเกรงใจ หรือ ความถูกต้องกันแน่ สำหรับสังคม TVI ...

คิดว่ายังไงกันมั่งครับ สำหรับความเห็นของท่านอื่น ความเกรงใจ หรือ ความถูกต้อง ?
คัดท้าย

โพสต์ที่ 23

ความเกรงใจ หรือ ความถูกต้อง?

เมื่อจะมีใครซักคนโดนลงโทษ เพราะทำผิดกฏ อย่างต่อเนื่อง

สมาชิกแต่ละท่าน จะยึดถือสิ่งใด ??

ไม่ลงโทษ เพราะเค้าเป็นคนดัง ????

ลงโทษ เพราะกฏต้องเป็นกฏ ทำผิดหลายครั้งเกินกว่าสมาชิกปกติ แล้วยังสมควรได้รับการปกป้องหรือไม่???

คิดกันอย่างไรครับ ????

สังคมของเราควรมีอภิสิทธิ์ชนหรือไม่ ??? ถ้ามี ควรมีอภิสิทธิ์มากกว่าคนปกติเท่าไหร่ครับ ???

หรือว่าไม่ควรมีอภิสิทธิ์ ???

สังคมของเราต้องการแบบไหน และสามารถคงอยู่ได้ด้วยการดำเนินการแบบไหนครับ ???
คัดท้าย

โพสต์ที่ 24

ปัญหาของ Taladhoon.com และ สินธร ผมมองว่าเกิดจากปัญหาความไม่เด็ดขาดของ Mod ความปล่อยปละละเลยไม่ดูแลคนดี

แต่ TVI ผมมองว่าเราแก้ปัญหาแบบที่ทั้ง 2 เว็บข้างต้นเจอได้อย่างดีมากๆ

ปัญหาของ TVI เกิดจากความไม่เท่าเทียม และความเด็ดขาด มากกว่า

แต่ผมก็เข้าใจว่า สมาชิกแต่ละท่าน ก็ได้ให้คุณค่ากับเว็บไม่เท่ากัน การจะใช้กฏเดียวกันอย่างเด็ดขาด ก็คงจะขัดกับความรู้สึกของหลายๆท่าน รวมทั้งของผมด้วยครับ

แต่สำหรับความคิดของผม อภิสิทธิ์ ที่เกิดจากความดี และ ความเสียสละ เป็นสิ่งที่พอจะมีได้ แต่อภิสิทธิ์ ที่ก่อให้เกิดการแหกกฏ ความไม่เด็ดขาด และควาไม่เท่าเทียม จะก่อให้เกิดปัญหาได้

ผมก็อยากจะให้เพื่อนๆ ลองคิดตามดู แล้วก็ลองคิดด้วยความคิดของท่านเองว่าท่านต้องการแบบใด

ตอนนี้ อนาคต จะอยู่ในมือของทีมงานรุ่นใหม่ สำหรับผม ก็มาเล่าสิ่งที่ผมเจอมาแล้วพอจะจำได้  ให้ท่านๆฟัง ท่านๆจะได้ไม่ต้องเรียนรู้จาก 0 ใหม่อีกรอบ

จุดความพอดี อยู่ตรงไหน จุดไหนจะทำให้บ้านของเราน่าอยู่ ก็ลองไปคิดกันดูครับ
uI7J3w

โพสต์ที่ 25

เข้ามาติดตามครับ
buglife

โพสต์ที่ 26

เมื่อไม่ทำตามกฎก็ฉีกรัฐธรรมนูญ ยึดอำนาจ
เอ้ย ท่านคัดฯ กำลังว่าพี่หมีอยู่นะครับ
ฮา ล้อเล่น

ผมเชื่อมีลึกๆ มากกว่าเรื่องการเมืองครับ
แต่ผมเป็นแค่แขก ไม่รู้ลึกๆ ครับ

การเมืองเป็นเรื่องคุยกันเอามันปาก
อินไป หมี หรือ หมู ก็ไม่ได้ทำให้เราดีขึ้น
กระทู้อัดพี่อุ๋ย พี่หมู พี่หมี
ไม่ได้มีผลให้วงแตกได้มังครับ (ความเห็นส่วนตัว)

แต่วงแตกนี่ คงสะสมจากเรื่องของหลายๆ อย่าง

มันเป็นเช่นนั้นเอง...
Golden Stock

โพสต์ที่ 27

พูดถึงเว็บ Taladhoon.com เก่า ทำให้นึกถึงคนๆ หนึ่ง  คือ คุณกุญแจบู๊ลิ้ม
เห็นโพสต์อยู่ช่วงปี 2544 - 2545 หลังจากนั้นก็หายเงียบไปเลย

ที่ว่าเว็บแตกก็ไม่ถูกนัก  ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็น  สินธร  และตลาดหุ้นดอทคอมยัง
เปิดอยู่  ไม่ได้ปิดหนีไปไหน  ที่เกิดขึ้นก็เป็นแค่ปรากฏการณ์เก่าไป  ใหม่มาธรรมดา

แต่ก็ยอมรับว่าหากสมาชิกไม่รักษาระเบียบ  และกฎเกณฑ์  มันก็ทำให้เว็บบอร์ด
วุ่นวาย  ปั่นป่วนได้ครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 28

วันนี้ผมขอใช้อภิสิทธิ์ ความเป็น Mod ที่ผ่านมา แหกกฏ โพสต์ผิดกลุ่ม 1 กระทู้นะครับ

เขียนยาวเมื่อยมือ :lovl:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 29

buglife เขียน:เมื่อไม่ทำตามกฎก็ฉีกรัฐธรรมนูญ ยึดอำนาจ
เอ้ย ท่านคัดฯ กำลังว่าพี่หมีอยู่นะครับ
ฮา ล้อเล่น

ผมเชื่อมีลึกๆ มากกว่าเรื่องการเมืองครับ
แต่ผมเป็นแค่แขก ไม่รู้ลึกๆ ครับ

การเมืองเป็นเรื่องคุยกันเอามันปาก
อินไป หมี หรือ หมู ก็ไม่ได้ทำให้เราดีขึ้น
กระทู้อัดพี่อุ๋ย พี่หมู พี่หมี
ไม่ได้มีผลให้วงแตกได้มังครับ (ความเห็นส่วนตัว)

แต่วงแตกนี่ คงสะสมจากเรื่องของหลายๆ อย่าง

มันเป็นเช่นนั้นเอง...
คนไทยก็แบบนี้แหละครับ ตัวเองรักษากฏกันไม่ได้ แต่จะให้คนอื่นรักษากฏ

คนไทยด่านักการเมืองไม่รักษากฏ ชอบใช้อภิสิทธิ์ แต่ตัวเองก็ใช้

คนไทยด่าคนอื่นไม่มีวินัย แต่ตัวเอง ข้ามถนนใต้สะพานลอย ทิ้งขยะลงคลอง เผาป่าทำไร่เลื่อนลอย เผาขยะข้าง Motorway ฯลฯ

ตำรวจไทย ก็เหมือน mod ที่ไม่รักษากฏ ไม่พิทักษ์คนดี จับรถไถตังอย่างเดียว

ทหารก็ชอบปฏิวัติ

นักการเมืองก็โกง ชอบอภิสิทธิ์

แต่อย่าเพิ่งไปด่าเค้าเลยครับ ทำสังคมเล็กๆของเราให้มันดีให้ได้ก่อน ถึงจะไปด่าเค้าเต็มปากนะครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 30

เอาเพลงมาฝาก
Yesterday Once More

When I was young
I'd listen to the radio
Waitin' for my favorite songs
When they played I'd sing along
It made me smile.

Those were such happy times
And not so long ago
How I wondered where they'd gone
But they're back again
Just like a long lost friend
All the songs I loved so well.

Every Sha-la-la-la
Every Wo-o-wo-o
Still shines
Every shing-a-ling-a-ling
That they're startin' to sing's
So fine.

When they get to the part
Where he's breakin' her heart
It can really make me cry
Just like before
It's yesterday once more.

Lookin' back on how it was
In years gone by
And the good times that I had
Makes today seem rather sad
So much has changed.

It was songs of love that
I would sing to then
And I'd memorize each word
Those old melodies
Still sound so good to me
As they melt the years away.

Every Sha-la-la-la
Every Wo-o-wo-o
Still shines
Every shing-a-ling-a-ling
That they're startin' to sing's
So fine.

All my best memories
Come back clearly to me
Some can even make me cry.

Just like before
It's yesterday once more.
:)
โพสต์โพสต์