ผมเห็นหลายคนอ่านร้อยคนร้อยหุ้นแล้วชอบฝากถาม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ผมเห็นหลายคนอ่านร้อยคนร้อยหุ้นแล้วชอบฝากถาม

โพสต์ที่ 1

ผมเสนอเป็นแนวทางดูนะครับ

อย่างกรณีกำลังจะมี Opp day หรือว่าประชุมผู้ถือหุ้น
แต่ว่าท่านเหล่านั้นไปไม่ได้ก็ว่าไปอย่างครับ การฝากถามก็ดูสมเหตุสมผลดี

แต่ว่า ถ้าช่วงกรณีนั้น ไม่มีการประชุมใดๆ ผมอยากสนับสนุนให้คนที่ฝากถาม
ลองโทรศัพท์ไปที่บริษัทถามด้วยตัวเองเลยครับ
แล้วได้คำตอบมาอย่างไรก็นำมาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกันครับ

ถ้าลองได้ติดต่อบ่อยๆ จะกล้าขึ้นครับ
แล้วผมเชื่อว่าเป็นประโยชน์ต่อการลงทุนแน่ๆครับ
อย่างน้อยก็ไม่ต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจนะครับ
_________
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:oops: อ่านแล้วเขินเลยครับ เพิ่งฝากพี่ Kao ไปถามในวันประชุมผู้ถือหุ้นของ APRINT เอง :)
VI ฝึกหัด
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ที่ฝากเนื่องจากไปไม่ได้
บ้างครั้งบ้างคำถามโทรศัพท์ไปถาม ไม่สามารถตอบได้เพราะเป็นทางเทคนิคในการตอบ
และถ้าหากถามในที่สาธารณะอาจจะมีคนคิดแบบเดียวกับเรา ใจตรงกัน

คำถามหนึ่งคำถามอาจจะดีกว่าคำตอบเป็นร้อยๆคำตอบ
อันนี้เป็นหลักฝรั่งเศทครับ

ปล
เอ๋เริ่มสังเกตสิ่งเปลี่ยนแปลงว่า หลังๆเริ่มมีการฝากคำถามมากขึ้น
ถือว่าเป็นสิ่งดีน่าครับ เพราะว่า สังเกตเห็นแล้วเปรียบเทียบก็คือสมองเริ่มคิดว่ามีอะไรผิดปกติครับ
:)
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่สะดวกรับฝากหรือไม่เต็มใจ ก็ไม่เห็นต้องรับนี่ครับ
เราเองก็ยังต้องพึ่งพาข้อมูลจากผู้อื่นเหมือนกัน ...

ฝากถาม ก็เหมือนเพื่อนฝากซื้อก๋วยเตี๋ยวนั่นแหละ
บางครั้งเราก็ฝากเพื่อนซื้อก๋วยเตี๋ยวเหมือนกัน

เทียน มีคนมาขอจุดต่อ ความสว่างมันก็ไม่ได้หายไปไหน
เช่นเดียวกับความรู้ มันก็ยังติดตัวเราไปตลอด ยิ่งให้ยิ่งได้
จะซีเรียสไปใย ...
"Winners never quit, and quitters never win."
โอ@

Re: ผมเห็นหลายคนอ่านร้อยคนร้อยหุ้นแล้วชอบฝากถาม

โพสต์ที่ 5

โอ@ เขียน:ผมเสนอเป็นแนวทางดูนะครับ

อย่างกรณีกำลังจะมี Opp day หรือว่าประชุมผู้ถือหุ้น
แต่ว่าท่านเหล่านั้นไปไม่ได้ก็ว่าไปอย่างครับ การฝากถามก็ดูสมเหตุสมผลดี

แต่ว่า ถ้าช่วงกรณีนั้น ไม่มีการประชุมใดๆ ผมอยากสนับสนุนให้คนที่ฝากถาม
ลองโทรศัพท์ไปที่บริษัทถามด้วยตัวเองเลยครับ
แล้วได้คำตอบมาอย่างไรก็นำมาให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกันครับ

ถ้าลองได้ติดต่อบ่อยๆ จะกล้าขึ้นครับ
แล้วผมเชื่อว่าเป็นประโยชน์ต่อการลงทุนแน่ๆครับ
อย่างน้อยก็ไม่ต้องยืมจมูกคนอื่นหายใจนะครับ
ผมไม่แน่ใจว่าหลายๆท่านเข้าใจตรงกับที่เขียนหรือเปล่านะครับ
_________
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ผมเห็นหลายคนอ่านร้อยคนร้อยหุ้นแล้วชอบฝากถาม

โพสต์ที่ 6

โอ@ เขียน: ผมไม่แน่ใจว่าหลายๆท่านเข้าใจตรงกับที่เขียนหรือเปล่านะครับ
เข้าใจตรงแล้วครับ
แต่มองต่างกันได้ ไม่เป็นไรครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
tae_2323

โพสต์ที่ 7

ผมเคยโทรไปถามไอทีวีมันก็โยนกันไปมาไม่ยอมตอบ
โอ@

โพสต์ที่ 8

ผมมองว่าการโทรไปถามบริษัทด้วยตัวเอง ได้อะไรมากกว่าที่คิดครับ
ใครที่เคยไม่กล้า ลองดูครับ ผมว่ามันได้อะไรจริงๆ
ฮ่าๆๆๆ สรุปก็บอกว่า ได้อะไรจริงๆ แต่็บอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันได้อะไร

เอาเป็นว่าครั้งแรกที่ผมโทรไปถาม เหมือนข้ามกำแพงอะไรบางอย่างไป
หลังจากนั้นมาก็กล้าโทรไปถามอะไรที่ไม่สงสัยตลอดครับ
_________
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ

แล้วผมจะลองดู :)
VI ฝึกหัด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

ผมสนับสนุนให้โทรศัพท์ไปถามที่บริษัทเองครับ

เพราะคงไม่ใช่เรื่องยากเย็นอะไรนัก  เพียงแต่ใช้ความกล้าหาญหน่อยในครั้งแรกๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 11

ดีครับ มีคนโทรไปถามบ่อยๆ เขาจะได้รู้ว่ามีรายย่อยคอยจับตาดูอยู่ตลอดเวลา เวลาบริษัทคิดจะมั่วนิ่มอะไรเขาจะได้ไม่กล้า

เหมือนกองทุนวายุภักดิ์ที่จ่ายปันผลสูงอย่างต่อเนื่อง ไม่ใช่เพราะผลการดำเนินงานดี แต่เพราะมีข้าราชการเกษียณจำนวนมากที่ซื้อกองทุนนี้ไว้และพวกเขาคอยจ้องอยู่ตลอดเวลาว่ากองทุนจะจ่ายปันผลเท่าไร
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
javidol

โพสต์ที่ 12

โอ@ เขียน: หลังจากนั้นมาก็กล้าโทรไปถามอะไรที่ไม่สงสัยตลอดครับ
ไม่สงสัยแล้วโทรไปถามทำไมอ่ะคับ  :roll:

มาป่วนเฉยๆ ไปแระ อิอิ
terati20

โพสต์ที่ 13

กระผมอยากให้มีคนฝากถาม กลับไม่มีคนฝาก  :(
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... :  :wink:
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

อ่านแล้วรู้สึกว่าหลายๆท่านยังอ่านที่คุณโอ@เขียนไม่ละเอียดก็รีบแย้งแล้ว
ลองอ่านอีกทีนะครับว่าเจตนาผู้ post ว่ายังไง
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 15

ถ้ายังไม่กล้าลองส่งเป็น e-mail ไปก่อนก็ได้ครับ ล่าสุดผมส่ง e-mail ไปให้คุณไทยลักษณ์ ของ uec ก็ตอบกลับมาไว เค้ายังขอบคุณเราด้วยซ้ำที่ให้ความสนใจและคอยสนับสนุนในฐานะผู้ถือหุ้น :wink:
diminishing returns

โพสต์ที่ 16

คงต้องแยกออกเป็นสองประเด็นครับ ถ้าเอามาเขียนรวมๆกันอาจทำให้เข้าใจผิดได้

ผมเห็นด้วยทั้งการฝากถาม และการโทรไปถามครับ แต่ละอย่างมีข้อดีและประโยชน์ในแบบของมันเอง ตามลักษณะช่องทางการถามและรูปแบบของคำถาม

คงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 17

ผมสนับสนุนเต็มที่ครับ ผมเคยคิดว่าจริงๆ 100 คน น่าจะมีเบอร์โทรของ IR ข้างๆชื่อหุ้นเลยด้วยซ้ำ จะได้ยกระดับ IR บางบริษัท

อย่างน้อยเราก็ก้าวข้ามอะไรไปอีกขั้นนึง เข้าใจอารมณ์เหมือนคุณโอเลย  :oops:
โพสต์โพสต์