ข้อมูลจาก www.set.or.th น่าเชื่อถือที่สุดแล้วใช่มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
shinnozuke
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้อมูลจาก www.set.or.th น่าเชื่อถือที่สุดแล้วใช่มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

:shock:  :shock:  :shock:
cwiboon

โพสต์ที่ 2

ทำไมถามแบบนี้เหรอครับ งง  :?:
akekarat

โพสต์ที่ 3

เห็นว่า P/E = 3.21 ก็ตาลุกวาวเลยเหรอครับ ....  :wink:  กลับไปดูข่าวบริษัทย้อนหลังซักครึ่งปีนะ แล้วหาหนังสือเรื่องบัญชี โดยเฉพาะเรื่องการปรับโครงสร้างหนี้มาอ่าน แล้วหาข้อมูลใน ThaiVI เยอะ ๆ จะได้ไม่เผลอไปซื้อ แล้วติดกับดัก P/E
akekarat

โพสต์ที่ 4

ลืมบอกไป ... อย่ามองที่ P/E ครับ มันหลอกตา

ง่าย ๆ ลองดูที่ EPS 2 ไตรมาสล่าสุด 0.19 บาท กลับไปดูว่า ได้จากการดำเนินงานหรือไม่ มีรายได้พิเศษอะไรเปล่า  ที่เห็นว่ามีหนี้น้อย เทียบกับปีก่อน รู้เปล่าว่าเกิดจากอะไร

ต่อให้ 2 ไตรมาสที่เหลือ ทำได้เท่ากัน ก็รวมแค่ 0.38 บาท ต่อหุ้น ..... ที่ราคาปัจจุบัน 4.40 บาท P/E เท่าไหร่ครับ ลองคำนวณดู นี่แหละ ของจริง ไม่ใช่ตัวเลขหลอกตา

ความเห็นส่วนตัว discount ลงมาอีก 30% ผมยังไม่อยากซื้อเลยครับ ตัวนี้ ถ้ามองที่พื้นฐานนะ เจ้ามือไม่เกี่ยว  :lol:   :lol:  ไม่เชื่อลองไปดูหุ้นตัวอื่นในกลุ่มเดียวกันได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 5

เอา EPS13YEAR ของผมมาเปรียบมวย   แล้วจะหายงง  :D

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
jaychou

โพสต์ที่ 6

[quote="ครรชิต ไพศาล"]เอา EPS13YEAR ของผมมาเปรียบมวย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 7

ผมตั้ง EPS07 = 0.6

ถ้าใครคิดว่ายังสูงไป ก็ไปแก้ไขปรับลดลงได้ใน sheet "ALL"
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
007-s

โพสต์ที่ 8

อลังการงานสร้างจริงๆค่ะ สำหรับไฟล์ของพี่ครรชิต

ขอคาราวะ

:bow:

:cool:
akekarat

โพสต์ที่ 9

ครรชิต ไพศาล เขียน:ผมตั้ง EPS07 = 0.6

ถ้าใครคิดว่ายังสูงไป ก็ไปแก้ไขปรับลดลงได้ใน sheet "ALL"
แม้แต่ที่ EPS = 0.6

ราคาตอนนี้ก็ยัง "สูง" เกินไปอยู่ดีครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 10

ตัวนี้ผมไม่ได้สนใจหรอกครับ เพียงแต่เปิดดูผ่านๆ แล้วผิดสังเกตง่ะ

ปล. ข้อมูลพี่ครรชิตเยี่ยมมากครับ    :)
โพสต์โพสต์