หุ้นอหังสาตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zumo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นอหังสาตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ......

โพสต์ที่ 1

ปัจจัยบวก
-ผู้บริหาร spali ตั้งเป้าปี 50 สามารถทำยอด presale ได้ 8,800 ล้านบาท เติบโต 24% เทียบกับปี 49 ที่ทำได้เพียง 7,076 ล้านบาท
-มีBacklog ในมือ 8,651ล้านบาท  เป็นงานคอนโดมีเนียม 92% โดยจะสามารถรับรู้รายได้ต่อเนื่องถึง 3 ปี
-มีปันผลของครึ่งปีหลังของปี 49 ที่ .12 บาท
ปัจจัยเสี่ยง
การแข่งขันรุนแรงอาจส่งผลให้ไม่ได้ตามเป้าที่คาดไว้
ย่อๆมาจากบทวิเคราะห์อ่ะครับ
ท่านไหนตัวไหนเด็ดๆ ช่วยกัน comment ด้วยน่ะครับ เห็นดอกเบี้ยลดๆแบบนี้ เลยอยากลองเล่นกลุ่มนี้ดู แต่ไม่รู้ว่าน่าลงตัวไหนดีที่สุด
Wutipongk

โพสต์ที่ 2

Thai2Hand.com ระบุคำว่า "คอนโด" เป็น keyword ที่มีผู้ค้นมากที่สุดในเดือนมกราคม 2550 รองลงมาคือ Iriver , N73 และ Mp3 Player
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

ต้องให้พี่มัฟฟินมาบอกครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro

โพสต์ที่ 4

naris เขียน:ต้องให้พี่มัฟฟินมาบอกครับ :P
มานั่งรอพี่มัฟครับ  :D
P_1
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

พ้นครึ่งปีแรกไป จะเห็นชัดเองครับ ตัวที่ขึ้นนั้นแหละดี
ทายอย่างนี้ถูกชัวร์ 5555
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
alexx

โพสต์ที่ 6

นั่งรอฟังด้วยคนครับ :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

อหังสา อหิงสา อสังหา :lol:
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ต่างคนต่างใจครับ
ถามคุณสุมาอี้ กับ คุณ Offshore Engineer ไปพลางๆก็ได้ครับ

ตอบแบบ P_1 ตอบคือคำตอบสุดท้ายครับ

คร่าวๆ ถึงดอกลด บ้านแพงก็ยัง stock เยอะครับ
คอนโด supply ใหม่เพิ่มเร็วมาก ถึงแม้จะเป็น sector ที่โตได้ต่อเนื่อง ตรงนี้ยอดรับรู้รายได้ กุญแจสำคัญอยู่ที่ยอดโอน และ ความเร็วในการก่อสร้างครับ

กำลังซื้อเพิ่ม ความมั่นใจยังไม่เพิ่ม
stock เริ่มลดลง รายย่อยเริ่มตาย
แต่ค่าใช้จ่ายทางการตลาดยังสูง

บางกลุ่มจะได้เปรียบเต็มๆ แต่บางกลุ่มคงยังไม่ไปไหนครับ
เพราะยังท้องอืดอยู่ และขยับตัวลำบาก ถ้าหนี้ยังเยอะอยู่
Muffin

โพสต์ที่ 9

ถ้าดูอดีต...
บริษัทที่โตต่อเนื่อง ยอดขาย กำไร (โดย margin ยังไม่น่าเกลียด, บางบริษัทโตแต่ยอด กำไรหายหมด)
หนี้ไม่มากเกินไป
ทำเลได้เปรียบ
คลุม market share ไม่มากเกินไป (เสี่ยงต่อสภาพตลาดรวมน้อยกว่า)
สัดส่วน sector ทีระดับราคาสูงมีไม่มากนัก
Land Bank เหมาะสมกับแผนธุรกิจ
Turn เร็ว

อันนั้นแหละดีมั้งครับ
teetotal

โพสต์ที่ 10

MK  มั่นคงเคหะการ (มีเพื่อนซื้อโดย เข้าใจว่า เป็น ร้านสุกี้  :lol: )
PE 5-6
P/BV 0.5

สินทรัพย์รวม 7 พันล้าน
อสังหาริมทรัพย์ รอการขาย 4.1พันล้าน ใช้ว่า ยังขายไม่ออก ได้หรือเปล่า

สินทรัพย์หมุนเวียน 5.3 พันล้าน
มีหนี้สินรวม 2.6 พันล้าน

ปีนี้ เศรษฐกิจ ชลอตัว ยอดขายน่าจะลดลง
คนชะลอการซื้อ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
jaychou

โพสต์ที่ 11

BV ของ MK สูงๆเกิดจากอะไรคับ แบบว่าติดดอยราคาที่ดินตอนซื้อแพงๆ แล้วไม่ยอมประเมินใหม่เด๋วจะขาดทุนหรือเปล่า

ฮิ
titiwach

โพสต์ที่ 12

จะลองถามผมไหมครับ :D

สำหรับผมก็ต้องปริญสิริครับ อยากจะลองให้ไปศึกษาข้อมูลดูก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรอยากจะถามรบกวนเรียนเชิญที่ ร้อยคนร้อยหุ้นในห้อง PRIN ครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ผมเป็นผู้บริหารของปริญสิรินะครับ
Lucky = Well prepare + Hard working + Experience + Learn from mistake and success
BHT

โพสต์ที่ 13

titiwach เขียน:จะลองถามผมไหมครับ :D

สำหรับผมก็ต้องปริญสิริครับ อยากจะลองให้ไปศึกษาข้อมูลดูก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรอยากจะถามรบกวนเรียนเชิญที่ ร้อยคนร้อยหุ้นในห้อง PRIN ครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ ผมเป็นผู้บริหารของปริญสิรินะครับ
โอ้โห ผู้บริหารเลยเหรอครับ สุดยอดไปเลย ทีแรกนึกว่าแค่อยู่แผนกนักลงทุนสัมพันธ์เฉยๆ

เว็บนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ
tsutomu

โพสต์ที่ 14

ap ครับ เป็นคำตอบสุดท้าย
yoroshiku onegaishimasu
nanchan

โพสต์ที่ 15

titiwach เขียน:จะลองถามผมไหมครับ :D

ขอบคุณครับ

อยากได้ราคา PO อะครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

nanchan เขียน: อยากได้ราคา PO อะครับ
งั้นคุณ titiwach จัดราคา PO ให้พี่นันจัง 4 บาทโลดเลยครับ :)
_________
freemindd

โพสต์ที่ 17

http://www.set.or.th/set/companyinfo.do ... country=TH

ลำดับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ จำนวนหุ้น (หุ้น) % หุ้น
14 นายฐิติวัชร์ ไชยธนวัฒน์  5,200,000 0.78

อิอิ
TB

โพสต์ที่ 18

LH
ถ้า Property ต่อให้นักวิเคราะห์ Broker ใหญ่ๆ Consensus แนะนำ Hold to Sell เพราะว่า PE สูง ผลประกอบการไม่โตตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ทุกครั้งที่ตลาดหรือหมวดขึ้นยังไงตัวนี้ก็ขึ้นแทบทุกครั้ง

QH
ความสำเร็จจากการทยอยขาย asset ให้ property fund และ ดีขึ้นจากบ้านราคาถูกแบรนด์ใหม่ได้รับความนิยมค่อนข้างสูง
แต่ต้องดูปัจจัยที่แบงค์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยปล่อยกู้บ้านราคาถูก (1-3 ล้าน)ถ้าไม่ใช่กรุงไทย อาคารสงเคราะห์ หรือออมสิน
หวังว่า SCB ที่นโยบายขยายพอร์ดสินเชื่อในปีนี้ค่อนข้างเยอะอาจจะมาสนใจปล่อยลูกค้ากลุ่มนี้มากขึ้น
LH Bank ก็ค่อนข้างเข้มงวดในการปล่อยสำหรับลูกค้าจะขอกู้ที่มีแนวโน้มที่จะซื้อเพื่อเก็งกำไร

ถ้ารับเหมาไม่ว่ารัฐบาลนี้หรือต่อไป ก็ต้องเดินนโยบายรถไฟฟ้าต่อ ส่วนตัวสนใจรับเหมาครับ
ไม่แนะนำตัวไหนเป็นพิเศษเพราะเทรดตัวใหญ่เกือบทุกตัว  (ขึ้นขาย ลงซื้อบางส่วนปรับต้นทุนเพื่อถือยาวระดับ 2-3 ปี)
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 19

ถ้ามีอะไรอยากจะถามรบกวนเรียนเชิญที่ ร้อยคนร้อยหุ้นในห้อง PRIN ครับ
See you soon krub  :B
I do not sleep. I dream.
teetotal

โพสต์ที่ 20

[quote="TB"]LH
ถ้า Property ต่อให้นักวิเคราะห์ Broker ใหญ่ๆ Consensus แนะนำ Hold to Sell เพราะว่า PE สูง ผลประกอบการไม่โตตั้งแต่ปีที่แล้ว แต่ทุกครั้งที่ตลาดหรือหมวดขึ้นยังไงตัวนี้ก็ขึ้นแทบทุกครั้ง
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
lovebanana_45

ความจริงที่ยังไม่ได้พิจารณา

โพสต์ที่ 21

ความจริงแล้วหากดูเฉพาะงบการเงินจะเข้าใจว่า บริษัท นั้น ๆ มีความสามารถสูงทั้งในแง่การขาย และการลดต้นทุนการก่อสร้าง แต่ในความเป็นจริงแล้ว บริษํท บางแห่งเพิ่มความสามารถในการทำกำไรจากการเอาเปรียบผู้รับเหมา หรือถ้าเขียนเป็นภาษาลูกทุ่งคือ หักคอ บริษัทที่เอ่ยมาข้างต้น บางบริษัท หลอกล่อให้ผู้รับเหมาลงมือก่อสร้างก่อน โดยรับปากเป็นวาจาว่าจะทำสัญญาตามที่หลัง แต่จนใกล้เบิกงวดสุดท้ายแล้วก็ไม่มีสัญญา พอถึงการจ่ายเงิน ก็ดึงงวด และหักคอ คือไม่จ่าย หรือจ่ายก็จ่ายครึ่งเดียว ที่ร้ายคือ ยึดเงินประกันเพราะไม่มีสัญญา ความผิดทั้งหลายที่เกิดขึ้นก็โยนให้ผู้รับเหมาว่าไม่รอบคอบไม่เซ็นสัญญา และที่ร้ายคือ เจ้าของบริษัทหรือผู้มีอำนาจ ลงมาหักคอด้วยตัวเอง ก็ต้องถามว่ากลับว่า บริษัทลักษณะเช่นนี้ หากสถานการณ์โลกเปลี่ยน ยังจะสามารถทำกำไรภายใต้การแข่งขันที่ยุติธรรมหรือไม่
และหากไปดูการลดต้นทุนของการก่อสร้างที่แท้จริงคือการก่อสร้างบ้านจะพบว่า บริษัทเหล่านี้มักจะไม่มีการออก BOQ และซ่อนรายการก่อสร้างไว้ในแบบก่อสร้างแต่ไม่ระบุไว้ใน BOQ บริษัท แบบนี้หากไปแข่งขันเต็มรูปแบบ จะสามารถสร้างความยั่งยืนในการลงทุนให้แ่ก่เราหรือไม่
007-s

โพสต์ที่ 22

MK  มั่นคงเคหะการ (มีเพื่อนซื้อโดย เข้าใจว่า เป็น ร้านสุกี้   )
:lol:
Zumo

โพสต์ที่ 23

คุณ Zumo ช่วยนิยามคำว่า น่าสนใจ ให้หน่อยครับว่าหมายถึง สนใจจะซื้อแบบถือยาว ,จะซื้อเล่นข่าว หรือจะ เก็งกำไรผลประกอบการรายไตรมาส  
แบบไหนก้อได้ที่เล่นแล้วได้กำไรแล้วกันครับ คุณ ba_2l  แต่จะให้ดีเอาที่พื้นฐานดี กำไรดี จะได้ถือแล้วอุ่นใจหน่อยครับ ^^

ตัว PRIN ก้อเล็งๆอยู่เหมือนกันครับ เลือกอยู่ระหว่าง spali กับ prin แต่ prin ดันมีเพิ่มทุนก้อเลยรอให้เพิ่มทุนเรียบร้อยก่อนค่อยลุยครับ

ตัว LH นี่ก้อรู้สึกจะเป็นตัวโปรดของฝรั่งเลยน่ะครับ ต่างชาติลุยๆทีไรตัวนี้จี๊ดจ๊าดทุกทีเลย :cool:

ตัว MK นี่เคยลองไปซื้อแหย่ๆตอนปี 48 อ่ะครับเห็นกำไรดีเหลือเกิน ไม่ได้เช็คเหมือนกันว่ากำไรจากอะไร เห็นกำไรดีๆเลยลุย แต่ราคาหุ้นไปตอบรับเลย สงสัยหุ้นดีแต่ไม่มีเจ้า
titiwach

โพสต์ที่ 24

nanchan เขียน: อยากได้ราคา PO อะครับ
เขินครับ ผมอยากได้สัก 100 บาทต่อหุ้นครับ  :oops:
Lucky = Well prepare + Hard working + Experience + Learn from mistake and success
june1500

โพสต์ที่ 25

ช่วยแนะนำหุ้นที่ มีโอกาศวิ่งขึ้น
หรือ หุ้นที่ราคายังไม่ไปไหน

หุ้นประเภทวิ่งมาจาก 3 บาท(พาร์10) แล้ว
ตอนนี้อยู่ที่  3 บาทกว่า(พาร์1) เนี่ย แค่เห็น
ก็รู้สึกหนาวๆไงไม่รู้
เงินทองไม่เข้าใครออกใคร
จะซื้อจะขายหุ้นก็รับผิดชอบกันเองอย่าไปโทษใคร
steel_man

โพสต์ที่ 26

แนะนำ PREB ครับ ราคายังไม่วิ่ง ตัวนี้เป็นบริษัทลูกของ AP
ตอนนี้งานล้นมือเลย ล่าสุดได้งานอีกแล้ว
ผู้ถือหุ้นใหญ่เป็น AP นะครับ
ราคาก็ต่ำมากๆ แนวโน้มก็ดี ข่าวล่าสุด
วันที่  15 มีนาคม 2550
ที่ ซท.2007/03/004
เรื่อง      แจ้งการได้รับงานเพิ่มเติม
เรียน      กรรมการและผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัท พรีบิลท์  จำกัด (มหาชน) ?บริษัทฯ? ขอแจ้งให้ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
ทราบว่า บริษัท พรีบิลท์ จำกัด (มหาชน) ได้รับงานเพิ่มเติมโดยมีรายละเอียดดังนี้

ชื่อเจ้าของโครงการ/ประเภทของงาน/ระยะเวลาก่อสร้างโดยประมาณ/เวลาเริ่มงาน

1.      IDTS Co.,Ltd / อาคารที่พักอาศัย 25 ชั้น / ระยะเวลาก่อสร้างโดยประมาณเริ่มในเดือน
กุมภาพันธ์ 2550 สิ้นสุดประมาณเดือน ธันวาคม 2551  รวมทั้งสิ้นประมาณ 22 เดือน
2.       บริษัท เอเธนส์ พรอพเพอร์ตี้ จำกัด / อาคารสำนักงาน และ อาคารคลังสินค้า / ระยะ
เวลาเริ่มงานโดยประมาณในเดือน มีนาคม 2550  ระยะเวลาก่อสร้างรวมทั้งสิ้นประมาณ 12
เดือน

มูลค่าก่อสร้างโดยประมาณทั้ง 2 โครงการประมาณ 230 ล้านบาท (รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ
                                                  บริษัท พรีบิลท์ จำกัด (มหาชน)

(นายวิโรจน์  เจริญตรา)
                                                        กรรมการผู้จัดการ

june1500

โพสต์ที่ 27

แบงก์กรุงศรีประกาศลดดอกเบี้ยเงินกู้0.25%มีผลพรุ่งนี้

15 มีนาคม พ.ศ. 2550 15:52:00

ลูกค้าเงินกู้มีเฮ! แบงก์กรุงศรีประกาศปรับลดอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ทุกประเภทลงในอัตรา 0.25% มีผลวันพรุ่งนี้

กรุงเทพธุรกิจ
เงินทองไม่เข้าใครออกใคร
จะซื้อจะขายหุ้นก็รับผิดชอบกันเองอย่าไปโทษใคร
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

สำรวจแล้ว 2539-2549

โพสต์ที่ 28

สำรวจแล้วครับ พบว่า เป็นอุตสาหกรรมเดียวจริงๆครับที่ไม่มีบริษัทที่ไม่เคยเพิ่มทุนใน10ปี สรุปทุกบริษัทเคยผ่านการเพิ่มทุนมาแล้วภายใน10ปี และมีจำนวนความถี่ในการเพิ่มทุนมากที่สุด ครับ นับได้ว่าเป็นหุ้นอีกกลุ่มครับที่ออกลูกดกที่สุด
 สำหรับคนที่ไม่ใส่ใจเรื่องการเพิ่มทุนก็ไม่เป็นไรครับ แต่ผมขอบายๆๆๆๆ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 29

เห็น AP ให้สัมภาษณ์ว่าตอนนี้ดีมานต์อสังหาซึมในทุกเซ็กเมนต์ ไม่ทราบว่าจริงหรือว่าพูดเพื่อให้รัฐบาลออกมาตรการกระตุ้น  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
metro

โพสต์ที่ 30

ตอนนี้ธุรกิจคอนโดอยุ่ในช่วงไหนอะครับ

Growth หรือ Maturity ครับ ???
โพสต์โพสต์