ช่วยแนะนำหนังสือการอ่านและวิเคราะห์งบการเงินให้ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกเต่า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ช่วยแนะนำหนังสือการอ่านและวิเคราะห์งบการเงินให้ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

โดยเฉพาะภาคภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษที่อ่านง่ายๆครับ
cwiboon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

1.แกะเงื่อนงบการเงิน
2.รู้บัญชีมีประโยชน์
3.บัญชีช่วยได้
4.Security Analysis (อันนี้ไม่เคยอ่านเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าที่มารวยมีมั้ย ได้ข่าวว่าดีมากๆ ใช้พลังระดับสูงดีเดียว)

1. เล่มนี้เป็นกรณีตัวอย่างครับ จากบริษํทมหาชน (เขาบอกว่างั้นนะครับ) แห่งหนึ่ง เป็นรายงานการสอบบัญชีแล้วเอามาวิจารณ์ เขียนสนุกดีครับ ได้อะไรเยอะ แต่มีพื้นฐานบ้างจะดีมาก ถ้าไม่มี ก็ไม่เป็นไรเท่าไหร่ครับ แต่ต้องอ่านทวนบ่อยๆ

2.เป็นพื้นฐานครับเกี่ยวกับการดูงบการเงิน เสียตรงไม่ค่อยมีตัวอย่างประกอบเท่าไหร่ เป็นทฤษฐีน่ะครับ

3.เริ่มตั้งแต่เตาะแตะเลยครับ สอนตั้งแต่ลงบัญชีเริ่มจาก 0 ตั้งแต่ลงสมุดรายวัน จนออกงบการเงินเลยครับ เล่มนี้เขียนง่ายครับ อ่านสนุกๆ อ่านจบแล้วน่าจะลงบัญชีเป็นน่ะครับ

4.ไม่เคยอ่าน กำลังหาอยู่ ปู่บัฟบอกว่าดีมากๆๆ อยากอ่านจัง
Little Donkey

โพสต์ที่ 3

ขอเสริมอีกนิดว่า เล่ม 1-3 น่าจะเป็น ดร.ภาพร เอกอรรถพร เป็นผู้เขียน
ส่วน เล่ม 4 น่าจะเป็น ท่าน Benjamin Graham เขียน น่ะ  เด็ดทุกเล่ม แต่เล่ม 4 นี่ว่ากันว่า อ่านยาก ถึงยากมาก น่าจะเริ่มต้นจากเล่ม 1-3 ก่อน
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
bsk(มหาชน)

โพสต์ที่ 5

ไม่แน่ใจ ดร.ภาพร มีแปลเล่มหนึ่งเกี่ยวกับการฉ้อฉลของบรรษัทยักษ์ใหญ่ที่เคยเป็นข่าวดังเมื่อหลายปีก่อนและมีการนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์ด้วย

ถ้าจำคนแปลผิดต้องขออภัยด้วย

ชื่อหนังสือก็จำไม่ได้แย้ว... :?
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 6

bsk(มหาชน) เขียน:ไม่แน่ใจ ดร.ภาพร มีแปลเล่มหนึ่งเกี่ยวกับการฉ้อฉลของบรรษัทยักษ์ใหญ่ที่เคยเป็นข่าวดังเมื่อหลายปีก่อนและมีการนำมาสร้างเป็นภาพยนตร์ด้วย

ถ้าจำคนแปลผิดต้องขออภัยด้วย

ชื่อหนังสือก็จำไม่ได้แย้ว... :?
"กลบัญชี" หน้าปกมืดๆ เป็นรูป ดร. ภาพร ในชุดดำ ถ้าจำไม่ผิดนะคราบ :o
Noonino

โพสต์ที่ 7

คุณ Spurs ถ้าเป็นแฟนไก่ด้วยล่ะก็หลังอ่านงบการเงินแล้วแนะนำให้เข้าไปที่ห้องกีฬานะครับ มีห้อง spurs (spurs win again 2-1) อยู่ด้วย ว่างๆก็ไปฮาเฮกันที่นั่นนะครับ
แต่ถ้าผมพลาดท่านดันเป็นแฟน san antonio ล่ะก็ขออภัยด้วย
energizer

โพสต์ที่ 8

พี่น้องครับเล่ม 4 เนี่ยยอมรับจริงๆเลยครับว่าใครอ่านจบเนี่ยนับถือเลย เพราะนอกจากจะเป็นภาษาอังกฤษแล้ว ยังเป็นอังกฤษสมัยจารย์ เบน แกยังหนุ่มๆมั้งนั้น นึกภาพลุงบัฟฟเฟต ตอนนี้ แล้วนึกเลยไปถึงอาจารย์เขาว่าจะเขียนมาแล้วนานแค่ไหนอะ อ่านยากมากๆครับแต่น่าจะให้ความรู้สุดๆเช่นกัน
โพสต์โพสต์