ถ้าเราถือหุ้น ITV

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมว่า ITV เป็นกรณีศึกษาสำหรับนักลงทุน ถ้าเราถือ itv อยู่แล้วเกิดเหตุการณ์แบบนี้ก็คงต้องเป็นไปตามกระบวนการคือ ทรัพย์สินทั้งหมดต้องจ่ายให้เจ้าหนี้ก่อน จากนั้นก็จ่ายให้ผู้ถือหุ้นบุริมสิทธิ แล้วถ้าเหลือค่อยมาถึงเรา (ปกติมันไม่เหลือถึงเราหรอกครับ) แต่ผมสงสัยว่าเค้าจะแจ้งเราหรือ  public ยังไงครับว่าทรัพย์สิยถูกขายไปได้เงินเท่าไหร่ จ่ายให้เจ้าหนี้เท่าไหร่ แล้วเหลือหรือไม่เหลือมาถึงเราครับ ใครมีประสบการณ์หรือมีความรู้ช่วยแชร์หน่อยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 2

ประมาณว่าถ้าต้องเลิกบริษัทจริงต้องตั้งผู้ชำระบัญชี ดำเนินการขายทรัพย์สินทอดตลาดเพื่อนำเงินมาคืนตามลำดับ คงมีการส่งจดหมายแจ้งความคืบหน้ารวมทั้งงบการเงินเป็นระยะ จนกว่าจะดำเนินการเสร็จสิ้นครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

8) ความคิดเห็นนะครับ
    ไม่ใช่fact
    ศูนย์สนิทครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
triathlon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

งานนี้ น่าจะอีกยาวคะ
บริษัทเนี่ย เกิดง่าย ตายยาก
เวลาจะเกิด วิ่งไปจดทะเบียนกระทรวงพาณิชย์ วันเดียวก็เสร็จ
เวลาจะตาย ตั้งผู้ชำระบัญชี ผู้ชำระบัญชีมาเคลียร์ทรัพย์สิน หนี้สิน และหนึ่งในเจ้าหนี้ที่รักจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก กรมสรรพากร :wink:
สรรพากรจะเข้ามาตรวจบัญชีครั้งสุดท้ายเพื่อให้แน่ใจว่า "รีด" ภาษีได้ครบถ้วนทุกบาททุกสตางค์ :shock:  หลังจากนั้นค่อยอนุญาตให้จดทะเบียนเลิกกิจการ
กรณีธรรมดาๆนี่ เคยเจอสามถึงห้าปี กว่าจะชำระบัญชีเสร็จ บางเรื่องที่มีฟ้องร้องค้างอยู่ เกือบสิบปีมั้ง(พอดีย้ายงานก่อน เลยไม่ได้อยู่ดูจนจบ)
แต่สำหรับไอทีวี ซึ่งเขายังเตรียมทะเลาะกับ สปน อีกนาน คงต้องรอจนกว่าอนุญาโตจะชี้ขาดเรื่องค่าปรับจนจบ ถ้าสมมติ ไอทีวีเกิดชนะขึ้นมา สปน ก็ต้องไปศาลต่อตามระเบียบ สู้กันถึงศาลฎีกา แล้วค่อยปิดบริษัทได้
ยาวเลยละคะ
just one life, use it!
โพสต์โพสต์