อ่านก่อนรวยถาวรกว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เมื่อกี้โพสท์ผิดกระทู้  เอาใหม่นะครับ
พี่งอ่านหนังสือพี่มนตรี  กับพี่วิบูลย์จบเมื่อวาน  ไปรอบนึง
ยังจำไม่ค่อยได้  จะอ่านอีกรอบครับ  ถ้าผมได้อ่านก่อนหน้านี้
ผมคงเล่นหุ้น  เอ  ไม่ใช่สิ  ลงทุนในหุ้นได้ดีกว่านี้
ลงทุนมาเกือบปี  มีแต่เสียค่าคอมพ์ เริ่มเบื่อ
ในหนังสือไม่ได้เขียนไว้  ขอถามในนี้ได้มั้ยครับ
1.  หุ้นที่กำไรต่อเนื่อง  กำไรต่อหุ้นก้อดี  แต่ปันผลน้อยหลายปีติดต่อกัน  ส่วนต่างราคารอบปีไม่มาก  น่าซื้อมั้ยครับ
เพราะผมเห็นหุ้นบางตัว  เป็นแบบนี้  ไม่รู้จะเก็บเงินไว้ทำไมไม่จ่ายปันผลออกมาเยอะ ๆ  ลงทุนแต่ละปีก้อมีเงินเหลือตั้งมาก  ตอนนี้ราคาต่ำบุ๊คตั้งเยอะ
2.ถ้าเทียบกับหุ้นที่จ่ายปันผลดีมากทุกปี  7 - 10  เปอร์เซ็นต์/ราคาหุ้น  ไม่มีโกรท ราคาแทบจะนิ่ง  กำไรทุกปี  + - ต่างกันไม่มาก  เทียบกับข้อ 1  อย่างไหนดีกว่ากันครับ
3.  ตอนนี้ผมเล็งหมวดสุขภาพ และอาหาร  คิดว่าน่าจะปลอดภัย  
ในระยะยาว  แต่บางตัวหาวอลุ่มยากมาก  ทำงัยดีครับกับหุ้นแบบนี้
juntuma

โพสต์ที่ 2

ผมถามอะไรผิดกฏป่าวครับเนี่ย  ไม่มีใครตอบ  มีแต่อ่านอย่างเดียว
ไม่ได้ถามชื่อหุ้น  ไม่ได้บอกราคา  เอ  หรือว่า  คำถามต๊องไปครับ
ถ้าเงียบเฉย  มันเหงานะครับพี่   :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

:D หุ้นข้อ 1 บางทีคนส่วนใหญ่อาจจะยังไม่เห็นคุณค่า ราคาเลยยังไม่ไปไหน ผมเคยซื้อ SPI ที่ 72 บ(พาร์10) ขายไปที่ 84 บ ปันผลตอนนั้นได้ 1 บาทกว่า เห็นว่าได้ปันผลน้อยเลยขายไปดูตัวอื่น ปัจจุบัน ราคาประมาณ 21 บ (พาร์1)
terati20

Re: อ่านก่อนรวยถาวรกว่า

โพสต์ที่ 4

[quote="juntuma"]เมื่อกี้โพสท์ผิดกระทู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
krittapon_r

โพสต์ที่ 5

1. หุ้นข้อหนึ่ง ต้องลองไปถามผู้บริหารว่า เหตุผลว่าทำไมต้องเก็บเงินสดไว้ แล้วเค้าสามารถนำไปบริหารให้งอกเงยมากว่าจ่ายออกมาหรือเปล่า
มันไม่สมเหตุสมผล-ผมว่าผู้บริหารคุณมีปัญหาแล้ว

2. ปันผล 7-10 แต่ไม่โต ส่วนมากผมจะมองข้าม เพราะความคาดหวังผลตอบแทนของผมอยู่ที่ 12 -15% ยกเว้นมีเหตุการณ์พิเศษ
เช่นดอกเบี้ยต่ำมากๆ แต่หุ้นยังกำไรและปันผลคงที่ (แต่จะมีเหรอ  :? )

3. ธุรกิจดี + คุณเข้าใจธุรกิจเค้าดี + มี Margin of Safety แล้ววอลุ่มเป็นเรื่องเล็กมาก
ปล. ขอเพิ่มพฤติกรรมผู้บริหารด้วยครับ ... กำลังอินเทรน
Penguins

โพสต์ที่ 6

คำถามคลุมเครือ (fuzzy) ... ต้องเน้นคำถามไปที่ เฮีย เลยครับ ( :wink:  แซว )

1 ไม่น่าซื้อครับ
2 ถ้าต้องการปันผล  :arrow:  ข้อ 2 ต้องดีกว่า ข้อ 1 อยู่แล้ว (เดา) แฮะๆ
3 ไม่มีหุ้นตัวใหนปลอดภัยครับ

:twisted: ตอบในฐานะคนที่ไม่ได้อ่านหนังสือ + นักเก็งกำไร (แต่มักขาดทุน)
โพสต์โพสต์