VI mutant

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

VI mutant

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าเราใช้ปัจจัยพื้นฐานเลือกหุ้นที่แข็งแกร่งมาสักตัวนึง ประมาณว่าคิดว่าดีที่สุดในตลาดหุ้นไทย โดยที่หุ้นนี้ต้องเป็นหุ้นที่ราคามีการแกว่งตัวพอสมควร...

จากนั้นก็เลิกสนใจหุ้นตัวอื่น มาตามข่าวหุ้นตัวนี้ตัวเดียวอย่างหนัก

แล้วเราก็หากินด้วยการเทรดหุ้นตัวนี้ไปเรื่อยๆ โดยการเล่นรอบ

เนื่องจากเราตัวนี้ตลอดอย่างหนักเราย่อมรู้ดีกว่าคนทั่วไป เหมือนจะเป็นเจ้ามือกลายๆ

เป็นการผสมผสานระหว่าง VI กับการเป็น เทรดเดอร์ คิดว่าวิธีนี้เป็นงั้ยครับ :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

VI mutant

โพสต์ที่ 2

ผมก็จดจดจ้องจ้องวิธีนี้อยู่ครับ
แต่ว่าใจไม่กล้าพอ

ถ้าเป็นลักษณะที่ผมคิด
คือกรณีที่ไม่มีการเติมเงินลงไป (ผมไม่มีตัง)
ก็คงเป็นการ Short Port

ที่คิดเพราะต้องการเอาการขึ้นลงของราคา
มาใช้ไห้เป็นประโยชน์

แต่กังวลอยู่สองกรณีครับในตอนนี้

1. หากขาย (ในจุดที่คิดว่าเป็นจุดสูงสุดของรอบ) แล้วราคามันดันขึ้นซะนิ
เราจะยินดีซื้อคืนเมื่อไหร่ และที่มูลค่าระดับไหน คงต้องใช้วิธีตั้งเกณฑ์เอา
สำหรับกรณีนี้โดยเฉพาะ โดยมีเกณฑ์ 2 ตัวครับ คือวัดจาก % of loss
หรือวัดจาก % ของผลกำไรสะสมที่เคยทำได้จากการ Short ครับ
แต่เกณฑ์หลัง หากขาดทุนบ่อย ๆ เข้า เกณฑ์จะยิ่งบีบให้เราต้องรีบซื้อคืนครับ

2. หากขาย แล้วราคาลงจริง แต่รอเป็นนานสองนานแล้ว
ก็ยังไม่ได้ราคาที่ Cover ค่าคอมฯซะที ตรงกรณีนี้ยังคิดเกณฑ์การซื้อคืนไม่ออกครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
สุมาอี้

VI mutant

โพสต์ที่ 3

Capo เขียน:
1. หากขาย (ในจุดที่คิดว่าเป็นจุดสูงสุดของรอบ) แล้วราคามันดันขึ้นซะนิ
เราจะยินดีซื้อคืนเมื่อไหร่ และที่มูลค่าระดับไหน คงต้องใช้วิธีตั้งเกณฑ์เอา
สำหรับกรณีนี้โดยเฉพาะ โดยมีเกณฑ์ 2 ตัวครับ คือวัดจาก % of loss
หรือวัดจาก % ของผลกำไรสะสมที่เคยทำได้จากการ Short ครับ
แต่เกณฑ์หลัง หากขาดทุนบ่อย ๆ เข้า เกณฑ์จะยิ่งบีบให้เราต้องรีบซื้อคืนครับ
ข้อนี้ใช้วิธีไม่มีการขายหมดได้มั้ยครับ ยังไงต้องเหลือติดพอร์ตไว้จำนวนหนึ่งเสมอ เพราะยังไงเสียก็คัดสรรมาแล้วว่าเป็นหุ้นดี
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Capo

VI mutant

โพสต์ที่ 4

คิดว่าได้ครับพี่......

ผมไม่ได้คิดเผื่อกรณีนี้ไว้ครับ
เพราะว่าพอร์ทผมมันมินิมดมากครับ  :lol:
เดี๋ยวจะไม่ถึงเกณฑ์ขั้นต่ำของโบรก

หรือว่าจะไปใช้บัญชีแบบ pre-paid ดีแฮะครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

VI mutant

โพสต์ที่ 5

สามารถทำได้ครับ แต่ผลตอบแทนจะดีกว่า Buy & Hold รึปล่า
ยังเป็นที่ถกเถียงกันอย่างกว้างขวางครับ

การเล่นแบบพี่สุมาอี้ว่า เป็นเทคนิกที่ใช้ trading systems
เข้ามาช่วยในการ maximize profits ซึ่งมีข้อดีและมีข้อเสีย

วิธีการของคุณเด่นศรี (DSM) ก็นับเป็นแนวทางหนึ่งที่น่าสนใจ

การใช้ turtle trading มาประยุกต์ ก็ดูแล้วค่อนข้างได้ผลดี

อย่างผมเคยทำกับ BANPU พบว่าถ้าใช้สัญญาณที่ถูกต้อง
สามารถทำกำไรเพิ่มจาก Buy @ Lowest and Hold
เพิ่มขึ้นราวๆ 5-6% ต่อปีทีเดียวครับ

แต่ที่น่าเป็นห่วงเล็กน้อย คือสัญญาณที่ว่า
จะยังใช้ได้ต่อไปในอนาคตหรือไม่...
CK

VI mutant

โพสต์ที่ 6

ปล. ไม่ทันได้ลองทำจริงๆ นะครับ
แต่ลอง backtest กับข้อมูลย้อนหลังน่ะครับ
Capo

VI mutant

โพสต์ที่ 7

ถ้าอย่างนี้
จำเป็นต้องมีวิชา Technical เป็นมีดสั้นประจำกายด้วยฤาเปล่าครับ

หรือว่าอาศัยความคุ้ยเคยกับการเคลื่อนไหวของราคาก็เพียงพอ

ถ้าอาศัยแต่อย่างหลังเพียงอย่างเดียว จะอันตรายไปไหมครับ

สุมาอี้

VI mutant

โพสต์ที่ 8

ผมว่าต้องอาศัยการติดตามข่าวของบริษัทนั้นอย่างใกล้ชิดด้วย

บางทีช่วงไหนตามข่าวบริษัทหนึ่งอย่างใกล้ชิดมากๆ จะค่อนข้างเข้าใจได้เลยว่าราคาไหนซื้อได้ ราคาไหนซื้อไม่ได้ ราคาไหนวิ่งมาแรงเกินไปในระยะสั้น
CK

VI mutant

โพสต์ที่ 9

ผมว่าใช้อะไรก็ได้ครับ แต่ควรจะ consistent เช่น

- ราคา
- ข่าว
- ผลประกอบการ
- ช่วงเวลา (เช่น ขายหลังปันผล ซื้อคืนกันยา)
Belffet
ผู้ติดตาม: 0

VI mutant

โพสต์ที่ 10

ผมอยากแชร์แนวทางการ trade แบบนี้เล็กน้อยนะครับ

1. มีหุ้นบางตัวที่อ่อนไหวต่อดัชนีตลาดมากๆ วันใดตลาดปักหัวลงหุ้นประเภทนี้จะลงก่อนเพื่อนอย่างชัดเจน ส่วนวันใดที่ตลาดมีข่าว ดัชนีวิ่งขึ้นติดๆกัน หุ้นพวกนี้ก็จะวิ่งขึ้นก่อนเพื่อนเช่นกัน

2. ลักษณะแบบนี้ทำให้เราคาดการณ์พฤติกรรมของหุ้นโดยอิงกับการดูข่าวดี ข่าวร้าย (ซึ่งบางทีจะมีหรือไม่มีเหตุผลก็ได้)

3. ยามใดที่ดัชนีตกอย่างรุนแรงเป็น 10 จุดขึ้นไป เราเข้าซื้อเต็มตัว

4. หยุดแค่นั้นไม่ต้องติดตามอะไร

5. ยามใดที่เราได้ยินข่าวดี ดัชนีปรับตัวสูงขึ้นเป็น 10 จุดขึ้นไป หรือปรับขึ้นติดๆกันหลายวัน เราจึงเอาออกมาขาย โดยการขายเราจะมีกำไรที่เราอยากได้ ซึ่งส่วนตัวก็ประมาณ 14%-15%

6. แม้หุ้นประเภทนี้อาจไม่ใช่หุ้นที่เรียกว่าเป็น VI แต่บางตัวก็เป็นหุ้นที่มีคุณภาพดี เป็นผู้นำตลาด และมีปันผลสม่ำเสมอด้วย

7. กลยุทธแบบนี้ต้องอาศัยใจเย็นๆ เข้าให้ถูกจังหวะ เข้าเฉพาะวันที่เราคิดว่า ตลาดวิกฤติจริงๆเท่านั้น เช่นช่วงต้นๆปีที่ลงทีเดียวหลายสิบจุด เพราะต้องจำไว้ว่า "มีถูกแล้วย่อมมีถูกกว่า" ดังนั้นบางปีอาจจะซื้อขายได้แค่ รอบ-สองรอบ เท่านั้น แต่ถ้าใจเย็นพอแล้วเข้ารอบถึงสองรอบต่อปีแบบไม่พลาด นั่นหมายถึงผลตอบแทน 15%-30% ต่อปี ไม่น้อยเลยนะครับ

เป็นอย่างไรบ้างครับ มีอะไรที่ผมมองข้ามไป หรืออยากแนะนำเพิ่มเติม โปรดชี้แนะด้วยครับ ส่วนตัวผมเล่นแบบนี้มา 3 รอบแล้วครับ ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียว สิ่งเดียวที่น่าหงุดหงิดก็คือ ต้องนั่งเฝ้าคอยดูว่า เมื่อไหร่หุ้นจะตกแบบกราวรูดแบบวิกฤติสุดๆน้อออออ ....
angore

การแตกพาร์

โพสต์ที่ 11

ถ้าเรามีหุ้นอยู่ในบริษัทหนึ่ง  1000 หุ้น พาร์ 10 บาท แล้ววันหนึ่งบริษัทก็ประกาศแตกพาร์ 1 บาท ถามว่าจำนวนหุ้นของเราจะเพิ่มหรือเปล่าครับ
ช่วยอธิบายให้ด้วยคับ
Belffet

VI mutant

โพสต์ที่ 12

เพิ่มครับ

คูณ 10 เข้าไป เพิ่มเป็น 10,000 หุ้น มูลค่ายังคงเท่าเดิม เพราะพาร์เหลือ 1 บาท
สุมาอี้

VI mutant

โพสต์ที่ 13

Belffet เขียน:ผมอยากแชร์แนวทางการ trade แบบนี้เล็กน้อยนะครับ

1. มีหุ้นบางตัวที่อ่อนไหวต่อดัชนีตลาดมากๆ วันใดตลาดปักหัวลงหุ้นประเภทนี้จะลงก่อนเพื่อนอย่างชัดเจน ส่วนวันใดที่ตลาดมีข่าว ดัชนีวิ่งขึ้นติดๆกัน หุ้นพวกนี้ก็จะวิ่งขึ้นก่อนเพื่อนเช่นกัน

2. ลักษณะแบบนี้ทำให้เราคาดการณ์พฤติกรรมของหุ้นโดยอิงกับการดูข่าวดี ข่าวร้าย (ซึ่งบางทีจะมีหรือไม่มีเหตุผลก็ได้)

3. ยามใดที่ดัชนีตกอย่างรุนแรงเป็น 10 จุดขึ้นไป เราเข้าซื้อเต็มตัว

4. หยุดแค่นั้นไม่ต้องติดตามอะไร

5. ยามใดที่เราได้ยินข่าวดี ดัชนีปรับตัวสูงขึ้นเป็น 10 จุดขึ้นไป หรือปรับขึ้นติดๆกันหลายวัน เราจึงเอาออกมาขาย โดยการขายเราจะมีกำไรที่เราอยากได้ ซึ่งส่วนตัวก็ประมาณ 14%-15%

6. แม้หุ้นประเภทนี้อาจไม่ใช่หุ้นที่เรียกว่าเป็น VI แต่บางตัวก็เป็นหุ้นที่มีคุณภาพดี เป็นผู้นำตลาด และมีปันผลสม่ำเสมอด้วย

7. กลยุทธแบบนี้ต้องอาศัยใจเย็นๆ เข้าให้ถูกจังหวะ เข้าเฉพาะวันที่เราคิดว่า ตลาดวิกฤติจริงๆเท่านั้น เช่นช่วงต้นๆปีที่ลงทีเดียวหลายสิบจุด เพราะต้องจำไว้ว่า "มีถูกแล้วย่อมมีถูกกว่า" ดังนั้นบางปีอาจจะซื้อขายได้แค่ รอบ-สองรอบ เท่านั้น แต่ถ้าใจเย็นพอแล้วเข้ารอบถึงสองรอบต่อปีแบบไม่พลาด นั่นหมายถึงผลตอบแทน 15%-30% ต่อปี ไม่น้อยเลยนะครับ

เป็นอย่างไรบ้างครับ มีอะไรที่ผมมองข้ามไป หรืออยากแนะนำเพิ่มเติม โปรดชี้แนะด้วยครับ ส่วนตัวผมเล่นแบบนี้มา 3 รอบแล้วครับ ซึ่งก็ได้ผลดีทีเดียว สิ่งเดียวที่น่าหงุดหงิดก็คือ ต้องนั่งเฝ้าคอยดูว่า เมื่อไหร่หุ้นจะตกแบบกราวรูดแบบวิกฤติสุดๆน้อออออ ....

น่าสนใจครับ ควรเป็นบริษัทที่เราแน่ใจว่ากำไรเขาน่าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ในระยะยาว และโอกาสในการล้มละลายมีน้อย
tattoo_thai

VI mutant

โพสต์ที่ 14

- ช่วงเวลา (เช่น ขายหลังปันผล ซื้อคืนกันยา)
ทำไมต้องซื้อขายช่วงนี้ด้วยละครับ หรือว่ามีสถิติว่าการซื้อขายช่วงนี้ดีที่สุด น่าสนใจครับ
takechi

VI mutant

โพสต์ที่ 15

ผมว่าพี่สุมาอี้ สามารถทำกำไรได้ แน่นอนถ้าพี่
รู้ข่าวบริษัท แต่ผมว่าอาจจะต้องเหนื่อยนิดหน่อย เพราะต้องตามตลอดเวลาครับ...
cwiboon

VI mutant

โพสต์ที่ 16

ถ้าเป็นกรณีที่ราคาขึ้นไปสูงมาก ตอนที่เราขายออกไปแล้วล่ะครับ  พอเก็บกลับไม่ได้ก็เล่นรอบไม่ได้
energizer

VI mutant

โพสต์ที่ 17

เคยลองแล้วครับพี่ เครียดมากๆเลย เครียดกว่าเล่นหุ้น ITV อีกอะ :D
bmw2681

VI mutant

โพสต์ที่ 18

ผมว่า วิธีนี้ไม่เวิร์คน่ะครับ เคยลองทำแล้ว โอกาสเสียหุ้นเยอะมาก ค่อยๆสะสมเงิน แล้วซื้อเพิ่มในหุ้นที่มั่นใจ ดีกว่ามั้งครับ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Dech
ผู้ติดตาม: 145

VI mutant

โพสต์ที่ 19

เข้ามาอ่านครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Belffet

VI mutant

โพสต์ที่ 20

ตอบ คุณ cwiboon (ถ้าถามถึงผมนะครับ)

อย่างที่เรียนว่าหุ้นพวกนี้ เวลามีข่าวดีก็วิ่งทันใจ เวลาข่าวร้ายก็กระอักเหมือนกัน

กรณีที่คุณ cwiboon พูดจึงเป็นกรณีที่เรา "ขายหมู" นั่นเอง ซึ่งผมว่าโอเคนะครับ ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ นั่นเพราะตอนเราขายนั้นเราขายที่ระดับราคาที่เราคาดหมายไว้แล้วคือราว 15% ซึ่งผมเชื่อว่าสามารถขายตอนราคาสูงที่สุดได้ตลอด ขอเพียงราคาที่เราขายนั้นเป็นราคาที่เราโอเคกับผลตอบแทนก็พอครับ

หลังจากนั้น เมื่อเราถือเงินสด ก็ไม่ต้องไปสนใจราคาหุ้นแล้วล่ะครับ ฟุ้งซ่านเปล่าๆ เอาเวลาไปจับตาดูดัชนี ดูข่าวร้ายของตลาดที่มักจะเกิดขึ้นเสมอๆ ยามใดที่ดัชนีตกแบบกราวรูด 10-20 จุด ก็ค่อยเข้าซื้อใหม่ครับ

นอกนั้นก็เป็นเทคนิคส่วนตัวครับ เพราะว่า "มีถูกแล้ว ย่อมมีถูกกว่า" เวลาเข้าก็ขอให้แน่ใจจริงๆนะครับว่าช่วงนั้นตลาดย่ำแย่จริงๆ ตกจนไม่น่าจะตกกว่านี้แล้ว (ถึงแม้เรา็คงไปเข้าซื้อตอนมันตกต่ำที่สุดไม่ได้ทุกครั้งเช่นกันก็ตาม)

หรือจะใช้ DSM ผสมเข้าไปด้วยก็คงได้นะครับ แต่ผมไม่ถนัด DSM เลยเข้าๆออกๆอยู่อย่างนี้ ปีนึงก็ 2-3 รอบน่ะครับ
Belffet

VI mutant

โพสต์ที่ 21

แก้ประโยคที่ผิดนะครับ

"ซึ่งผม ไม่่ เชื่อว่าสามารถขายตอนราคาสูงที่สุดได้ตลอด"
itti_peak

VI mutant

โพสต์ที่ 22

วิธีนี้เป็น วิธีที่ดีเลยแหละครับ ถือสักประมาณ 3-5 ตัวครับ แล้วก็ดูแค่ที่เราสนใจ แล้วใช้ tecnical เข้าช่วยครับ
Quattro

VI mutant

โพสต์ที่ 23

แบบนี้ถ้าเรากะจะเล่นรอบ
แล้วเข้าไปซื้อ แล้วราคามันเกิดดิ่งลง
เราจะกล้า cutloss มั้ยครับ (หลักเก็งกำไร)
หรือว่าจะซื้อเพิ่ม (หลัก vi)

คือผมรู้สึกว่าวิธีนี้มันก็เหมือนการเก็งกำไรอย่างนึง
เพียงแต่อาจเป็นการเก็งกำไรระยะกลาง + มีพื้นฐานหุ้นรองรับ
พี่ๆว่าไงครับ?
Belffet

VI mutant

โพสต์ที่ 24

การจะ cutloss หรือไม่ ผมว่าเป็นเรื่องเทคนิคและความเชื่อของแต่ละคนแล้วล่ะครับ

1. ถ้าคุณเชื่อว่าตลาดวิกฤติแบบไม่มีเหตุผล มันจะเป็นอย่างนี้อยู่ไม่นาน ก็ไม่ต้อง cut แต่จะซื้อเพิ่มมั๊ยก็แล้วแต่เช่นกัน และก็ต้องรับได้ถ้าเราวิเคราะห์ผิด

2. หุ้นที่เราเลือกต้องเป็นหุ้นที่อย่างน้อยนำตลาด มั่นคงพอสมควร มีปันผลสม่ำเสมอ (เผื่อติดหุ้นด้วยน่ะครับ)

ส่วนตัวผมให้ range สำหรับ cutloss ค่อนข้างยาว คือ 10% เพราะผมเชื่อว่าแต่ละครั้งที่จะเข้าซื้อ ต้องแน่ใจพอสมควรว่าตลาดวิกฤติถึงที่สุดในช่วงนี้ และมันไม่น่าจะเป็นอย่างนี้อยู่นานนัก (ซึ่งเหตุการณ์แบบนี้ นานนนนๆๆๆ ทีจึงจะเกิด และทำให้เบื่อมากๆเวลา sideway นานๆ ปีที่แล้วผมซื้อขายแบบนี้แค่ 2 ครั้งเอง)

ที่ผ่านมาผมยังไม่พลาด แต่ผมว่าอนาคตไม่แน่
โพสต์โพสต์