Tender offer - CPR

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

คืออ่านจากข่าวในเว็บ นะคับ เห็นว่า จะมีบริษัทจากญี่ปุ่นทำ tender offer บางส่วน คือขอซื้อ หุ้น49%  @2.10 บาท แต่ว่าราคาในตลาด มัน 1.8 กว่า เลยอยากถามว่า
1. อย่างนี้เราซื้อหุ้นแล้วมาขายให้ tender offer นี้ได้ไหมครับ  ถ้าได้มันจะเป็นไงคับ สมมติว่ามี 100 หุ้น ก็ขายได้ 49 หุ้น เหรอคับ งงจังที่ทำไมราคาไม่วิ่ง หรือว่ามีความเสี่ยงจากหุ้นที่อาจขายได้ไม่หมดครับ
2.ยังไม่เคยทำอย่างงี้เลยคับ เวลาทำ เทนเดอร์นี้เขาส่งหนังสือมาให้เรากรอกยินยอมเหรอคับ ว่าจะขายเท่าไร

ผมไม่มีหุ้นตัวนี้นะคับ อยากถามเป็นความรู้เฉยๆ ครับ

http://www.set.or.th/set/newsdetails.do ... =&country=
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: Tender offer - CPR

โพสต์ที่ 2

[quote="mongkol"]คืออ่านจากข่าวในเว็บ นะคับ เห็นว่า จะมีบริษัทจากญี่ปุ่นทำ tender offer บางส่วน คือขอซื้อ หุ้น49%
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมาก เลยครับ
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
โพสต์โพสต์