ภาษีของ TFUND

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 1

มีเรื่องสงสัยถามครับ ...
1. กรณีที่ไม่มีรายได้ - เงินปันผลที่ได้จาก TFUND มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สามารถเอาไปขอคืนได้รึเปล่าครับ
2. กรณีที่มีรายได้สมมติว่าผมเสียภาษีใน rate 30% อยู่แล้ว - เงินปันผลที่ได้จาก TFUND มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สามารถเอาไปขอคืนได้รึเปล่าครับ เพราะเห็นว่า TFUND มันไม่ต้องเสียภาษี (แล้วเค้าหัก ณ ที่จ่ายไปเพื่ออะไรครับ)
3. ถ้าผมได้รับปันผล TFUND แล้วไม่แนบไปด้วยตอนยื่นภาษี ผมจะผิดมั๊ยครับ ..

.. จริงๆ ปีนี้ยื่นไปแล้ว . แต่ผมลืมนึกเรื่อง TFUND ไปเลย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Peppers
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

กำลังสงสัยทั้งสามข้อนี้เหมือนกันเลยคับ  :D
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ภาษีของ TFUND

โพสต์ที่ 3

yoyo เขียน:มีเรื่องสงสัยถามครับ ...
1. กรณีที่ไม่มีรายได้ - เงินปันผลที่ได้จาก TFUND มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สามารถเอาไปขอคืนได้รึเปล่าครับ
2. กรณีที่มีรายได้สมมติว่าผมเสียภาษีใน rate 30% อยู่แล้ว - เงินปันผลที่ได้จาก TFUND มีการหักภาษี ณ ที่จ่าย 10% สามารถเอาไปขอคืนได้รึเปล่าครับ เพราะเห็นว่า TFUND มันไม่ต้องเสียภาษี (แล้วเค้าหัก ณ ที่จ่ายไปเพื่ออะไรครับ)
3. ถ้าผมได้รับปันผล TFUND แล้วไม่แนบไปด้วยตอนยื่นภาษี ผมจะผิดมั๊ยครับ ..

.. จริงๆ ปีนี้ยื่นไปแล้ว . แต่ผมลืมนึกเรื่อง TFUND ไปเลย
1. ได้ครับ หากเงินได้สุทธิไม่เกิน100,000บาท

2. กรณีที่เสียภาษี rate30%อยู่แล้ว จะต้องเสียภาษีเพิ่มอีก20%ของเงินปันผลจากTFUNDครับ (เพื่อให้ครบ30%)

TFUNDไม่เสียภาษีเนื่องจากเป็นกองทุนรวมจึงได้รับยกเว้นภาษี ส่วนการหักภาษี ณ ที่จ่ายนั้นหักเนื่องจากจ่ายให้กับบุคคลธรรมดาซึ่งไม่ได้รับการยกเว้นภาษีเหมือนอย่างกองทุนรวมครับ

3. ไม่แน่ใจครับ
ขอทราบรายละเอียดของหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายว่าแสดงเงินได้อยู่ในหัวข้ออะไร เช่น เงินปันผล หรือส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวม ฯลฯ
"Price is what you pay. Value is what you get."
yoyo

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ Koa มากครับ ... 2 ข้อแรกเคลียร์มาก
3. ไม่แน่ใจครับ
ขอทราบรายละเอียดของหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายว่าแสดงเงินได้อยู่ในหัวข้ออะไร เช่น เงินปันผล หรือส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวม ฯลฯ
เป็นเงินได้ประเภท เงินส่วนแบ่งกำไร ฯลฯ ตามมาตรา 40 (8)
2. เงินส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวมตาม พ.ร.บ. หลักทรัพย์ฯ (กรณีไม่ยอมให้ผู้จ่ายเงินได้
  หักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ 10.0 หรือยอมให้หักแต่ขอคืน หรือขอเครดิตภาษีที่ถูกหักไว้นั้น)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

คุณ Kao นี่ผมยกให้เป็นมือหนึ่งด้านภาษีของเว็ปนี้เลยครับ เยี่ยมจริงๆ :)
It's earnings that count
fantasia

โพสต์ที่ 6

เงินปันผลจาก TFUND เสียภาษีหัก ณ ที่จ่ายเหมือนกองทุนรวมทั่ว ๆ ไปครับ (รวมถึง VAYU1 ด้วย)
กองทุนไม่เสียภาษี แต่ เงินปันผลจากกองทุนต้องเสียภาษีครับ ไม่เหมือน BOI

ส่วนต้องยื่นเป็นรายได้หรือเปล่า ผมวินิจฉัยว่าไม่ต้องครับ แม้จะมีการยื่นขอคืนเครดิตภาษีจากปันผลหุ้นก็ตาม
เพราะอยู่คนละหัวข้อกับเงินปันผลจากหุ้น

ถ้าการยื่นขอเครดิตภาษีเงินปันผลจากหุ้น แล้วต้องยื่นเงินปันผลจากกองทุนด้วย ดอกเบี้ยเงินฝากก็ต้องนำมายื่นด้วยครับ
เพราะอยู่ในเงินได้พึงประเมินประเภท 4 เหมือนกัน
(ซี่งไม่สมเหตุสมผล เพราะ ธนาคารไม่เคยออกหนังสือรับรองภาษีดอกเบี้ยให้เราเองถ้าไม่ขอ)

แต่ถ้าให้เจ้าหน้าที่สรรพากรวินิจฉัย ผมว่าเค้าคงให้รวมด้วยครับ
เผลอ ๆ อาจจะให้เอาดอกเบี้ยเงินฝากมารวมด้วยก็ได้  :D
ty

โพสต์ที่ 7

เงินได้จาก tfund เป็นเงินได้ตามมาตรา 40(8) ครับ เนื่องจากกองทุนรวมจัดตั้งตามพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535  ไม่ได้เป็นกองทุนตามที่ระบุใน ม.40(4) (ข)

ในหนังสือรับรองการหักภาษี ที่ทาง ING ส่งมาก็จะระบุว่าเป็นรายได้ตาม ม.40(8)

หากไม่มีการขอคืนภาษีก็ได้รับการยกเว้นไม่ต้องยื่นตามพระราชกฤษฎีกาออกตามความในประมวลรัษฎากร ว่าด้วยการลดอัตราและยกเว้นรัษฎากร (ฉบับที่ 262) พ.ศ. 2536

แต่หากมีการขอคืนภาษีก็ต้องนำไปรวมคำนวณด้วยครับ
ty

โพสต์ที่ 8

เพิ่มจากด้านบน

ส่วนแบ่งกำไร tfund เป็นรายได้ ตาม ม. 40 ( 8 ) ซึ่งมีระบุในหนังสือรับรองการหักภาษี
fantasia

โพสต์ที่ 9

อ้าว เหรอครับ

ผมเข้าใจผิดไปเอง เห็นว่าเป็นกองทุนเลยนึกว่าเป็นเงินได้ประเภทเดียวกัน
ขออภัยครับ
pongto

โพสต์ที่ 10

ในคู่มือ วิธีกรอกแบบแสดงรายการภาษีเงินได้ ภ.ง.ด.90 ระบุไว้ว่า
รายการเงิได้พึงประเมินตามมาตรา40(8)  ได้แก่
1. .........
2. เงินได้ที่เป็นส่วนแบ่งของกำไรจากกองทุนรใมที่จัดตั้งขึ้นตาม พรบ.หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ.2535 ของผู้มีเงินได้ซึ่งอยู่ในประเทศไทย  ทั้งนี้ เฉพาะกรณีผู้มีเงินได้ดังกล่าว ไม่ยอมให้ผู้จ่ายเงินได้หักภาษี ณ ที่จ่าย ในอัตราร้อยละ10 หรือยอมให้หักแต่ขอรับเงินภาษีที่ถูกหักไว้นั้นคืนหรือขอเครดิตภาษีที่ถูกหักไว้นั้นไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน

จากอันนี้ เราไม่ได้ขอคืนหรือขอเครดิตภาษีจากเงินก้อนนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องยื่น

ส่วนเงินปันผล และ เครดิตภาษีเงินปันผล อยู่ในหมวด 40(4)  ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ  เพราะปีที่แล้วผมก็ไม่ได้ยื่นนะ
yoyo

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะคุณ Koa สุดยอดด้านภาษีจริงๆ  :bow:
โพสต์โพสต์