ผมว่างบกระแสเงินสดของstpi ไม่ถูกต้องนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
worapot_ta
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมว่างบกระแสเงินสดของstpi ไม่ถูกต้องนะครับ

โพสต์ที่ 1

งบกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน มีการบวกกลับ120ล้าน(เพราะเป็นรายการที่ยังไม่ได้จ่าย)
แต่มาดูข้างล่างตรงที่ปรับด้วยหนี้สินที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง  กลับเอา120ล้าน มาลบออกไปอีก  ทั้งที่อันนี้เป็นหนี้สินที่เพิ่มขึ้นเพราะเพิ่งตั้งสำรองปีนี้ปีนี้  ควรจะบวกเข้าไปไม่ใช่หรือครับ
ตรงนี้ไม่มีใครสงสัยเลยหรอครับ
ปล. ผมยังมือใหม่อยู่นะครับ  อาจจะดูไม่ลึกพอนะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เงินสดสุทธิจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงาน 589,713,601

ถ้าหมายถึงตรงนี้ ผมไม่มีข้อสงสัยครับ

เพราะ มีการ ตัดเงินสดออกเป็นรายจ่าย ทำให้ ขาดทุน ใน q4

แต่รายจ่ายนั้น ยังไม่ได้จ่ายจริง จะบันทึกไงหละ

ก็ต้องเงินสดเพิ่ม ในงบกระแสเงินสด

และเงินสด ลดลง คือเอาไปไว้ใน สำรองหนี้ ( หมายถึงเงินก้อนนี้ ห้ามยุ่งนะ เอาไว้จ่ายหนี้นะ )

ผมคิดแบบนี้ครับ ผิดถูกรอ ผู้รู้

เพราะฉะนั้น เงินสด 77 และเงินลงทุนชั่วคราว 458 นั้น ไม่เกียวกับ 120 ล้านแล้วครับ

รอคำตอบด้วยคน
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

โปรดดูทั้งงบรวมและงบเดี่ยวด้วยครับ
ไม่ใช่ดูงบรวมอย่างเดียวครับ
เพราะงบเดี่ยวเป็นตัวกระทบในการจ่ายปันผล และการดำเนินที่แท้จริง
:)
Jeng

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โปรดดูทั้งงบรวมและงบเดี่ยวด้วยครับ 
ไม่ใช่ดูงบรวมอย่างเดียวครับ 
เพราะงบเดี่ยวเป็นตัวกระทบในการจ่ายปันผล และการดำเนินที่แท้จริง
คำตอบเดียวกัน ทั้งงบรวม งบเดี่ยว เพราะตัวเลขเดียวกันครับ
worapot_ta

โพสต์ที่ 5

เงินสดสุทธิจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงาน 589,713,601

ถ้าหมายถึงตรงนี้ ผมไม่มีข้อสงสัยครับ

เพราะ มีการ ตัดเงินสดออกเป็นรายจ่าย ทำให้ ขาดทุน ใน q4

แต่รายจ่ายนั้น ยังไม่ได้จ่ายจริง จะบันทึกไงหละ

ก็ต้องเงินสดเพิ่ม ในงบกระแสเงินสด

และเงินสด ลดลง คือเอาไปไว้ใน สำรองหนี้ ( หมายถึงเงินก้อนนี้ ห้ามยุ่งนะ เอาไว้จ่ายหนี้นะ )

ผมคิดแบบนี้ครับ ผิดถูกรอ ผู้รู้

เพราะฉะนั้น เงินสด 77 และเงินลงทุนชั่วคราว 458 นั้น ไม่เกียวกับ 120 ล้านแล้วครับ

รอคำตอบด้วยคน
แล้วอย่างนี้หมายความว่า120ล้าน อาจจะอยู่ในรูปของเงินสด  หรือจะไปอยู่ในรูปอื่นแล้ว  เราก็ไม่สามารถที่จะรู้ได้เลยสิครับ
fantasia

โพสต์ที่ 6

ตามที่ผมเข้าใจ
บวกกลับตอนแรก 120 ล้าน ถูกต้อง

หัก 120 ล้าน จากหนี้สินจากการตั้งสำรอง (อันนี่ไม่น่าจะต้องหัก)

แต่พอมาดูรายการลูกหนี้ จะเห็นว่า เงินสดที่เพิ่มขึ้นจากลูกหนี้ มากกว่า ลูกหนี้ที่ลดลงอยู่ ประมาณ 120 ล้านพอดี

ทำให้สุทธิแล้ว เงินสดไม่หายไปไหนครับ
ส่วนเพราะเหตุใดถึงต้องบวกที่ลูกหนี้มากกว่าความเป็นจริง 120 ล้าน
แล้ว หักที่หนี้สินจากการสำรอง 120 ล้าน ทั้ง ๆ ที่ไม่ควรจะหักนั้น ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

แต่พอมาดูรายการลูกหนี้ จะเห็นว่า เงินสดที่เพิ่มขึ้นจากลูกหนี้ มากกว่า ลูกหนี้ที่ลดลงอยู่ ประมาณ 120 ล้านพอดี
ช่วยขยายความตรงนี้หน่อยคับ ตัวไหน ลบตัวไหน
miracle

โพสต์ที่ 8

120 ล้านตัวเลขตัวเดียวกัน
การบันทึกก็แบบเดียวกัน
แต่ว่าตัวเลขตัวอื่นๆ มีที่สงสัยหรือเปล่า
เอ๋ งบเดี๋ยวเป็นงบที่พวกเราละเลยกันไปหรือเปล่า
Jeng

โพสต์ที่ 9

แต่ว่าตัวเลขตัวอื่นๆ มีที่สงสัยหรือเปล่า 
เอ๋ งบเดี๋ยวเป็นงบที่พวกเราละเลยกันไปหรือเปล่า
มีอะไรก็ว่ามาเลย อย่าพูดลอยๆ ไร้หลักฐาน
worapot_ta

โพสต์ที่ 10

Code:

ช่วยขยายความตรงนี้หน่อยคับ ตัวไหน ลบตัวไหน

ผมขอลองตอบดูนะครับ

ถ้าดูในงบดุล  ลูกหนี้สุทธิ์ ลดลงจากปี48    
548-173 =375  ล้าน (ขอเป็นตัวเลขคราวๆนะครับ)

แต่ในงบกระแสเงินสด เขาใช้เป็นรายการลูกหนี้การค้าและรายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ  ลดลงเป็นจำนวน494ล้าน

ส่วนในงบดุลรายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บก็ลดลง
197-77=120 ล้าน

พอจะเห็นอะไรไหมครับ
miracle

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:

มีอะไรก็ว่ามาเลย อย่าพูดลอยๆ ไร้หลักฐาน
งบเดี๋ยวเป็นงบที่ดูเฉพาะบริษัทนั้นๆใช่ไหมครับ
บริษัทร่วม บริษัทลูก ไม่นับรวมใช่ไหมครับ
ตอบจุดนี้ก่อน ถ้าตอบว่าใช่
แล้วเมื่อการลงทุนบริษัทร่วมหรือบริษัทลูก นั้น
ทางบริษัทสามารถเอาเงินสดของบริษัทลูกหรือบริษัทร่วมโอนมาให้เป็นเงินสดของบริษัทได้ไหม
และเงินลงทุนจะโอนมาทั้งหมดได้ไหม
หนี้สินที่รับผิดชอบ ก็ด้วย
ทำให้การคิดจากงบรวม จะดูผิดพลาดไปหรือเปล่า
หากมีรายการที่เกี่ยวข้องกันเกิดขึ้น
งบรวมจะไม่แสดง จะไปแสดงที่งบเดี่ยว

จุดที่สำคัญ ดูดีๆว่า กำไรของงบรวมและงบเดี่ยวเท่ากัน
อ้าวทำไมเป็นแบบนั้นล่ะ (เป็นแบบนี้ทุกบริษัทน่าครับ)
ลองไปดูล่ะกัน

ผมไม่ได้ชี้ว่า มีอะไรสงสัยแต่ผมชี้ว่า จุดที่น่าจะไปดูคืองบเดี่ยวก่อนงบรวม
จุดนี้เป็นจุดที่ละเลยกันมากนานแล้ว
เหมือนสิ่งที่ลองที่จะทำก่อนแต่ไม่ทำ ไปทำเรื่องที่ทำที่หลังก่อน
ทำให้ตึกที่สร้างมานั้นไม่ได้มาตราฐาน
Jeng

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ได้ชี้ว่า มีอะไรสงสัยแต่ผมชี้ว่า จุดที่น่าจะไปดูคืองบเดี่ยวก่อนงบรวม 
จุดนี้เป็นจุดที่ละเลยกันมากนานแล้ว 
เหมือนสิ่งที่ลองที่จะทำก่อนแต่ไม่ทำ ไปทำเรื่องที่ทำที่หลังก่อน 
ทำให้ตึกที่สร้างมานั้นไม่ได้มาตราฐาน
ก็แล้วท่าน miracle ไปดูมาแล้ว ไม่มีอะไรสงสัยใช่หรือไม่ หรือแค่มาชี้ แต่ไม่ได้ดูอะไรเลย
fantasia

โพสต์ที่ 13

worapot_ta เขียน:

ถ้าดูในงบดุล
Jeng

โพสต์ที่ 14

ถ้าดูในงบดุล  ลูกหนี้สุทธิ์ ลดลงจากปี48     
548-173 =375  ล้าน (ขอเป็นตัวเลขคราวๆนะครับ) 

แต่ในงบกระแสเงินสด เขาใช้เป็นรายการลูกหนี้การค้าและรายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ  ลดลงเป็นจำนวน494ล้าน 

ส่วนในงบดุลรายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บก็ลดลง 
197-77=120 ล้าน 

พอจะเห็นอะไรไหมครับ
อ๋อ รายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ ลดลง ก็คือไปเก็บมาได้ เป็นจำนวน 120 ล้าน

ที่จริงคือ  197,043,752 -  77,781,667 = 119,262,085

พี่ว่า ไม่น่าจะเกียวกันนะ
miracle

โพสต์ที่ 15

พื้นฐานของบัญชีงบดุลเกิดจาก
สินทรัพย์ =หนี้สิน + ทุน
เมื่อขยายมันจะขยายได้เป็น
สินทรัพย์ + รายได้ = หนี้สิน + รายจ่าย + ทุน
ถ้าตามบัญชีแล้ว
สินทรัพย์คือ แทนด้วย 1
หนี้สินแทนด้วย 2
ทุนแทนด้วย 3
รายได้แทนด้วย 4
รายจ่ายแทนด้วย 5
4-5 คือ งบกำไรขาดทุน เป็นส่วนการหนึ่งของ 3 บรรทัดเดี่ยวคือกำไรในรอบปีนั้นๆ
ซึ่งกำไรนั้นๆ ตัวอธิบายเกิดจาก กระแสเงินสดที่ดำเนินการ
ซึ่งกระแสเงินสดประกอบด้วยสามกิจกรรม
คือ กิจกรรมการดำเนินงานของตัวบริษัทเอง กิจกรรมการจัดหาทุน และกิจกรรมการลงทุน
เมื่อทั้งสามกิจกรรมบวกลบกัน และรวมกับได้เป็นเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด เพิ่มขึ้นหรือลดลง
เมื่อรวมกับเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดต้นงวดจะได้เป็นเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด เพิ่มหรือลดลง
ในบรรทัดแรกของงบดุลที่ว่าด้วยเงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด

เมื่อดูกันลึกๆ งบกระแสเงินสด ดูการเปลี่ยนแปลง สินทรัพย์และหนี้สิน มีการเพิ่มขึ้นหรือลดลง ทำให้เกิดเงินสดที่ใช้ในการดำเนินกิจการ
ของบริษัทนั้น อย่างไง ซึ่งเป็นสิ่งที่รวมกิจกรรมทั้งหมดเข้าด้วยกันจัดใหม่เท่านั้นเอง

สิ่งเหล่านี้ต้องใช้เวลาในการอ่าน และการอ่านงบของแต่ละคน จุดหมายการอ่านก็แตกต่างกันไป
ต้องระวังด้วยน่าครับ

บ้างครั้งสิ่งที่อ่านได้ของคนหนึ่งแต่อีกคนที่มาอ่านก็อาจจะแย้งได้
ต้องOpen-mindedด้วย มิใช่ว่า ปิดหูปิดตาปิดจมูกและปิดปากไม่ยอมรับคำวิจารณ์ของผู้อื่น
ฟังเหตุผลของเขาก่อนว่าเขามีเหตุอะไรที่แย้งขึ้นมา ไม่ใช่จับผิดแต่เขา
ต้องมีเมตตากรุณา มุทิตา และอุเบกขา แก่คนด้วย เห็นว่าเขาไม่รู้จึงต้องให้ความรู้เขาไป นั้นแล ดีที่สุด
miracle

โพสต์ที่ 16

ไม่ใช่ไม่ดู
แต่ดูเป็นงบรวมแล้ว
ไปอ่านได้ในร้อยคนร้อยหุ้นได้
มีหลักฐานอยู่ว่าแกะแล้ว
แต่ที่สงสัยคือ เรามันอ่านผิดไปหรือเปล่า
ตัวงบที่ต้องดูจริงๆคืองบอะไรกันแน่นอน

มิน่าอ่านบริษัทที่มีบริษัทร่วมหรือบริษัทย่อยผิดพลาดไปบ่อยครั้ง
ต้องมานั่งดูว่าผิดพลาดเพราะอะไร
เป็นการพัฒนาตัวเอง ไปในตัว

คนเราต้องเรียนรู้ตลอดเวลา ให้ปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมต่างๆ
มิใช่ ต้องให้คนอื่นเขามามองในมุมมองเดียวกัน

สิ่งนี้ละ คือสิ่งที่เรียกได้ว่าความสุขที่แสวงหา มองอะไรตรงกับความจริง
ถ้าหาก มองแล้วเศร้าก็อย่างไปทำให้ให้จิตมันหมอง
Jeng

โพสต์ที่ 17

บ้างครั้งสิ่งที่อ่านได้ของคนหนึ่งแต่อีกคนที่มาอ่านก็อาจจะแย้งได้ 
ต้องOpen-mindedด้วย มิใช่ว่า ปิดหูปิดตาปิดจมูกและปิดปากไม่ยอมรับคำวิจารณ์ของผู้อื่น 
ฟังเหตุผลของเขาก่อนว่าเขามีเหตุอะไรที่แย้งขึ้นมา ไม่ใช่จับผิดแต่เขา 
ต้องมีเมตตากรุณา มุทิตา และอุเบกขา แก่คนด้วย เห็นว่าเขาไม่รู้จึงต้องให้ความรู้เขาไป นั้นแล ดีที่สุด
นาย miracle เลิก เทศนา ได้แล้ว ตกลงนายดูงบหรือยัง ดูแล้ว มีอะไรผิดสังเกตตรงไหนหรือไม่

เรื่องงบการเงิน พี่ก็เรียนมาบ้าง แต่ก็ไม่เก่งอะไร

ว่ากันตรงๆดีกว่า ว่า งบมีอะไรผิดตรงไหน อย่าพูดลอยๆ คนอ่านเข้าใจผิดได้
Jeng

โพสต์ที่ 18

พี่สรุปละกัน ว่านายไม่ได้ดูอะไร แล้วก็โพสๆ อยู่นั่นแหละ

เฮ้อ

กลับมาที่กระทู้เขาดีกว่า เพราะคนอยากรู้ว่า 120 ล้าน ลงบัญชีแบบนั้น ถูกหรือผิด
miracle

โพสต์ที่ 19

ไม่กล้าเทศนาคนอย่างพี่เจ๋งหรอกครับ
เนื่องจากทั้งคุณวุฒิและวัยวุฒิอ่อนกว่า

ในประเด็นนี้ผมแค่เตือนว่าที่ดูมันเป็นงบรวมน่าครับ

ต้องไปดูที่งบเดี๋ยวถึงจะถูกต้อง
ถ้าไม่รับฟังจะหลงประเด็นในการตรวจสอบได้

ถามต่อว่าทำไมมาตราฐานการบัญชีใหม่ ถึงไม่เอาบริษัทย่อยและบริษัทร่วมมาคิดด้วยกันเลย
มันต้องมีเหตุอะไรซักอย่างใช่ไหมครับ

ถ้าไม่มีใครจุดประเด็นขึ้นแล้วคนอื่นจะสงสัยหรือเปล่าครับ
แบบนี้เสียเวลาเปล่าในการชี้ให้เห็น
ในเมื่อ มีคนตั้งกระทู้ที่มีประเด็นน่าสนใจแล้ว
แต่มัวเมากับประเด็นแบบนั้นไปก็เชิญล่ะกันครับ
worapot_ta

โพสต์ที่ 20

พี่สรุปละกัน ว่านายไม่ได้ดูอะไร แล้วก็โพสๆ อยู่นั่นแหละ

เฮ้อ

กลับมาที่กระทู้เขาดีกว่า เพราะคนอยากรู้ว่า 120 ล้าน ลงบัญชีแบบนั้น ถูกหรือผิด

ขอบคุณครับพี่ jeng  
ในใจผมนะคิดว่างบน่าจะถูก(ตัวเลขรวมนะครับ  ถ้าลองพยายามแกะออกมาดูกันจริงๆ) แต่มีบางรายการอยู่ผิดที่ผิดทาง หรือตัวเลขในบางรายการผิด  แต่พอรวมออกมาเป็นตัวเลขที่ถูกต้อง

สิ่งที่ผมสงสัยคือ  ตามหลักการบัญชีแล้วปกติมีวิธีการ
บันทึกบัญชีที่มันดูง่ายๆกว่านี้ไหม  แล้วทำไมบริษัทเลือกวิธีการนี้ในการนี้บันทึก  แค่ตั้งข้อสงสัยนะครับ
ปล. ทำไมผู้ถือหุ้นดูไม่ค่อยสนใจตรงนี้กันเลย  หรือว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่สำคัญ
Jeng

โพสต์ที่ 21

ถ้าไม่มีใครจุดประเด็นขึ้นแล้วคนอื่นจะสงสัยหรือเปล่าครับ 
แบบนี้เสียเวลาเปล่าในการชี้ให้เห็น 
ในเมื่อ มีคนตั้งกระทู้ที่มีประเด็นน่าสนใจแล้ว 
แต่มัวเมากับประเด็นแบบนั้นไปก็เชิญล่ะกันครับ
ขอบคุณที่เตือนครับ และขอโทษ ด้วย ที่พี่พยายามอ่านที่ท่านโพสมาซะยาวมาก ไม่รู้เรื่องเลย

คงไม่มีสมองเข้าใจได้ครับ

ก็เลยถามสั้นๆ ว่าดูงบการเงิน stpi แล้ว มีอะไรน่าสงสัยหรือไม่ ถ้ามีก็ว่า มา ถ้าไม่มีก็ไม่มี ถ้าไม่ดู ก็ไม่เป็นไร

พี่ชอบพูดสั้นๆ

หวังว่าจะเข้าใจเจตนานะครับ เพราะพี่อ่านไม่รู้เรืองครับ ที่ท่านโพสมา
Jeng

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับพี่ jeng   
ในใจผมนะคิดว่างบน่าจะถูก(ตัวเลขรวมนะครับ  ถ้าลองพยายามแกะออกมาดูกันจริงๆ) แต่มีบางรายการอยู่ผิดที่ผิดทาง หรือตัวเลขในบางรายการผิด  แต่พอรวมออกมาเป็นตัวเลขที่ถูกต้อง 

สิ่งที่ผมสงสัยคือ  ตามหลักการบัญชีแล้วปกติมีวิธีการ 
บันทึกบัญชีที่มันดูง่ายๆกว่านี้ไหม  แล้วทำไมบริษัทเลือกวิธีการนี้ในการนี้บันทึก  แค่ตั้งข้อสงสัยนะครับ 
ปล. ทำไมผู้ถือหุ้นดูไม่ค่อยสนใจตรงนี้กันเลย  หรือว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่สำคัญ
โดยส่วนตัวแล้ว ถ้างบการเงิน ทำผิด ให้พวกเราตรวจสอบได้แล้วหละก็

สำนักงาน ตรวจสอบ งบการเงินนั้นๆ คงเจ๊งไปนานแล้วครับ

เพราะว่า นี่เป็นมวยระดับแชมนะครับ หมายถึง บริษัทที่จะรับรองงบการเงินในตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งมีเพียง 500 บริษัทนั้น ไม่ใช่เป็นเรื่องธรรมดาเลย ที่จะเข้าไปทำได้

พี่คิดว่า ถ้าจะโกง เราก็มองออกยาก ครับ คือมันต้องซ่อน กันในระดับ มือดูงบเก่งๆ แกะออกเลย

ส่วนเรื่องตัวเลขที่โชว์ พี่ว่าถูกต้องหมดแหละ แต่ มันมีอะไรซ่อนอยู่หละ อยากรู้
miracle

โพสต์ที่ 23

ไม่เป็นไรครับ
เรื่องพวกนี้คนเรามันเห็นแตกต่างกันได้ครับ
แต่ต้องมีคนบอกว่าสิ่งที่แตกต่างในมุมมองนั้นคืออะไร
ทำไมถึงแย้งขึ้นมาว่าผิด ต้องไปถามคนแย้งว่าเพราะอะไร
คนเราจะฉลาดขึ้นได้ต้องถามว่าWHY กับHOW
ไม่ได้ถามว่าWHAT WHEN และก็อย่างอื่นๆ

ถ้าใครอ่านกระทู้นี้คงจะได้ความคิดที่ดีขึ้นล่ะครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 24

:?
phobenius

โพสต์ที่ 25

อยากช่วยนะ แต่ความรู้น้อย
Jeng

โพสต์ที่ 26

แสดงว่า นักลงทุน stpi ทั้งหมด ไม่มีใคร รู้เรื่องนี้เลย สักคน  แปลก เห็นลงทุนกันตั้งเยอะ

จริงๆ แล้วน่าจะถาม IR ได้นะ ว่า เงิน 120 ล้านที่กันไว้ ตอนนี้ เอาไปฝากหรือเอาไปทำอะไร

แล้วดูในงบการเงิน มันอยู่ตรงไหน

120 ล้าน ถ้าเอาไปฝาก ดอกเบี้ย 5.25 % ก็ได้ ปีละ 6.30 ล้านนะ

ฝากไว้ 4 ปี รอคดี แพ้ หรือชนะ แค่ดอกก็ได้ไป 25.20 ล้านแล้วนะ
phobenius

โพสต์ที่ 27

เดี่ยวผมถามให้ครับ
phobenius

โพสต์ที่ 28

อีกอย่างคดีจะเลื่อนพิจารณาไปปี 2551 ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ อยากรู้อีกข้อ

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด 77 ล้าน กะเงินลงทุนชั่วคราว 458 ล้าน

ไม่เกียวกับเงินที่กันไว้ 120 ล้านใช่หรือไม่ คือหมายถึง เงิน 120 นี่ เป็นเงิน ที่แยกกันไว้เรียบร้อย อาจจะเอาไปฝากอยู่ ใช่หรือไม่

คือ ถ้าไม่กัน เงินสด ก็ต้องประมาณ 77+458+120 ล้าน ใช่หรือไม่
miracle

โพสต์ที่ 30

ประเด็นของพี่เจ๋งน่าคิดครับ

เพราะ120ล้านที่ตั้งสำรองไว้ในการชำระคดี
ดูแล้วอยู่สามแห่งคือ
1. งบดุลในส่วนของหนี้สิน->หนี้สินหมุนเวียน->     สำรองหนี้สินที่อาจเกิดขึ้น
2. งบกำไรขาดทุน ->ค่าใช้จ่าย->     สำรองหนี้สินที่อาจเกิดขึ้น
3. งบกระแสเงินสด ->กระแสเงินสดการดำเนินงาน->        สำรองหนี้สินที่อาจเกิดขึ้น (เป็นการบวกกลับเงินสด)
แสดงว่า เงินก้อนนี้เปลี่ยนแปลงจากกระเป๋าซ้ายไปสู่กระเป๋าขวากันออกไปเลยหายไป
ถ้าเป็นตัวเลขทางบัญชีละก็ ต้องมีรายการบ้างตัวบวกกลับเข้าไปทำให้รายการนี้เป็นศูนย์ แล้วรายการนั้นคืออะไร
ถ้าหากเป็นเงินสดจริง งานนี้ตามที่พี่เจ๋งบอกครับ ว่ามันไปอยู่ที่ไหน

หมายเหตุ รายการดังกล่าวปรากฏในงบเดี่ยวและงบรวมบรรทัดเดียวกันเลย
และเป็นเหตุทำให้กำไรลดลงอย่างน่าใจหาย

ประเด็นต่อเนื่องว่า ตั้งสำรองเงินก้อนนี้คือตั้งทางบัญชีหรือเปล่า
โพสต์โพสต์