ใครรู้เรื่อง หลังคาโรงงาน บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ใครรู้เรื่อง หลังคาโรงงาน บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

แผ่นหลังคาเหล็กเคลือบขึ้นลอนยังมีแนวโน้มในการเข้าทดแทนการใช้งานของวัสดุมุงหลังคาชนิดอื่น เช่น
กระเบื้องใยหิน (Asbestos Tile) ที่ครองส่วนแบ่งตลาดสูงสุดของวัสดุมุงหลังคา เนื่องจากกระเบื้องใยหินเป็นอันตราย
ต่อสุขภาพ และมีแนวโน้มทดแทนแผ่นเหล็กเคลือบสังกะสี (Galvanized Sheet) เนื่องจากแผ่นหลังคาเหล็กเคลือบ
ขึ้นลอน (Roll forming Metal Sheet) มีความแข็งแรงทนทาน และมีอายุการใช้งานยาวนานกว่า  โดยอัตราการเติบโต
ของตลาดแผ่นหลังคาเหล็กเคลือบอยู่ที่ประมาณร้อยละ 9 ต่อปี

จริงแท้แค่ไหนครับ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

แนวโน้มโตขึ้นเรื่อยๆจริงครับ โดยเฉพาะโรงงาน และโกดัง....ยังไม่เหมาะกับบ้านพักอาศัยครับ

แต่คู่แข่งรีดขึ้นลอน ก็มีมากขึ้นด้วยเช่นกันครับ เพราะทำได้ไม่ยากเท่าไหร่

ส่วนผู้ผลิดแผ่นRoll อาจจะเพิ่มขึ้นไม่มาก เพราะกรรมวิธีมากกว่า ตอนนี้เจ้าใหญ่สุดน่าจะเป็น Blue scope หรือ BHP นะครับ แต่ก็อยู่ที่เค้าจะฟาดฟันราคาชิงส่วนแบ่งกันแค่ไหนด้วย
phobenius
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

โรงงานญาติผมใช้ของ steel อะ
energizer

โพสต์ที่ 4

ขึ้นอยู่กับงบประมาณของโรงงานครับ ผมเคยอยู่ฝ่าย Estimate มาก่อนครับ แล้วแต่ condition ของเจ้าของครับ  แต่ส่วนใหญ่จะเป็นหลังคา Galvanized ครับ ไช่แค่ทำได้แต่หลังคานะครับยังสามารถทำเป็น siding ภาษาชาวบ้านก็กำแพงโรงงานได้ด้วยอะครับ ง่ายต่อการรื้อออกเพื่อขยายโรงงานและก่อสร้างได้รวดเร็วด้วยครับ และที่สำคัญแลดูสวยงานและทนทานด้วยครับ
energizer

โพสต์ที่ 5

เพิ่มเติมครับ เดี๋ยวนี้มีนวัตกรรมใหม่คือ เป็นแผ่นหลังคาที่มีฉนวนกันความร้อนอยู่ในตัวด้วยครับกำลังนิยมกันเลยเชียวเพราะก่อสร้างง่ายกว่าแร็วกว่าครับ ไม่ต้องมาทำชั้นฉนวนกันความร้อนอีกทีใต้หลังคาครับ แต่จำมะได้ว่าของบริษัทไหนอะครับ วิชาการไปรึเปล่าเนี่ยเรา ต้องขอโทษด้วยนะครับ
แต่หลักๆคือ ฟันธงเลยครับว่า Abestos ไม่ค่อยมีใครใช้กันแล้วครับนอกจากพวกงบประมาณน้อยมากๆจริงๆ หรือพวกที่รู้ว่าอาคารนั้นๆอาจเป็นแค่อาคารชั่วคราวอยู่แค่ไม่กี่ปีหนะครับ
เพื่อน

โพสต์ที่ 6

เปรียบเทียบให้เห็นชัดๆก็ลองเปรียบกับเครื่องคอมพิวเตอร์ดูครับ ว่าคุณสนใจถามถึงยี่ห้อผู้ผลิดเครื่อง(หมายถึงผู้รับเอาม้วนเหล็กมารีดขึ้นลอนและบริการติดตั้ง) หรือคุณสนใจยี่ห้อของCPU ครับ(หมายถึงผู้ผลิตเหล็กม้วนที่ยังไม่ได้รีด)

ขณะที่เครื่องคอมเข้ามาแทนที่เครื่องคิดเลขและอะไรอีกหลายๆอย่าง มีความต้องการสูง แต่การประกอบเครื่องก็ง่ายๆมีกันหลายยี่ห้อ แล้วแต่Brandไหนจะทำการตลาดและครองใจได้มากกว่ากัน หรือแม้แต่Local brand ก็ยังมีให้เลือก บางทีประสิทธิภาพอาจดีกว่าBrandดังๆด้วย

แต่ถ้าถามหาProsessor ก็มีจำกัดอยู่ไม่กี่ราย และมีการแข่งขันกันด้านราคามากขึ้นเรื่อยๆเหมือนกันครับ
nearly_vi

โพสต์ที่ 7

งั้นขอถามต่ออ่ะครับ
1.ไอแผ่นที่กันความร้อนด้วยนี้ มันจะมาแทน เหล็กนี้เลยหรือเปล่า แพงกว่ากันมากมั้ยครับ

2.ปกติ เหล็กหลังคาพวกนี้ แต่ละโรงงานมันต้องมีการซ่อมหรือเปลี่ยนบ่อยแค่ไหนอ่ะครับ หรือว่าสร้างแล้วจบกัน (อันนี้ถ้าเป็นงั้นก็แสดงว่า ถ้าไม่มีการขยายโรงงาน ก็ขายไม่ออก ถูกหรือเปล่าครับ?)
เพื่อน

โพสต์ที่ 8

nearly_vi เขียน:งั้นขอถามต่ออ่ะครับ
1.ไอแผ่นที่กันความร้อนด้วยนี้ มันจะมาแทน เหล็กนี้เลยหรือเปล่า แพงกว่ากันมากมั้ยครับ

2.ปกติ เหล็กหลังคาพวกนี้ แต่ละโรงงานมันต้องมีการซ่อมหรือเปลี่ยนบ่อยแค่ไหนอ่ะครับ หรือว่าสร้างแล้วจบกัน (อันนี้ถ้าเป็นงั้นก็แสดงว่า ถ้าไม่มีการขยายโรงงาน ก็ขายไม่ออก ถูกหรือเปล่าครับ?)
1.แผ่นกันความร้อน มีหลายรูปแบบครับ ไม่ได้มาแย่งตลาดแผ่นหลังคาครับ คิดว่าน่าจะมาสนับสนุนหลังคาด้วย เพราะช่วยลดความร้อน และลดเสียงจากการที่ฝนตกลงมาทำให้เสียงดังด้วยครับ
บางทีก็ติดหลังคาทั้งหมดก่อน แล้วค่อยพ่นโฟมทับใต้หลังคา หรือเป็นวัสดุอย่างอื่นแล้วแต่จะเลือก

และก็มีอีกแบบที่จะรีดติดมาใต้แผ่นหลังคาเลยเป็นโฟมแบบบางๆพร้อมกับแผ่นฟอล์ยทับอีกชั้นหนึ่ง ซึ่งลักษณะนี้จะสั่งรีดรอนมาให้ได้ขนาดตามสั่งก่อนแล้วทำการติดโฟมข้างใต้(ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะครับ...ว่างๆจะลองถามรายละเอียดให้ชัดเจนอีกที)

หลังคาmetal sheet ที่มีความยาวมากๆ มักจะนิยมนำมารีดขึ้นลอนที่หน้าsiteงาน เพื่อความสะดวกในเรื่องการขนส่งและการลดรอยต่อของหลังคาให้น้อยลงเพี่อป้องกันฝนไหลย้อนกลับในหลังคาที่มีslopeน้อยๆ

ข้อจำกัดของหลังคาแบบติดแผ่นโฟมมาก่อนก็คือ ไม่นิยมใช้กับหลังคาแผ่นยาวๆต่อเนื่อง เพราะไม่สามารถรีดขึ้นลอนที่หน้าsiteงานได้(เนื่องจากต้องติดโฟมเข้ารูปกับลอนก่อนทำการติดตั้งหลังคา) ก็มักจะจำกัดขนาดความยาวให้เหมาะสมกับการขนส่งและผลิตมาจากโรงงานผู้ผลิต

ข้อจำกัดอีกข้อคือจะเลือกใช้ได้เฉพาะกับลอนหลังคาชนิดยึดด้วยBolt ไม่สามารถใช้ลอนแบบboltlessได้(หรือบางที่เรียกว่าClip Lock)ทำให้มีการเจาะหลังคาเพื่อยึดสกรูเยอะมากตามรุ่นลอนของหลังคา   ในขณะที่แบบboltlessจะใช้เหล็กเกรดสูงกว่ามีการสปริงตัวสูงกว่าเพื่อการติดตั้งหลังคาด้วยการตบเข้าร่องตามลอนให้หนีบกันเองโดยไม่ต้องใช้สกรูช่วยในการยึด แบบboltlessจึงต้องการความบางของหลังคาในการเกาะเกี่ยวกันโดยไม่มีโฟมมาขวางกั้น

2.การซ่อมแซม ถือว่ามีน้อยมากครับ มีอายุยาวมากและดูสวยงามกว่ามาก หลังคาสามารถทำรูปแบบได้หลากหลายกว่าสามารถสร้างจุดเด่นให้รู้สึกถึงความทันสมัยของบริษัทได้ดีกว่าครับ

จะมีข้อคำนึงเพิ่มเติมคือ หากใช้กับโรงงานที่มีไอกรดสูง หรือใกล้ทะเล อาจจะต้องเลือกชนิดเคลือบผิวพิเศษเพื่อป้องกันการซึมผ่านของไอกรดเข้าสู่เนื้อเหล็กทำให้เกิดสนิมได้เร็วขึ้น ซึ่งหลังคาชนิดนี้จะมีราคาสูงกว่าแบบธรรมดามากอยู่ครับ
energizer

โพสต์ที่ 9

สุดยอดครับคุณเพื่อนรู้ลึกรู้จริง ตัวผมเองห่างๆจากวงการนี้มานานพอควรแล้วครับ นับถือๆ เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ แผ่น metal sheet เนี่ยสามารถขึ้นรูปเป็นแผ่นโค้งก็ได้ด้วยนะครับ ถ้าอยากเห็นว่าเป็นไง ลองเงยหน้าขึ้นดูหลังคาทรงปลาวาฬที่ BigC ราชดำริดูก็ได้ครับ Abetos หมดสิทธิตีโค้งครับ
โพสต์โพสต์