ถามดู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

ถามดู

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าตลาดอยู่ในอาการนี้ต่อไปอีกยาวนานมากๆ (ราคาทรงๆ หุ้นส่วนใหญ่แทบไม่ขึ้นไม่ลง) อีกห้าปีต่อจากนี้จะยังเล่นหุ้นกันอยู่มั้ยครับ  :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Viewtiful Investor
ผู้ติดตาม: 0

ถามดู

โพสต์ที่ 2

ตลาดไม่สน สนแต่ หุ้นรายตัวครับ
หลายๆคนในนี้เริ่มที่ SET = 800 นะครับ ยังทำกำไรกันเป็นเด้งๆ ไม่มีใครกลัวอยู่แล้ว :lovl:
I do not sleep. I dream.
สุมาอี้

ถามดู

โพสต์ที่ 3

ช่วงนี้ดูจะนิ่งๆ เป็นพิเศษน่ะสิครับ ตัวที่ปกติไม่ได้เป็นไปตามตลาดก็ดูแล้วราคาจะพลอยไม่เคลื่อนไหวไปด้วย คล้ายๆ กับว่าช่วงนี้นักลงทุนหมดอารมณ์ ขึ้นรีบขาย ลงรีบซื้อ ไม่ปล่อยให้วิ่งนานๆ

ช่วงนี้มีตัวไหนวิ่งเยอะๆได้บ้าง ไม่เห็นเลยนะ เป็นลักษณะวนกลับมาที่เก่าเป็นส่วนใหญ่

อ๋อ เห็นที่มีก็ PT, PE บริษัทเค้าทำอะไรเหรอ ยังไม่รู้เลย เพิ่งรู้ด้วยซ้ำว่ามีบริษัทนี้ด้วย
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Reminiscence of 3 Dogs

ถามดู

โพสต์ที่ 4

คลื่นลมสงบก่อนฟ้าถล่มหรือเปล่านะ
รอไปเรื่อยๆ ยิ่งนิ่งมากๆ จะขึ้นจะลงทีนึงได้เรื่อง  :twisted:
bid please!!
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

ถามดู

โพสต์ที่ 5

สุมาอี้ เขียน:ช่วงนี้ดูจะนิ่งๆ เป็นพิเศษน่ะสิครับ ตัวที่ปกติไม่ได้เป็นไปตามตลาดก็ดูแล้วราคาจะพลอยไม่เคลื่อนไหวไปด้วย คล้ายๆ กับว่าช่วงนี้นักลงทุนหมดอารมณ์ ขึ้นรีบขาย ลงรีบซื้อ ไม่ปล่อยให้วิ่งนานๆ

ช่วงนี้มีตัวไหนวิ่งเยอะๆได้บ้าง ไม่เห็นเลยนะ เป็นลักษณะวนกลับมาที่เก่าเป็นส่วนใหญ่
ก็ออกอาการแบบนี้ช่วงปันผล(เกือบทุกปี)
จะคึกคักก็ช่วงใกล้ประกาศผลประกอบการไตรมาส3
ผมก็ชอบหาดูช่วงนั้น
สุมาอี้

ถามดู

โพสต์ที่ 6

ปรัชญา เขียน: ก็ออกอาการแบบนี้ช่วงปันผล(เกือบทุกปี)
จะคึกคักก็ช่วงใกล้ประกาศผลประกอบการไตรมาส3
ผมก็ชอบหาดูช่วงนั้น
อุ๊ย งั้นขอเลียนแบบบ้างครับ
สุมาอี้

ถามดู

โพสต์ที่ 7

ที่จริงจะว่าไป ปีการลงทุน ของท่านนักลงทุนน่าจะเริ่มประมาณช่วงเดือนเมษาของทุกปีแทนที่จะเป็นมกรานะครับ

เพราะเดือนเมย.มี F56-1 ของทุกบริษัทอยู่ในมือ อ่านจนจบก็ XD เสร็จหมดพอดี หุ้นก็ซึมลงมาให้ซื้อได้เลย

ผมว่าดีนะครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ถามดู

โพสต์ที่ 8

SETไม่วิ่งไม่ใช้ปัญหาครับ ตอนหุ้นขึ้นแรงๆผมเซ็งทุกที

หุ้นลงผมรอ หุ้นนิ่งๆผมกำไรทุกที ไม่รู้เป็นไง

หรือท่านแม่ทัพไม่เป็นอย่างผม
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
สุมาอี้

ถามดู

โพสต์ที่ 9

Mon money เขียน:SETไม่วิ่งไม่ใช้ปัญหาครับ ตอนหุ้นขึ้นแรงๆผมเซ็งทุกที

หุ้นลงผมรอ หุ้นนิ่งๆผมกำไรทุกที ไม่รู้เป็นไง

หรือท่านแม่ทัพไม่เป็นอย่างผม
ส่วนใหญ่ผมก็จะคิดว่าไม่ว่าจะเป็นยังไงเราจะนั่งดูเป็นหลัก 9 ใน 10 ครั้งน่ะครับ ก็เลยไม่ค่อยมีผล เพราะยังไงเราก็ไม่ได้ทำอะไร
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ถามดู

โพสต์ที่ 10

ปัญหาของคนส่วนใหญ่คือ อยู่ไม่สุขครับ จิ้มมันไปเรื่อย
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
nowkung

ถามดู

โพสต์ที่ 11

ก็ต้องลงทุนอยู่ดีแหละครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ถามดู

โพสต์ที่ 12

Mon money เขียน:ปัญหาของคนส่วนใหญ่คือ อยู่ไม่สุขครับ จิ้มมันไปเรื่อย

เต็มๆเลย

:'O  :wall:  :wall:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
P_1
ผู้ติดตาม: 1

ถามดู

โพสต์ที่ 13

ผมว่า ไม่ต้องถึงห้าปีหรอก อีกไม่เกิน 2 ปี ตลาดหุ้นก็เจ๊งแล้ว

อย่ายึดมั่นถือมั่นอะไรมากนะครับ แบบนั้น ไม่ใช่ VI หรอก
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
สุมาอี้

ถามดู

โพสต์ที่ 14

P_1 เขียน:ผมว่า ไม่ต้องถึงห้าปีหรอก อีกไม่เกิน 2 ปี ตลาดหุ้นก็เจ๊งแล้ว

อย่ายึดมั่นถือมั่นอะไรมากนะครับ แบบนั้น ไม่ใช่ VI หรอก
อึมว่าจะ..ว่าจะ..ไปเปิดบัญชี tfex หลายทีแล้ว เห็นทีควรนี้ต้องไปเปิดจริงๆซะแล้ว  :lol:
naris
ผู้ติดตาม: 60

ถามดู

โพสต์ที่ 15

Mon money เขียน:ปัญหาของคนส่วนใหญ่คือ อยู่ไม่สุขครับ จิ้มมันไปเรื่อย
โดยเฉพาะผู้ชาย :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

ถามดู

โพสต์ที่ 16

ดัชนีของตลาดหลักทรัพย์ไม่ได้มีผลกระทบต่อผมมานานแล้วครับ

ไม่รู้เลยว่า  ดัชนีตอนนี้อยู่ที่เท่าไร  ในแต่ละวันบวกหรือลบเท่าไร (นอกจากวันไหนมันส์ๆหน่อย)

รวมถึงแต่ละวัน  นักลงทุนกลุ่มไหนซื้อกลุ่มไหนขาย  ผมก็ไม่ได้เช็คเลย

ปัจจัยเหล่านี้  ไม่ได้ส่งผลกระทบต่อผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของบริษัทที่ผมลงทุนอยู่เลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ซากทัพ

ถามดู

โพสต์ที่ 17

สุมาอี้ เขียน:ช่วงนี้ดูจะนิ่งๆ เป็นพิเศษน่ะสิครับ ตัวที่ปกติไม่ได้เป็นไปตามตลาดก็ดูแล้วราคาจะพลอยไม่เคลื่อนไหวไปด้วย คล้ายๆ กับว่าช่วงนี้นักลงทุนหมดอารมณ์ ขึ้นรีบขาย ลงรีบซื้อ ไม่ปล่อยให้วิ่งนานๆ

อ๋อ เห็นที่มีก็ PT, PE บริษัทเค้าทำอะไรเหรอ ยังไม่รู้เลย เพิ่งรู้ด้วยซ้ำว่ามีบริษัทนี้ด้วย
ผิวเผินนะครับ ผมคุ้ยเจอตอนก่อนหน้าวัน 108 จุด
ธุรกิจของ PE ที่สัมผัสมี พรีเมี่ยร์มอเตอร์ครับ ผมใช้บริการอยู่ แต่ทางเหนือเหลือที่เชียงใหม่ที่เดียวครับ เดิมมีที่ลำปางด้วย เป็นตัวแทนขายและศูนย์บริการรถมิตซูบิชิครับ การบริการก็โอเคนะครับ มาตรฐานดี
ธุรกิจอสังหา มีเสรีเซ็นเตอร์ มีโรงแรมที่กระบี่ด้วย
ยังขายอาหารหมาด้วยนะครับ
ไม่แน่ใจว่าจะมีทรัพย์สินที่ตีมูลค่าต่ำซ่อนอยู่ไหม แต่กลางปีที่ผ่านมาขายธุรกิจบางอย่างออกไป ทำให้ค่า P/E ต่ำกว่า 1.0 แถมงบการเงินหรูมากเท่าที่เคยเห็นมา แถมสภาพคล่องน้อย เหมาะสำหรับ....ทีเดียว

ส่วน PT เท่าที่เจอคือขายโปรแกรมบริหารโรงบาล ขายจอ LCD ยี่ห้อไม่คุ้นหูเลย ค่า P/E , Growth ตอนนั้น ดีที่สุดในกลุ่มหุ้นเทคโนฯ

ที่สำคัญมากของหุ้นทั้งสองตัวคือ ผถห.รายใหญ่ นามสกุล โอสถานุเคราะห์ และ พงศธร ครับ

ตอนนั้นผมวิเคราะห์ว่าสองตัวนี้ จะเป็นคู่แฝดเหมือน MINT - MINOR เลย คิดว่าคงยืมมุขแบบ MINT-MINOR มาใช้สักวันแน่นอน ซึ่งฝันก็เป็นอย่างที่เห็นล่ะครับท่าน(แค่เล่าสู่กันฟังนะครับ)

เฮ้อ....ปีนี้ปีหมู...ขายหมูแต่ต้นปีเลยเรา...นึกว่าขึ้นสุดโต่งแล้ว..
javidol

ถามดู

โพสต์ที่ 18

naris เขียน: โดยเฉพาะผู้ชาย :lol:
:lovl:  :lovl:  :lovl:
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

ถามดู

โพสต์ที่ 19

ไม่แน่ใจว่าจะมีทรัพย์สินที่ตีมูลค่าต่ำซ่อนอยู่ไหม แต่กลางปีที่ผ่านมาขายธุรกิจบางอย่างออกไป ทำให้ค่า P/E ต่ำกว่า 1.0 แถมงบการเงินหรูมากเท่าที่เคยเห็นมา แถมสภาพคล่องน้อย เหมาะสำหรับ....ทีเดียว

ส่วน PT เท่าที่เจอคือขายโปรแกรมบริหารโรงบาล ขายจอ LCD ยี่ห้อไม่คุ้นหูเลย ค่า P/E , Growth ตอนนั้น ดีที่สุดในกลุ่มหุ้นเทคโนฯ

ที่สำคัญมากของหุ้นทั้งสองตัวคือ ผถห.รายใหญ่ นามสกุล โอสถานุเคราะห์ และ พงศธร ครับ

ตอนนั้นผมวิเคราะห์ว่าสองตัวนี้ จะเป็นคู่แฝดเหมือน MINT - MINOR
OH !!! My God   :shock:   :shock:   :shock:
Gaiz

ถามดู

โพสต์ที่ 20

naris เขียน: โดยเฉพาะผู้ชาย :lol:
เฮอะๆ ไม่น่าผมถึงอยู่ไม่สุข จิ้ม เข้าๆออกๆ เรื่อยๆ (เอาใจมาร์ซะหน่อย อิอิ)
ช่วงนี้ ก็จิ้ม TRC มาหน่อย ว่าจะจิ้ม STPI มาด้วย แต่ชักกลัว  :D
I am a programmer
ซากทัพ

ถามดู

โพสต์ที่ 21

Ryuga เขียน:
OH !!! My God
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

ถามดู

โพสต์ที่ 22

ถ้านิ่งๆไปห้าปี ผมจะซื้อเยอะขึ้นเรื่อยๆในปีหลังๆครับ
โพสต์โพสต์