เรื่อง ตลาดซื้อขายล่วงหน้า (บริหารความเสี่ยงตลาด afet)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลำชี
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรื่อง ตลาดซื้อขายล่วงหน้า (บริหารความเสี่ยงตลาด afet)

โพสต์ที่ 1

ห้องข้างล่างไม่มีคนตอบ ขอลงห้องนี้ครับ

เราจะบริหารความเสี่ยงอย่างไร ไม่ใช่เก็งกำไร ครับ

โจทย์

ทำสัญญา เปิด l/c ยางพาราที่ 78 บาท FOBกทม

ต้นทุน การดำเนินการ 5.5บาท

ซื้อราคาท้องถิ่น ไม่เกิน 72.5 บาท

ราคาท้องถิ่น 60-90 บาท(จากข้อมูลที่ผ่านมา)

เราควรบริหารความเสี่ยงอย่างไรบ้างครับ

ขอถามผู้รู้ครับ ขอบคุณ
ลำชี
phobenius

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้เข้าถูกหรือปล่าวนะครับ

ความเสี่ยงคือ ต้นทุนไม่คงที่

ป้องกันคือคุณต้องเปิด long position เพื่อให้มีส่งของ สมมติ ในเดือน พค.

แต่ว่าปัจจุบันสมมติต้นทุนคุณ 72.5 + 5.5  = 78 บาท

และราคาตลาดส่ง rss3 ที่ เดือน พค 77 บาท คุณก็ long ไปเลย และก็ไม่ต้องไปรับซื้อในตลาดท้องถิ่นแล้วด้วย ดังนันคุณเปลี่ยนต้นทุนมาที่ 77 บาทแทน และมีของพร้อมส่งเดือน พค. และกำไรก็ฟิกไปเลย 1 บาท

แต่ถ้า ยางมันลง คุณก็ขาดทุนกำไร
แต่ถ้า ยางขึ้น คุณก็ไม่เสียอะไร

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือปล่าวนะครับ
ลำชี

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคุณphobenius

คือผมจะต้องซื้อยางแผ่นดิบเกษตรกร ในราคากลางท้องถิ่นครับ
ต้องซื้อเก็บทุกวันจนครบ 500ตันต่อเดือน เพื่อส่งยางออกในราคา78บาท

เราควรซื้อเท่าไหร่เพื่อประกันความเสี่ยงไม่ให้ขาดทุน

ขอบคุณ
ลำชี
ลำชี

โพสต์ที่ 4

ข้อมูลเพิ่มเติม
ยางที่จะซื้อเป็นยางแผ่นดิบ ผมจะต้องแปรรูปเป็นยางก้อนต้นทุน ทั้งหมดประมาณ5.5บาท

ขอบคุณ
ลำชี
โพสต์โพสต์