มี Business model แบบผูกขาดเจ้าเดียวได้อยู่หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มี Business model แบบผูกขาดเจ้าเดียวได้อยู่หรือไม่

โพสต์ที่ 1

ผมลองนึกไปถึง สมุดโทรศัพท์  ในสมัยก่อนที่สังเกตได้ว่าเหมือนจะเป็นการผูกขาดเจ้าเดียวไปเลยไม่มีใครไปทำแข่งกับเค้าได้เลย (เข้าใจว่าเป็นเพราะการได้สัมปทานด้วยมั๊ง) แต่สมมุติว่าไม่ได้เกี่ยวกับสัมปทานนะ ก็น่าจะเป็นไปได้ว่า ไม่น่าที่จะมีใครอยากทำแข่งกับเค้าหรือเปล่าเพราะสามารถทำครอบคลุมความต้องการได้หมด ถ้าใครที่คิดจะทำแข่งก็ต้องทำเหมือนกันกับเค้า ลงทุนสร้าง Business structure ขนาดใหญ่ขึ้นมา ก็ไม่คุ้มที่จะไปแข่ง แล้วอีกอย่างเพราะว่าเค้าทำครอบคลุมไปหมดแล้ว ก็เลยไม่มีใครทำอีก

เป็นแบบนั้นหรือเปล่าครับ

เดี๋ยวนี้เห็น Business model หลายๆอันที่ทำคล้ายกับว่าครอบคลุมความต้องการได้หมด แต่ก็เหมือนจะผูกขาดไม่ได้ก็เยอะ เอาอย่างเช่น Search engine ที่ตอนแรก Yahoo ทำ เราก็ว่าโอเคแล้วนะ ไม่น่าจะมีใครอยากแข่ง แต่ก็ดันมี  AOL , Google , Microsoft  มาแข่งอีก  หลังๆนี้ก็เลยไม่แน่ใจว่า ความสามารถในการเป็นเจ้าผูกขาดเจ้าเดียวไม่สามารถมีได้อีกแล้วงั้นหรือไม่

เป็นแบบนั้นหรือไม่ครับ
รู้สึกดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 2

Monopolist ไม่ได้ดีเสมอไปนะครับ ในตลาดที่ Demand Curve อยู่ต่ำกว่า Cost Curve ขาดทุนครับ ผูกขาดแต่ต้องลงทุนสูงมากในขณะที่ตลาดเล็กเกินไปไม่ได้สัดส่วนกับการลงทุนก็ไม่ใช่ธุรกิจที่ดี

Demand curve ของ monopoly นั้นเป็น negative slope ดังนั้นถ้าขึ้นราคาไปเรื่อยๆ ถึงจุดหนึ่งก็ขายได้น้อยลง ไม่ใช่ขึ้นราคาเท่าไรก็ได้

และผมก็ไม่สนใจบริษัทที่มีมาร์เก็ตแชร์เป็นอันดับ 1 แต่ผมสนใจบริษัทที่มีความสามารถในการแข่งขันเป็นอันดับ 1

วอลุ่มไม่ใช่ key success factor ในหลายๆ อุตสาหกรรม
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ในแต่ละบริษัทมี Critical factors ไม่เหมือนกันครับ ต้องลงไปดูแต่ละบริษัท อย่างที่ท่านแม่ทัพกล่าวนั้นแม่นแล้ว
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ลูกไม่ท้อ
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
รู้สึกดีๆ
โพสต์โพสต์