ต้องการหุ้นเด็ดแบบ "ฟันธง" เชิญทางนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ต้องการหุ้นเด็ดแบบ "ฟันธง" เชิญทางนี้

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เห็นกระทู้ "ฟันธง" หลายอัน เลยอยากออกมาเตือนครับ
หลังจากหายหน้าไปนาน :lol: :lol:

เขียนยังไงก็ไม่ดีเท่าพี่สุมาอี้เขียน ของอนุญาต copy มาเลยละกัน
สุมาอี้ เขียน:บอร์ดหุ้นลองปล่อยอิสระสิ ประเดี๋ยวเดียวมันจะกลายเป็นที่เชียร์หุ้นทันที

บางทีก็ต้องมานั่งคิดเหมือนกันว่าบอร์ดหุ้นมีไว้ทำอะไร เราจะใช้บอร์ดหุ้นแบบสร้างสรรค์ได้อย่างไรบ้าง

ถ้าเป็นการพูดถึงเรื่องหลักการลงทุนเฉยๆ มันไม่เคยมีปัญหาอยู่แล้ว ที่จะเป็นประเด็นอยู่บ่อยๆ ก็คือการพูดถึงหุ้นเป็นตัวๆ

ผมว่าถ้าจะใช้ประโยชน์จากบอร์ดหุ้นอย่างสร้างสรรค์เวลาพูดถึงเรื่องหุ้นเป็นตัวๆ ก็คงมี 2 อย่าง

อย่างแรกคือเป็นที่แชร์ "ข้อมูล" คนเดียวตามข่าวไม่หมด ถ้าหลายๆ คนที่ตามหุ้นตัวเดียวกันอยู่เจอข่าวที่ไหนก็เอามาแชร์กันแบบนี้บอร์ดหุ้นก็จะเป็นประโยชน์ในฐานะที่เป็นเครื่องทุ่นแรงให้กับทุกคนได้ในการรวบรวมข้อมูล

อย่างที่สองคือเป็นที่ให้มุมมองที่หลากหลาย ตรงนี้แม้จะเป็นแค่ "ความเห็น" แต่ก็มีประโยชน์ เพราะช่วยลดอาการตาบอดได้ คนส่วนใหญ่พอซื้อหุ้นแล้วตาจะบอดเห็นแต่ด้านดี การเข้ามาเก็บมุมมองที่แตกต่างออกไปช่วยทำให้เรามองหุ้นตัวนั้นอย่างมี bias น้อยลง

กระบวนการลงทุนต้องเริ่มต้นจาก
1. รวบรวม "ข้อมูล"
2. formulate "ความเห็น" เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้น
3. การ "ฟันธง" ว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ (final decision)

ถ้าใครใช้บอร์ดหุ้นช่วยแค่ข้อ 1 กับข้อ 2 ก็ไม่มีปัญหาหรอก คนที่มีปัญหาคือคนที่อาศัยบอร์ดหุ้นช่วยข้อ 3 อยู่ คนพวกนี้มักเป็นคนไม่ค่อยกล้าตัดสินใจอะไรเองในชีวิต

ถ้าอยากรู้ว่าตัวเองเข้าข่ายคนกลุ่มนี้หรือเปล่า ลองข้อสังเกตดูตัวเองว่าเวลาอ่าน "ความเห็น" ในบอร์ดจะไม่ค่อยได้สนใจตัวเนื้อหาเท่าไรแต่จะสนใจว่าความเห็นนั้นเขียนโดยใคร ถ้าเป็นคนที่ตัวเองศรัทธาจิตใต้สำนึกจะรู้สึกคล้อยตามไปหมดทุกอย่าง แล้วก็ซื้อตามคนนั้นทุกที ไม่ค่อยได้ตรวจสอบความเห็นของเขาเลย เป็นการยืมมือคนเหล่านั้นให้ "ฟันธง" ให้ ชีวิตนี้จะได้ไม่ต้องตัดสินใจอะไรด้วยตนเอง (ถ้าซื้อแล้วขาดทุนจะได้มีคนให้โทษด้วย)

บอร์ดหุ้นจะช่วยคุณได้อย่างมากในข้อ 1 และข้อ 2 ส่วนข้อ 3 นั้น ยังไงก็ต้องให้สมองของคุณเป็นคนออกแรงในขั้นสุดท้ายครับ (ทำอะไรซะบ้างสิ)

อย่าเชื่อเพียงเพราะว่าเขาเป็นเซียนหุ้น เขาก็เป็นคนเหมือนกับเรา เขาก็โดนอาการตาบอดทำร้ายได้เหมือนกับเรา ถ้าคุณเชื่อความเห็นของเขาคนเดียว คุณจะไม่ได้ประโยชน์จากบอร์ดหุ้นในข้อ 2 เลย ยังตาบอดเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนจากตาคุณไปเป็นตาเซียนเท่านั้น จงเชื่อหลังจากที่เราได้ท้าทายความเห็นของเขาโดยละเอียดแล้ว

ขอความร่วมมือครับ หลีกเลี่ยงการให้ข้อมูลแบบ "ฟันธง" นะครับ
เ้น้นการ "แชร์" ข้อมูลของหุ้นได้ แต่อย่าฟันธง

อย่าลืมว่า แม้แต่ดร.นิเวศน์เอง
ยังเคยยอมรับว่า เคยดูหุ้นผิด
ซื้อหุ้นผิดไปเหมือนกัน

ขอยกคำกล่าวของคุณ Mon Money ที่ว่า
เว็บนี้จัดตั้งด้วยวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน
คือเป็นเว็บแลกเปลี่ยนความรู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ไม่ได้มีไ้ว้แจกโพยหุ้น และไม่ได้ต้องการมีสมาชิกมากมาย
เติบโตก้าวกระโดดอะไร

ถ้าสมาชิกหายหมด อย่างมากก็ปิดเว็บ เอาเงินบริจาค/รายรับ
ส่วนที่เหลือ ไปบริจาคต่อหรืออะไรก็ว่าไป

การมีสมาชิกเยอะๆ เข้ามาหา "โพยหุ้นเด็ด"
ไม่ใช่วัตถุประสงค์ของเว็บครับ
เราไม่ต้องการ "โต" ด้วยวิธีนี้ครับ

ขอบคุณครับ
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ร.พ.ไหนน่าลงทุนที่สุด

กระทู้แบบนี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับพี่ CK
ถ้าเข้าข่ายต้องขออภัย ต่อไปเวลาหาหุ้นลงทุนจะร้องเพลงพี่เบิร์ด
"เงียบๆ คนเดียว" ...  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 3

งานนี้กลับมาใช้ login ชื่อ CK เลยเหรอเนี่ย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

ว่าจะเปิดร้าน  รับจ้างซ่อมทง  อิอิ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 5

อยากให้คนที่เข้ามาอ่านพยายามสร้าง "ภูมิต้านทาน" ให้ตัวเองด้วย (คำนี้กำลังฮิต)

ทีมงาน moderator คงช่วยได้แค่ส่วนหนึ่งแต่ยังไงคงไม่มีทางอุดรูรั่วได้ทั้งหมด คนอ่านเองต้องมีเขื่อนของตัวเองด้วย

เข้ามาอ่านเพื่อเก็บข้อมูลและความเห็นที่หลากหลาย อย่าเข้ามาหาที่ยึดเหนี่ยวให้กับพอร์ตของตัวเอง

คุณคือ โคบาล เอ๋ยไม่ใช่ คุณคือ Fund Manager ของพอร์ตของคุณเอง ใครจะมาปั่นหัวคุณไม่ได้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Raphin Phraiwal
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

งานนี้ CK Returns ครับ
เปล่าครับ ผมเปล่าฟันธง อิอิ
แค่บอกว่าพี่ CK กลับมาครับ  :lol:
รักในหลวงครับ

โพสต์ที่ 7

สรุปว่า ผมคงไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรแบบ "ฟันธง" นะครับ
ส่วนใหญ่นำเสนอข้อเท็จจริงซะมากกว่า ...  

แต่อยากให้พี่ CK ตอบครับ
จะได้เกิดความชัดเจนและเป็นมาตรฐานของ Web ด้วยว่า
ประมาณไหนคือฟันธง

อย่างกระทู้เบอร์ 1 ที่เพิ่งขุดขึ้นมาเนี่ย ก็คงไม่ใช่ฟังธงนะครับ
น่าจะเป็นข้อเท็จจริง ที่นำมาแชร์กันซะมากกว่า ...

แล้วกระทู้อย่างกำไรเพิ่ม กำไรลด จะเรียกว่าฟันธงได้หรือเปล่า ...  :roll:

สงสัยจัง... อิอิ
"Winners never quit, and quitters never win."
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

HVI เขียน:ร.พ.ไหนน่าลงทุนที่สุด

กระทู้แบบนี้เข้าข่ายหรือเปล่าครับพี่ CK
ผ่านฉลุยครับ :lol:

โพสต์ที่ 9

CK เขียน: ผ่านฉลุยครับ :lol:
เฮ้อ... โล่งอก
อันที่จริงผมชอบชื่อ CK มากกว่านะ
ชื่อ "อีโต้" กลัวโดนฟันอ่ะครับ

แซวเล่นครับ ขอบคุณครับ ...  :lol:
Newbee

โพสต์ที่ 10

งานนี้กลับมาใช้ login ชื่อ CK เลยเหรอเนี่ย
แสดงว่าถึงเวลาแล้ว ผมคงได้ข้อมูลดี ไปวิเคราะห์อีกเพียบ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

แต่จะให้ดีผมชอบชื่อนี้ที่มาพร้อมรูปลูกนะครับ
น่ารักดีครับ :D
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เห็นชื่อคนตั้งกรทู้
เห็นหัวข้อกระทู้
:shock:  :shock:  :shock:
รีบเข้ามาแทบไม่ทัน
นึกว่าจะได้เลขเด็ดไปแทงหวยซะแล้ว
:wink:
เห็นด้วยทุกประการครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 13

รับทราบครับ

ไม่ขอโพยหุ้นดีครับ      

แต่อยากได้โพยหุ้นไม่ดีได้มั้ยครับ(สำหรับผมสำคัญกว่าโพยหุ้นดีซะอีกครับ)
:wink: :wink: :wink: :wink: :wink:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

ล่อเป้าได้ตรงกลุ่มเป้าหมายจริงๆ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
โพสต์โพสต์