การลงทุนในหุ้น PE สูงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เห็นมีแต่ทฤษฏีให้ลงทุนในหุ้น PE ต่ำๆทั้งนั้น
ตานี้ถ้าผมเกิดเจอหุ้นที่ตกอยู่ในภาวะผลประกอบการณ์ตกต่ำชั่วคราว (โดยวิเคราะห์แล้วว่าน่าจะชั่วคราวจริงๆไม่ใช่ถาวร) ด้วยสาเหตุอะไรก็แล้วแต่ แล้วทำให้หุ้นนั้นมี PE สูงขึ้น ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำสำหรับมือใหม่อย่างไรบ้างครับ เราควรจะวิเคราะห์ในแง่มุมไหนบ้าง และควรจะเข้าซื้อเมื่อเห็นราคาตกต่ำตอนเค้าเทขาย หรือว่าควรรอให้ผลประกอบการไตรมาสถัดไปออกก่อนเมื่อเห็นว่าดีขึ้นค่อยเข้าซื้อ
bandi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมไม่นิยมลงทุนในหุ้น PE สูง เพราะความเสี่ยงสูง

ถ้า พีอี เท่ากับ 10 หมายความว่าผมจะได้ทุนคืนใน 10 ปี (บริษัทไม่เติบโต)

ถ้า พีอี เท่ากับ 20 ผมจะได้ทุนคืนใน 20 ปี

บริษัทที่มี พีอีสูงหมายความว่านักลงทุนเห็นว่าบริษัทมีการเติบโตสูงเพราะกำไรที่สูงทำให้ พีอีลด

แต่ถ้ามั่นใจว่ากำไรลดลงชั่วคราว ก็ถือว่าเป็นโอกาสที่ดี
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

bandi เขียน:ผมไม่นิยมลงทุนในหุ้น PE สูง เพราะความเสี่ยงสูง

ถ้า พีอี เท่ากับ 10 หมายความว่าผมจะได้ทุนคืนใน 10 ปี (บริษัทไม่เติบโต)

ถ้า พีอี เท่ากับ 20 ผมจะได้ทุนคืนใน 20 ปี

บริษัทที่มี พีอีสูงหมายความว่านักลงทุนเห็นว่าบริษัทมีการเติบโตสูงเพราะกำไรที่สูงทำให้ พีอีลด

แต่ถ้ามั่นใจว่ากำไรลดลงชั่วคราว ก็ถือว่าเป็นโอกาสที่ดี
8) วันนี้ผมไป opp day ของ MINT มานะครับ
    คนเยอะยังกะงานเทกระจาดเลยครับ
    หุ้นมีสตอรี่ พีอีสูง นักลงทุนไม่เคยกลัวครับ

แต่ผมคงไม่ไหวเหมือนกันครับ
    คอยไปอุดหนุน SIZZLER กะ SWENSENS
    แบบไม่ต้องเป็นเจ้าของอย่างเดิมดีแล้ว....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 4

Eto Demerzel เขียน:อืมม์ ตอน PE ขึ้นมาจากไม่ถึงบาทจน 2 บาทกว่า
ก็เรียกว่าสูงแล้วนะครับ ก็ยังมีคนซื้อ
ตอนนี้วิ่งมาสามบาทแล้ว ยิ่งสูงขึ้นอีก
ก็ยังเห็นมีคนซื้อเรื่อยๆ แฮะ

แปลกจริงๆ ด้วย

เอ

หรือพูดถึง price/earnings กันอยู่รึป่าว 55555
ตะก่อน 33 บาท เดี๋ยวนี้ 35 บาทก็ยังมีคนซื้อ (ไอติม) เหอๆ

ตอน merge กับ MFG ใหม่ๆ ผมนับ mkt cap ใหม่ ปรากฏว่า เท่ากับ mkt cap เดิมของสองตัวรวมกันพอดี ประมาณว่าตลาดไม่ให้ premium ใดๆ กับ synergy เลย ตอนนั้นอยากซื้อแต่ดันไม่กล้าซื้อ  :oops:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

P/E คร้าบ
โพสต์โพสต์