มีเพื่อนๆคนไหน ใช้บัญชีCash Balanceแบบฝากเงินบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ฐิติ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเพื่อนๆคนไหน ใช้บัญชีCash Balanceแบบฝากเงินบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เพื่อได้ค่าคอม0.15 แล้วก็ไม่มีค่าคอมขั้นต่ำด้วย
หรือเห็นว่า0.20 ก็ดี ใช้ATSสะดวกกว่า
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 2

เอ ของผมATS 0.15%ละ เทรดทางnetหรือมาร์ก็ได้
ตอนแรกก็ไม่รุ้หรอกครับว่าเขาคิดกี่% ยังคิดเลยว่า 0.25%เหมือนเดิม
พอมาเช็คค่าคอมหุ้น lot ที่พึ่งขายไป  เออแฮะมันลดเหลือ 0.15%แล้ว
แต่ค่าคอมขั้นต่ำยังคงอยู่
bid please!!
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

มีเผื่อไว้ทั้ง 2 แบบก็น่าจะดีครับ
ตามประกาศที่ออกใหม่
คงเลือกใช้แบบ Cash Balance มากขึ้นครับ
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 4

[quote="Reminiscence of 3 Dogs"]เอ ของผมATS 0.15%ละ เทรดทางnetหรือมาร์ก็ได้
ตอนแรกก็ไม่รุ้หรอกครับว่าเขาคิดกี่% ยังคิดเลยว่า 0.25%เหมือนเดิม
พอมาเช็คค่าคอมหุ้น lot ที่พึ่งขายไป
"Winners never quit, and quitters never win."
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 5

เอ หรือว่าผมคำนวณผิดนะ  แต่ปีนึงผมหมุนหุ้นไม่เกิน3รอบ
มันก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ ใช้ๆอันที่สะดวกสุดดีกว่า
สำหรับผมคงอันเดิมที่ ATS
bid please!!
javidol

โพสต์ที่ 6

ใช้ของที่ไหนกันอยู่บ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO

โพสต์ที่ 7

:nm:
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

HVI เขียน:มีเผื่อไว้ทั้ง 2 แบบก็น่าจะดีครับ
ตามประกาศที่ออกใหม่
คงเลือกใช้แบบ Cash Balance มากขึ้นครับ
ผมได้ยินทาง Money Channel รวมทั้ง email จาก broker ว่าเดือนเมษานี้ บัญชี Cash Balance จะต้องเปลี่ยนเป็นบัญชี ATS หมด  ต่อไปคงไม่มีความแตกต่างแล้วครับ  แต่ว่าแต่ว่าถ้า Cash Balance ต้องเปลี่ยนเป็น ATS แล้ว 50 บาท จะกลับมาหรือเปล่านะ
Everything I do, I do it for you.
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

โบรคผม 50 บาทต่อวันก็ยังอยู่นะครับถ้าเป็น ATS

อย่างงี้ผมเปลี่ยนเป็น cash balance ดีกว่าเพราะไม่มีขั้นต่ำ

โพสต์ที่ 10

nanakorn เขียน:
ผมได้ยินทาง Money Channel รวมทั้ง email จาก broker ว่าเดือนเมษานี้ บัญชี Cash Balance จะต้องเปลี่ยนเป็นบัญชี ATS หมด
fantasia

โพสต์ที่ 11

บัญชี Cash Balance จะต้องเปลี่ยนเป็นบัญชี ATS หมด
น่าจะหมายถึง cash account จะต้องเปลี่ยนไปใช้ ATS ทั้งหมด
Cash balance น่าจะหมายถึงบัญชี prepaid ซึ่งยังคงมีอยู่มากกว่า

สรุปประเภทบัญชีที่ซื้อขายทาง internet

Cash Account บัญชีเงินสด ซื้อก่อนจ่าย T+3 โดยจะจ่ายแบบโอนเงินก็ได้ ฝากเช็คก็ได้ แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็น ATS ทั้งหมด เพื่อรองรับ T+2 อันนี้ค่าคอม 0.20%
Cash balance หรือ prepaid account วางเงินล่วงหน้า ค่าคอม 0.15%
Credit balance กู้ยืมเงินได้ ค่าคอม 0.15%

สำหรับคนที่ไม่ได้เทรดเยอะ ถ้าสะดวก ATS ก็ใช้ ATS ต่อไปเถอะครับ ผมว่าปีหน้าก็คงเท่ากันแล้ว (แต่อาจเป็น 0.15% ปรับขึ้นเป็น 0.20%)
BHT

โพสต์ที่ 12

ผมมีสองพอร์ต ทั้งแบบฝากเงินก่อนและ ats

ผมไม่ซีเรียสเรื่องค่าคอมที่ต่างกัน 0.05% ครับ ขอแค่ไม่มีขั้นต่ำก็พอ เพราะซื้อขายไม่บ่อย ค่าคอมถือว่าเล็กน้อยเมื่อเทียบกับกำไรที่ได้ ถ้าไม่ขาดทุนนะ
nanakorn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

fantasia เขียน: น่าจะหมายถึง cash account จะต้องเปลี่ยนไปใช้ ATS ทั้งหมด
Cash balance น่าจะหมายถึงบัญชี prepaid ซึ่งยังคงมีอยู่มากกว่า

สรุปประเภทบัญชีที่ซื้อขายทาง internet

Cash Account บัญชีเงินสด ซื้อก่อนจ่าย T+3 โดยจะจ่ายแบบโอนเงินก็ได้ ฝากเช็คก็ได้ แต่กำลังจะเปลี่ยนเป็น ATS ทั้งหมด เพื่อรองรับ T+2 อันนี้ค่าคอม 0.20%
Cash balance หรือ prepaid account วางเงินล่วงหน้า ค่าคอม 0.15%
Credit balance กู้ยืมเงินได้ ค่าคอม 0.15%

สำหรับคนที่ไม่ได้เทรดเยอะ ถ้าสะดวก ATS ก็ใช้ ATS ต่อไปเถอะครับ ผมว่าปีหน้าก็คงเท่ากันแล้ว (แต่อาจเป็น 0.15% ปรับขึ้นเป็น 0.20%)
ข้างล่างเป็นส่วนหนึ่งของ email ที่ผมได้จาก broker ครับ ตกลงไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรครับ
              1. เพื่อเป็นการรองรับระบบการรับและชำระเงินในวันที่ T+2  ตลาดหลักทรัพย์ฯ กำหนดให้
                  บริษัทหลักทรัพย์ทุกแห่งต้องปฏิบัติ ดังนี้
                  1.1 ให้ลูกค้าบุคคลธรรมดาทุกราย ต้องชำระราคาค่าซื้อ และ รับค่าขายหลักทรัพย์ผ่าน
                        ระบบหักบัญชีเงินฝากอัตโนมัติ (ATS) โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน
                        2550 ดังนั้น จึงใคร่ขอเรียนเชิญลูกค้าทุกท่านติดต่อเจ้าหน้าที่การตลาด เพื่อขอรับ
                        ใบสมัครการใช้บริการ ATS  จากธนาคารพาณิชย์ที่ท่านต้องการ
Everything I do, I do it for you.
โพสต์โพสต์