ถามเรื่องเงินสดของกิจการครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
starynight
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องเงินสดของกิจการครับ

โพสต์ที่ 1

ผมดูงบการเงินแล้วมีข้อสงสัยครับ
เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด            400  ล้าน
เงินลงทุนระยะสั้น                                    500  ล้าน
ไปดูหมายเหตุงบบอกว่าเงินลงทุระยะสั้นคือ เงินฝากประจำ สามเดือน
ข้อสงสัยคือ
1. เงินฝากดังกล่าวไม่เทียบเท่าเงินสดของกิจการหรือครับ
2. การบันทึกแบบนี้จะได้ไม่ต้องจ่ายปันผลมากใช่หรือไม่
3. หรือมีเหตุผลอื่นที่เป็นไปได้อะไรบ้างครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
:shock:  :?:  :?:  :?:  :?
สำหรับความพยายามที่เปี่ยมวินัยทุกอย่าง
มีรางวัลทับทวีรออยู่
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ถามเรื่องเงินสดของกิจการครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="starynight"]ผมดูงบการเงินแล้วมีข้อสงสัยครับ
เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์