STPI ไม่มีธรรมาภิบาลตรงไหนหรือครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

STPI ไม่มีธรรมาภิบาลตรงไหนหรือครับ?

โพสต์ที่ 1

เท่าที่ผมอ่านมาคือ

นักลงทุนหาว่า ผู้บริหารกันสำรองไป 120 M ทำให้ Q4 ขาดทุน แล้วมีข่าวรั่วทำให้หุ้นร่วงจาก 4.00 >>> 3.88 บาท

แค่นี้ก็ถือว่า ไม่มีธรรมาภิบาลแล้วหรือครับ?

ถ้าให้ผมมองแบบ Game Theory วันที่งบออกช้าๆ คนจะตั้งข้อสังเกต ถ้าเป็นผม มีต้นทุนถูกกว่า 4 ก็คงจะกระโดดหนีไว้ก่อน เทขายโลด หุ้นก็ร่วงเป็นธรรมดา

การเอาการเคลื่อนไหวราคามาตัดสินธรรมาภิบาล มันไม่น่าจะถูกต้องนะครับ

การโทรถามข้อมูลจาก IR, Account แล้วเค้าไม่ยอมบอกเรื่องรายการนี้ ก็เป็นเรืองปกติอยู่แล้ว ขืนบอกก็โดนสิ

ส่วนเรื่องที่กันสำรองไว้ ตั้งเยอะ ก็สามารถมองได้ว่าเป็นการทำ "Big Bath" คือยอมรับการขาดทุนครั้งใหญ่ทีเดียวโลด แต่ก็มองได้ว่าเป็นการ Conservative เรื่องผลประกอบการณ์นะครับ Auditor อาจจะบอกให้ทำก็ได้

งบที่ออกมาทาง Auditor ก็ไม่มีข้อสังเกตอะไร Earns&Young ก็น่าเชื่อถือ

นอกจากเอาผลลัพย์จาก ผลประกอบการณ์ & ราคาหุ้น มาวิเคราะห์หาสาเหตุแล้ว มีอะไรที่ STPI ทำไม่ถูกต้องบ้างหรือครับ?
I do not sleep. I dream.
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 2

แวะมายกมือเห็นด้วยแอบๆ แล้วจากไป  :P
bid please!!
b37skp

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยอีกคนครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

ราคาลง คงไม่ถือว่า ไม่มีธรรมาภิบาล ที่บอกไว้ ถูกต้องแล้วครับ

คนอาจจะเสียวเห็นงบออกช้า ก็เลยขายไปก่อนก็ได้ พอเกิดการขายก็เลยขายตาม

แต่เรื่องราคาไม่ขึ้นจาก 4 บาท ตั้งแต่งบคราวก่อน ซึ่งถ้าตัวเลขมันดีขนาดนั้นจริง เหมือนที่ใครๆชอบมาตั้งว่า pe 3 อะไรนั่น

ผมว่า หุ้นน่าจะไป 6-7 บาทนานแล้ว

เป็นเรื่องแปลก

เหมือนมีคนรู้ ซึ่งพวกเราไม่น่าจะรู้ คือเรื่องตั้งสำรอง 120 ล้าน

เราเห็นแต่ดีๆ

ก็เข้าไปซื้อกันใหญ่
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 6

ความเครียดขึ้นกับความคาดหวัง กับราคาที่ถือในมือค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ลุงทีม

โพสต์ที่ 7

ไม่ได้เข้ามาอ่าน 2-3วัน...ไมมีแต่ stpi เต็มไปหมด...,มีอะไรไม่ดีหรอครับ...
Onokung

โพสต์ที่ 8

เค้า Offer จริงหรือว่า หลอก ล่ะเนี่ย
ATO แบบนี้ไม่ติดฟลอเลยเหรอครับ
น่าสนใจๆ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Onokung

โพสต์ที่ 9

กำ
พอส่ง ปุ๊บ ถอน ออฟเฟอร์ ซะงั้น
:oops:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 10

ยังพูดลำบากครับตอนนี้ แต่ที่เซ็งกันคงเป็นเรื่อง inside ครับ

แต่ก็อย่างว่าเวลามีข่าวดีหุ้นขึ้นไปก่อนบริษัทแจ้งตลาดไม่เคยมีผู้ถือหุ้นคนไหนบ่น ...
It's earnings that count
chaiyos

โพสต์ที่ 11

ผมอ่านงบดูก็เห็นเรื่องแจ้งว่ามีคดีอยู่  และก็เห็นว่ามีตัวเลขบอกว่าโดนฟ้องเรียกค่าเสียหายประมาณ 120 ล้าน

ถ้าผมเป็นผู้บริหาร ผมก็จะให้ตั้งสำรองทิ้งเอาไว้

แต่ถ้าผมฟ้องใครเอาไว้ซัก 12 ล้าน  คงไม่เห็นด้วยที่รับรู้เป็นรายได้ที่ยังไม่ได้เรียกเก็บ  ^.^

เรื่องราคาซื้อขายหุ้น  พอดีไม่ได้ตาม

แต่เห็นนักเก็งกำไรเยอะแยะเลยให้เวป VI มาบ่นเรื่องหุ้นราคาตก

ถ้าเป็น VI คงชอบที่ของถูกและซื้อเพิ่ม  ถ้าได้วิเคราะห์แล้วว่าเป็นหุ้นของกิจการที่ดี

ขอให้จิตใจแจ่มใสครับ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
tachikoma

โพสต์ที่ 12

รอเก็บของถูกครับ
san

โพสต์ที่ 13

ในนี้ลูกผู้ชายเยอะดีครับ .....
เห็นโลงศพ...........ต้องไม่หลั่งน้ำตา
.....

ผมเองเลิกเล่นตัวนี้เพราะไม่รุ้ว่าไตรมาสไหน  กำไรมันจะออกมายังไง  เดาไม่ได้เลย

หลายปีก่อนที่เล่นหุ้นตัวนี้  เชื่อป่าวครับทั้งๆที่รู้มันมีงานเยอะมาก  เต็มโรงงาน   คาดเดาเลย  ฝันหวานเลยว่า  กำไรต้องดี sure
งบออกมาตรู....หงายหลังเลย    ..... เจือกขาดทุน......
เวรมั๊ยหล่ะ  ด่าตัวเองนะตอนนั้น

ตอนหลังถึงพยายามทำความเข้าใจเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้
ก็เลยไม่เอาดีกว่า  ยังไงก็ไม่เอา
หุ้น  style   นี้  เล่นแล้วปวดหัว
เราไม่รู้  มีแต่คนในเท่านั้นที่รู้ว่า กำไรจะออกมาเท่าไร  งวดนี้กำไรหรือว่าขาดทุน  อะไรแบบนี้

หุ้นตัวนี้เกี่ยวเนื่องกับ  stec

อีกอย่างขอเล่าอะไรให้ฟังนะครับ
เนื่องจากห้นนี้มันเกี่ยวกับกลุ่ม  stec

ผมไปนั่งคุยกับ PE  ของ stec   site  นึง
เขาว่าเจ้านาย  ขอรับงานเยอะๆ  ขาดทุนไม่ว่า  แล้วเขาจะเอากำไรจากตลาดหุ้น
พอเรารู้ว่า วิธีคิดของคนพวกนี้เป็นอย่างนี้  ก็ชิกหายแล้ว  ตรูจะไปรู้ทันพวกนี้ได้ไง
เพราะว่าเขากับไม่ได้เอากำไรจากธุรกิจหลักของเขา  ผมหมายถึงวิธีคิดนะครับ  แต่ว่าเขาเอากำไรจากความเชี่ยวชาญในวิธีของการเงิน

ยังไงๆ    ในฐานะคนที่เคยลงทุนตัวนี้มาก่อน  แล้วก็ในฐานะนักลงทุนทั่วไป  ที่อยากมีกำไร
ก็ยังอยากให้หุ้นตัวนี้  ยังไปได้ดี  เพื่อทุกคนจะได้มีความสุข
ก็ขอเพียงว่าดูดีๆนะครับ

เพียงแต่ว่าผมมองว่ามันเป็นเกมที่เรารายย่อยค่อนข้างเสียเปรียบ  
มันเป็นเกมที่.....เมื่อจะเล่นต้องระวังมาก....เท่านั้นครับ  
ขออย่าได้ชะล่าใจไปคิดหรือฝันว่ามันเป็น  Value  stock  เลยนะครับ

อย่างที่บอก.....ว่าก็ยังแปลกใจเรื่อง หุ้นตัวนี้  ที่ปรากฏในเวบนี้บ่อยมาก  แต่ไม่เคยเข้ามาดูเลยจริงๆ

ก็ขอให้หลายๆคนโชคดีนะครับ  

ผมจะเชื่อรายงาน  ผลกำไร ขาดทุน  ที่เขาส่งให้ตลาดหลักทรัพย์บ้านเรา
ก็ต่อเมื่อผมดูพฤติกรรมของเจ้าของแล้วว่า  ไม่ทำบัญชี บ้าๆ  ออกมา
ดูพฤติกรรมนานๆจะบอกได้ครับ

เพราะว่าผมเป็นโรคลิ้นหัวใจรั่วครับ  ผมก็เลยทนไม่ไหว  ไม่อยากให้กระเป๋ารั่วไปอีกอ่ะครับ  อิอิอิ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ san ครับ
jody4003

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ คุณ View ที่พูดแทน ผมก็พยายามบอกแบบนี้่แต่พักหลังขี้เกียจpost

เดี๋ยวนี้คนเล่น web นี้ตัดสินอะไรกันง่ายจัง แบบนี้เรียกแำพ้แล้วเหรอครับ ใว้ให้เหมือน CEI ก่อนแล้วค่อยบอกว่าแำพ้จะดีกว่ามั้ย

ขึ้นก่อนวันออกงบ เพราะ งบดี ไม่มีใครว่าธรรมาภิบาล พอกลับกัน เลยกลายเป็นว่า ธรรมาภิบาลไม่ดี

ถามจริงเหอะ มีหุ้นตัวไหนใน SET ที่ไม่เป็นแบบนี้มั่ง อยู่ใน SET ต้องทำใจหน่อยครับ
jody4003

โพสต์ที่ 16

san เขียน:ในนี้ลูกผู้ชายเยอะดีครับ .....
เห็นโลงศพ...........ต้องไม่หลั่งน้ำตา
.....

ผมเองเลิกเล่นตัวนี้เพราะไม่รุ้ว่าไตรมาสไหน  กำไรมันจะออกมายังไง  เดาไม่ได้เลย

หลายปีก่อนที่เล่นหุ้นตัวนี้  เชื่อป่าวครับทั้งๆที่รู้มันมีงานเยอะมาก  เต็มโรงงาน   คาดเดาเลย  ฝันหวานเลยว่า  กำไรต้องดี sure
งบออกมาตรู....หงายหลังเลย    ..... เจือกขาดทุน......
เวรมั๊ยหล่ะ  ด่าตัวเองนะตอนนั้น

ตอนหลังถึงพยายามทำความเข้าใจเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้
ก็เลยไม่เอาดีกว่า  ยังไงก็ไม่เอา
หุ้น  style   นี้  เล่นแล้วปวดหัว
เราไม่รู้  มีแต่คนในเท่านั้นที่รู้ว่า กำไรจะออกมาเท่าไร  งวดนี้กำไรหรือว่าขาดทุน  อะไรแบบนี้

หุ้นตัวนี้เกี่ยวเนื่องกับ  stec

อีกอย่างขอเล่าอะไรให้ฟังนะครับ
เนื่องจากห้นนี้มันเกี่ยวกับกลุ่ม  stec

ผมไปนั่งคุยกับ PE  ของ stec   site  นึง
เขาว่าเจ้านาย  ขอรับงานเยอะๆ  ขาดทุนไม่ว่า  แล้วเขาจะเอากำไรจากตลาดหุ้น
พอเรารู้ว่า วิธีคิดของคนพวกนี้เป็นอย่างนี้  ก็ชิกหายแล้ว  ตรูจะไปรู้ทันพวกนี้ได้ไง
เพราะว่าเขากับไม่ได้เอากำไรจากธุรกิจหลักของเขา  ผมหมายถึงวิธีคิดนะครับ  แต่ว่าเขาเอากำไรจากความเชี่ยวชาญในวิธีของการเงิน

ยังไงๆ    ในฐานะคนที่เคยลงทุนตัวนี้มาก่อน  แล้วก็ในฐานะนักลงทุนทั่วไป  ที่อยากมีกำไร
ก็ยังอยากให้หุ้นตัวนี้  ยังไปได้ดี  เพื่อทุกคนจะได้มีความสุข
ก็ขอเพียงว่าดูดีๆนะครับ

เพียงแต่ว่าผมมองว่ามันเป็นเกมที่เรารายย่อยค่อนข้างเสียเปรียบ  
มันเป็นเกมที่.....เมื่อจะเล่นต้องระวังมาก....เท่านั้นครับ  
ขออย่าได้ชะล่าใจไปคิดหรือฝันว่ามันเป็น  Value  stock  เลยนะครับ

อย่างที่บอก.....ว่าก็ยังแปลกใจเรื่อง หุ้นตัวนี้  ที่ปรากฏในเวบนี้บ่อยมาก  แต่ไม่เคยเข้ามาดูเลยจริงๆ

ก็ขอให้หลายๆคนโชคดีนะครับ  

ผมจะเชื่อรายงาน  ผลกำไร ขาดทุน  ที่เขาส่งให้ตลาดหลักทรัพย์บ้านเรา
ก็ต่อเมื่อผมดูพฤติกรรมของเจ้าของแล้วว่า  ไม่ทำบัญชี บ้าๆ  ออกมา
ดูพฤติกรรมนานๆจะบอกได้ครับ

เพราะว่าผมเป็นโรคลิ้นหัวใจรั่วครับ  ผมก็เลยทนไม่ไหว  ไม่อยากให้กระเป๋ารั่วไปอีกอ่ะครับ  อิอิอิ
แต่ถ้าเป็นแบบที่คุณ san ว่าจริงนี่ ต้องเผ่นครับ
javidol

โพสต์ที่ 17

san เขียน: เขาว่าเจ้านาย  ขอรับงานเยอะๆ  ขาดทุนไม่ว่า  แล้วเขาจะเอากำไรจากตลาดหุ้น
:shock:  :shock:  :shock:

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 18

ตัวนี้เคยบอกไว้แล้วตั้งนานในร้อยคนร้อยหุ้น
ประเด็นที่กระผมกลัวมากๆคือ เรื่องคดีความที่ไม่สามารถคาดเดาได้
จุดนี้เองเป็นเหตุการณ์ผันแปรสำคัญเลย

ส่วนเรื่องInside Trading อันนี้อยู่ที่จิตวิญญาณของคน
:)
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณพี่sanมากๆครับ ในเห็นความอันตรายในบริษัทรับเหมาที่ไม่โปร่งใส
เหมือนอย่างที่พี่บอกเป็นเกมที่เขาได้เปรียบ

ผมขอเลิกรูเล็ต ไปเล่น จับหมูดีกว่าครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 20

ข้อมูลพี่ san ช่วยต่อ jigsaw ให้ผมครับ ขอบคุณครับ
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Jeng

โพสต์ที่ 21

เรื่องที่พี่ san พูดนี่ดีจริงๆ เพราะแต่ก่อนก็คิดตั้งนาน ว่า stec จะรับงานขาดทุนไปทำไม
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 22

:man: น่ากลัวดีแท้ :D
I do not sleep. I dream.
miracle
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 23

ถ้าตามที่พี่SANว่า
แสดงว่า การเข้าประชุมน่าจะถามเรื่องการรับงานได้ด้วย
เพราะว่า การประมูลงานแต่ละครั้ง ทางคณะกรรมการต้องรับทราบว่า บริษัทจะรับงานอะไรบ้าง
ซึ่งแต่ละงานจะมีMarginเท่าไร บริษัททำแล้วมีอะไรสามารถทำต่อไปได้หรือเปล่า
เรื่องนี้จะมีทีมงานพิจารณาในระดับของคณะกรรมการที่สามารถตัดสินใจได้ว่า รับหรือไม่รับ
ซึ่งจุดนี้ถามกันแบบขวานผ่าซากได้ครับ

ที่สำคัญ ต้องถามเรื่องKPIของบริษัทด้วยก็ดี ถ้าหากบริษัทแบบนี้ไม่มีKPIที่วัดการทำงานของพนักงานด้วยแล้ว
มันจะทำให้โครงการที่รับจะเสร็จไม่ทันการเอางานๆ และตัวพนักงานเองก็มีผลกระทบในการพิจารณาในการขึ้นเงินเดือน
หรือการพิจารณาโบนัสต่อไป

น่าสนใจครับ งานนี้ถ้าใครจะไปประชุมตัวนี้ก็บอกกันล่วงหน้าน่าครับ
ของแทคทีมไปถามครับ

น่าจะถามเพิ่มอีกเรื่องหนึ่งว่า ทางบริษัทมีการทำบุญทำทาน บริจาคอะไรให้แก่หน่วยงานรัฐบ้างไหม
จุดนี้ใครๆจะละเลย แต่กระผมมองว่า ถ้าเป็นฝ่ายรับอย่างเดียวมันไม่ดี ต้องเป็นฝ่ายให้ด้วย
ทำให้จิตใจมันขยายใหญ่กว่าเดิม และจะได้ทำบาป ถูกผู้ถือหุ้นว่าน้อยลง

คำเตือน คนที่จะไปกรุณาพกเครื่องรางของขลังไปด้วย มิฉะนั้น อาจจะมีอะไรดีๆก็ได้น่าครับ
:)
Luty97
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 24

jody4003 เขียน:ขอบคุณ คุณ View ที่พูดแทน ผมก็พยายามบอกแบบนี้่แต่พักหลังขี้เกียจpost

เดี๋ยวนี้คนเล่น web นี้ตัดสินอะไรกันง่ายจัง แบบนี้เรียกแำพ้แล้วเหรอครับ ใว้ให้เหมือน CEI ก่อนแล้วค่อยบอกว่าแำพ้จะดีกว่ามั้ย

ขึ้นก่อนวันออกงบ เพราะ งบดี ไม่มีใครว่าธรรมาภิบาล พอกลับกัน เลยกลายเป็นว่า ธรรมาภิบาลไม่ดี

ถามจริงเหอะ มีหุ้นตัวไหนใน SET ที่ไม่เป็นแบบนี้มั่ง อยู่ใน SET ต้องทำใจหน่อยครับ
จริงคับ แม้แต่สุดยอดหุ้นที่วีไอนิยมมาก่อน SNC ILINK UEC TNH

อย่างนี้ธรรมาภิบาล ดีใช่ไหมเอย  :wink:
หลักของความสมดุล
burengnong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ตามความคิดของผม stpi ธรรมาภิบาลผมให้ 0 ครับ ตัวนี้เขากะทุบเอาของจริงๆ เพราะการฟ้องร้องกว่าจะสิ้นสุดใช้เวลาอีกตั้งหลายปี การสำรองเงินค่อยๆทยอยสำรองทีละ q ก็ได้ไม่เห็นจำเป็นต้องอัดทีเดียวเลย  ถ้าบริษัทดีจริงห่วงผู้ถือหุ้นควรจะค่อยทยอยสำรองตั้งแต่ 3q แรกๆแล้ว คงกะโชว์กำไร 3q แรกๆ ให้สูง เพื่อให้ราคาหุ้นขึ้นไปสูงๆแล้วเทขาย แล้วออกงบการเงินแย่ๆใน q สุดท้ายให้แย่เพื่อเก็บของคืน ทั้งที่ q4 กำไรต่อหุ้น 0.15 บาท บริษัทแบบนี้เขาจะเอายังไงก็ได้ อยากให้ราคาเป็นยังไงก็ได้ พวกเรารายย่อยคงต้องทำใจ คงได้แต่สาปแช่งพวกนี้ในใจ ต่อไปนี้คงไม่ยุ่งแล้วกับบริษัทนี้ เข็ดจริงๆ
beammy

โพสต์ที่ 26

[quote="burengnong"]ตามความคิดของผม stpi ธรรมาภิบาลผมให้ 0 ครับ ตัวนี้เขากะทุบเอาของจริงๆ เพราะการฟ้องร้องกว่าจะสิ้นสุดใช้เวลาอีกตั้งหลายปี การสำรองเงินค่อยๆทยอยสำรองทีละ q ก็ได้ไม่เห็นจำเป็นต้องอัดทีเดียวเลย
cwiboon

โพสต์ที่ 27

บอกก่อนผมไม่มีหุ้นนะครับ ไม่ได้เชียร์ หรือ ทุบเอาของ
แต่ ผมว่าตัดสินยังไม่ได้น่ะครับ จะบอกว่าไม่มีธรรมาภิบาล ซะทีเดียวก้อแปลกๆ ที่เค้าตั้งสำรองไว้ทีเดียว อาจมีเหตุผลอื่นก้อได้ เขาอาจเห็นว่าปีนี้กำไรค่อนข้างดี อยากที่จะตั้งค่าเผื่อไว้ก่อน ปีหน้าจะได้ไม่เจ็บหนัก เนื่องจากรายได้ปีหน้า ยังไม่แน่นอน มีตัวอย่างเช่น กรณี CK ที่มีการกลับรายการรายได้ เนื่องจากการแพ้คดีฟ้องร้อง ผู้บริหารยังตัดสินใจ กลับรายการรายได้ในปี 49 ทันทีเลยน่ะครับ จริงๆ คิดว่าทำปีหน้าก้อได้ แต่อยากจบเรื่องเลยทำในปีนี้ ดังนั้นผมว่าจะตัดสินธรรมาภิบาล จากหุ้นขึ้นหรือลง มันไม่แปลกๆหรือครับ ถ้าเกิดไตรมาสนี้ออกมาดี หุ้นขึ้นมากๆ จะมีใครไปว่าเขามั้ยครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 28

ที่จริงการตั้งสำรองไม่ควรเป็นประเด็น นักลงทุนสามารถทำ "กำไรปกติ" เองได้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
shinnozuke

โพสต์ที่ 29

ผมติดตามข่าวของบริษัท และดูการเคลื่อนไหวของราคา เลยรู้สึกมีบางอย่างไม่ชอบมาพากลครับ ค่อนข้างแน่ใจว่าหุ้นตัวนี้มีเจ้ามือ และผู้บริหารก็ร่วมมือกับเค้าซะด้วยสิ ดูราคาที่ถูกทุบลงมาขนาดนี้ผมเชื่อว่าเค้าตั้งใจเก็บของแน่นอน แล้วรอลากขึ้นตอนที่ข่าวดีออกในวันประชุมผู้ถือหุ้น
โพสต์โพสต์