STPI .... บทเรียนสอนใจสำหรับ(คนที่นึกว่าเป็น)VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

STPI .... บทเรียนสอนใจสำหรับ(คนที่นึกว่าเป็น)VI

โพสต์ที่ 1

1.อย่ามั่นใจอะไรจนเกินไป ความมั่นใจจนเกินไปเป็นบ่อเกิดของความ....หาย(ก็ขนาดบางคนไม่มีแผ่นดินจะอยู่เลยทีเดียว) ความแน่นอนที่สุดคือความไม่แน่นอน

2.ตลาดหุ้นไทย ไม่มีใครรู้ดีกว่า เจ้าของและ insider คำว่า ธรรมาภิบาลสำคัญน้อยกว่าผลประโยชน์ หุ้นที่ดีวันนี้อาจกลายเป็นหุ้นที่เลวได้ ลองไปดูวิธีกินเงินรายย่อยของหุ้นดังๆหลายๆตัวเช่น "หุ้นจริง" และ"หุ้นปูนตัวแสบ"

3.ต้องมีความอดทน ใจเย็น และมีสติ อย่าอหังการคิดว่าตัวเองรู้จริง รู้แจ้ง ถ้าผิด เก็บไว้เป็นบทเรียน อย่ายึดติด ไม่อย่างนั้นอาจจะสติแตก ไม่ใช่ทุกคนที่จะเป็น VI ที่ประสพความสำเร็จได้

อันนี้เสี่ยคนดัง ฝากมาเมื่อตอนค่ำๆที่เข้ามาอ่าน web นี้ที่ห้องอาหารแถวๆซอยหลังสวนค่ะ หนูไม่บังอาจคิดเองหรอกค่ะ

ไปหละ.......... :roll:  :roll:  :roll:
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อ้าว ทำไมสรุปว่า STPI เป็นหุ้นไม่ดีไปซะแล้วหละ

หุ้นเค้าก็อยู่ของเค้าอย่างเดิมนิ เราไปคาดหวังเค้าเกินไปเองมั้งครับ
javidol

โพสต์ที่ 3

Eto Demerzel เขียน:4. อย่าวัดผลงานของตัวเอง ด้วยผลการดำเนินงาน "ของคนอื่น"
:cool:  :cool:  :cool:
Kaiser
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 4

เพื่อน เขียน:อ้าว ทำไมสรุปว่า STPI เป็นหุ้นไม่ดีไปซะแล้วหละ

หุ้นเค้าก็อยู่ของเค้าอย่างเดิมนิ เราไปคาดหวังเค้าเกินไปเองมั้งครับ
นั่นหล่ะสิครับ จริงๆแล้วผลประกอบการก็ไม่เลวร้าย แต่คงเป็นเพราะความคาดหวังที่สูงกันเกินไป

แปลกดีเหมือนกัน ผมซื้อ STPI กะ PPM ในช่วงเวลาเดียวกัน ต้นทุนไกล้เคียงกัน กำไรต่อหุ้นก็ไกล้กัน ประมาณ 1 บาท แต่ตอนนี้ Mr.Market ให้ราคาตลาดต่างกันมาก แต่ยังไงคงต้องมองไปในอนาคตข้างหน้าของบริษัทดีกว่าครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 252

โพสต์ที่ 5

Eto Demerzel เขียน:เสี่ยกรนดังเหรอ

อืมม์ ฟังดูดี ขอบคุณครับ

ขอแถมให้อีกข้อละกัน

4. อย่าวัดผลงานของตัวเอง ด้วยผลการดำเนินงาน "ของคนอื่น"

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พี่ อีโต้ ที่จริงความมันขึ้นอยู่กับจิตสํานึกใช่ใหมครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นั่นหล่ะสิครับ จริงๆแล้วผลประกอบการก็ไม่เลวร้าย แต่คงเป็นเพราะความคาดหวังที่สูงกันเกินไป 

แปลกดีเหมือนกัน ผมซื้อ STPI กะ PPM ในช่วงเวลาเดียวกัน ต้นทุนไกล้เคียงกัน กำไรต่อหุ้นก็ไกล้กัน ประมาณ 1 บาท แต่ตอนนี้ Mr.Market ให้ราคาตลาดต่างกันมาก แต่ยังไงคงต้องมองไปในอนาคตข้างหน้าของบริษัทดีกว่าครับ
stpi กะ ppm ผมเสียว ppm มากกว่านะ เงินสดมะเหลือเลย หนี้เพรียบ

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด			970,913		8,617,829

หนี้สินหมุนเวียน					
เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 	9		370,537,012		727,598,764
เจ้าหนี้การค้าและตั๋วเงินจ่าย	4		172,344,498		184,110,691
สังเกตุว่า od ลดไปเยอะจริงๆ 727-370 เท่ากับ 357 ล้านบาท

เจ้าของคงเจตนาดี มีเงินก็จ่ายหนี้หมด

แต่ หนี้ od ก็ยังเหลืออีก 370 ล้าน

ส่วนหนี้ ในลักษณะเจ้าหนี้การค้าและตั๋วเงินจ่าย หมายเหตุ ข้อ 4 ลองไปอ่านดูดิ แปลกมาก
hot

โพสต์ที่ 7

ผมสังเกต หุ้นที่เดินหน้าด้วยเงินโอดี หรือเงินกู้
ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นเร็ว

หุ้นที่มีเงินสด เยอะ เหมือนราคาหุ้นอืด

ท่าจะไม่ไช่ปี ของหุ้นที่มีเงินสดเท่าไรคับ

ดูได้จากmcs ที่มีกระแสเงินสดดีมาก
ปันผลดีมาก  
การแจ้งตลาดชัดเจนดี

ราคาหุ้นไม่เคยเกินกว่า4 บาท

อาจเพราะเขาดีเกินไป  ที่นักลงทุนจะยอมรับได้
P_1

โพสต์ที่ 8

คิดเอง เออ เอง ดีแท้
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 9

VI ย่อมาจาก "the Very Inside"  8)
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanchan

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน:

stpi กะ ppm ผมเสียว [b]ppm[/b] มากกว่านะ เงินสดมะเหลือเลย หนี้เพรียบ 

[/quote]

ใส่condomซิพี่ จะได้เสียวน้อยลง

เออ ผู้ยังไม่ยักรู้ว่าบริษัทเค้าเงินสดไม่เหลือเลย เอะ ดูตรงไหนเหรอครับ
แล้วไอ้ที่ว่าหนี้เพียบนี่ มันเพียบยังไงครับ
พี่เขียนข้างๆคูๆ อย่างนี้ พี่เป็นแบบว่าเจ้ามือ ขายแล้วกะทุบเอาของคืนเปล่าครับ

อย่าลืมนะครับ ใส่Condom
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Jeng

โพสต์ที่ 11

ใส่condomซิพี่ จะได้เสียวน้อยลง 

เออ ผู้ยังไม่ยักรู้ว่าบริษัทเค้าเงินสดไม่เหลือเลย เอะ ดูตรงไหนเหรอครับ 
แล้วไอ้ที่ว่าหนี้เพียบนี่ มันเพียบยังไงครับ 
พี่เขียนข้างๆคูๆ อย่างนี้ พี่เป็นแบบว่าเจ้ามือ ขายแล้วกะทุบเอาของคืนเปล่าครับ 

อย่าลืมนะครับ ใส่Condom

เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน  9 370,537,012

เจ้าหนี้การค้าและตั๋วเงินจ่าย   4      172,344,498

เงินสดมีเพียง 9 แสน หนี้อีก 370 ล้าน โห เรียกว่าไรนี่ หรือว่า รวยเงินสด หนี้น้อย จ้า

ส่วนข้อ 4 ไปดูดีๆนะ
Jeng

โพสต์ที่ 12

พูดถึงหนี้ od นี้ กำไรย้อนหลัง 3 ปีรวมกัน 237.50

กำไรสุทธิ 152.70  33.37  51.88  
ยังไม่พอจ่ายหนี้เลย 370 ล้านเลยนะครับ

อย่างนี้ไม่เรียกว่าเพรียบแล้วเรียกว่าอะไรกันนี่
P_1

โพสต์ที่ 13

พี่นัน คมคายเหมือนเคย
กับบางเรื่อง ไม่รู้ก็เป็นปัญญา
nanchan

โพสต์ที่ 14

ไม่เคยวัดผลงานตัวอื่น กะคนอื่นหรอกครับ
โหผมเขียนแค่นี้ทำเป็นร้อนไม่ได้
ขนาดผลงานตัวเองยังไม่รู้ว่าปีนี้กำไรเท่าไรแล้ว 555

วานพี่ไปดูการลงทุนระยะยาวที ว่ามันใช่เงินสดรึเปล่า

แล้วไอ้ที่เงินสดมันไม่มีหรือไม่เพิ่มนี่ มันเอาไปจ่ายหนี้ระยะสั้นอยู่รึเปล่า

แล้วไอ้หนี้ที่มันมีนี่ เค้าวัดมากน้อยกันที่เงินสดต่อหนี้เหรอครับ
พึ่งรู้ว่าหนังสือวอเรนต์บัฟเฟต เค้าสอนพี่อย่างนั้น
ผมก็เคยอ่าน อ่านไปประมาณ10หน้า อาจจะยังไม่เจอประโยคที่ว่า
nanchan

โพสต์ที่ 15

แต่ไอ้หุ้นตัวที่ว่านี้ ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันดีนักดีหนา

ถึงเวลาผมก็ขาย ตอนนี้ก็มีแบ่งออกไปบ้าง

ก็ยังเหลือประมาณ40% ยังไม่รู้จะขายเมื่อไร

ผมบอกตรงๆนะ ว่าผลงานของตัวเองนี่ผมไม่รู้จริงๆว่าทำได้เท่าไร
ปีที่แล้วยังไม่รู้เลย ถ้าให้ประมาณก็พอได้แต่เป๊ะๆไม่เคยใส่ใจ
Jeng

โพสต์ที่ 16

ไม่เคยวัดผลงานตัวอื่น กะคนอื่นหรอกครับ 
โหผมเขียนแค่นี้ทำเป็นร้อนไม่ได้ 
ขนาดผลงานตัวเองยังไม่รู้ว่าปีนี้กำไรเท่าไรแล้ว 555 

วานพี่ไปดูการลงทุนระยะยาวที ว่ามันใช่เงินสดรึเปล่า 

แล้วไอ้ที่เงินสดมันไม่มีหรือไม่เพิ่มนี่ มันเอาไปจ่ายหนี้ระยะสั้นอยู่รึเปล่า 

แล้วไอ้หนี้ที่มันมีนี่ เค้าวัดมากน้อยกันที่เงินสดต่อหนี้เหรอครับ 
พึ่งรู้ว่าหนังสือวอเรนต์บัฟเฟต เค้าสอนพี่อย่างนั้น 
ผมก็เคยอ่าน อ่านไปประมาณ10หน้า อาจจะยังไม่เจอประโยคที่ว่า
555

กำไรเพรียบ เงินสดเยอะมาก ใครๆก็รู้ แต่ไม่พอจ่ายหนี้ครับ ยังเหลือหนี้อีกบาน

นี่ขนาดจ่ายหมดตูดแล้วนะ

555
Little Boy

โพสต์ที่ 17

[quote="Jeng"]พูดถึงหนี้ od นี้ กำไรย้อนหลัง 3 ปีรวมกัน 237.50

กำไรสุทธิ 152.70
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Jeng

โพสต์ที่ 18

พี่ Jeng ขู่เด็กๆ อย่างผมซะกลัวเลย หนี้สิน 370 ล้าน ถ้าไม่มีจ่ายจริง ผมว่าไปเอาจากเงินลงทุนชั่วคราวก็น่าจะได้นะครับ หมายเหตุ 6 เอาแค่ข้อ 6.4 เงินฝากประจำธนาคารก็ 340 ล้านแล้วบวกเงินสดนิดหน่อย ข้อ 6.1-3 และ 6.54 ไม่ต้องไปคิดมัน
ขอบคุณครับ นี่คือการคุยกันอย่าง ปัญญาชน ครับ

คือเอาปัญญามาชนกัน ถกกันจะได้เจริญขึ้นทั้งคู่
Jeng

โพสต์ที่ 19

แต่สงสัยอย่างนึง พูดตัวเดียวกันละปล่าวนี่

ไปดูหมายเหตุ 6 เป็นสินค้าคงเหลือนี่

6.	สินค้าคงเหลือ

บ  า  ท
	2549		2548
สินค้าซื้อมาเพื่อขาย	316,322,848		357,076,094
สินค้าระหว่างทาง	     13,185,060		       6,264,155
รวม	329,507,908		363,340,249
หัก ค่าเผื่อผลขาดทุนจากราคาสินค้าที่ลดลง	(             95,618)		(       1,587,618)
สุทธิ	   329,412,290		   361,752,631
ลุงทีม

โพสต์ที่ 20

เป็นคนดีจิงๆ...:cool:

ปล...หมายถึงเสี่ยนะ...  :shock:  :shock:  :shock:

ปล..อีกที...คนโพสต์ด้วย... :shock:  :shock:  :shock:
Jeng

โพสต์ที่ 21

litte boy

พี่พูดถึง ppm  นะ แต่น้องพูดถึง stpi ใช่ปะ

อิอิ โทษที ที่กระทู้ stpi แต่ดันไปพูดถึง ppm

ไม่ค่อยอยากตั้งกระทู้ คนแถวนี้ใจร้อนจัง 555

Jeng wrote: 
พูดถึงหนี้ od นี้ กำไรย้อนหลัง 3 ปีรวมกัน 237.50 

Code: 
กำไรสุทธิ 152.70  33.37  51.88   

ยังไม่พอจ่ายหนี้เลย 370 ล้านเลยนะครับ 

อย่างนี้ไม่เรียกว่าเพรียบแล้วเรียกว่าอะไรกันนี่ 

พี่ Jeng ขู่เด็กๆ อย่างผมซะกลัวเลย หนี้สิน 370 ล้าน ถ้าไม่มีจ่ายจริง ผมว่าไปเอาจากเงินลงทุนชั่วคราวก็น่าจะได้นะครับ หมายเหตุ 6 เอาแค่ข้อ 6.4 เงินฝากประจำธนาคารก็ 340 ล้านแล้วบวกเงินสดนิดหน่อย ข้อ 6.1-3 และ 6.54 ไม่ต้องไปคิดมัน
Little Boy

โพสต์ที่ 22

อ้าว..พี่พูดถึง PPM เหยอออ หน้าแตกเลย ขอโทษค้าบบบบบ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

Jeng เขียน:
พี่พูดถึง ppm  นะ แต่น้องพูดถึง stpi ใช่ปะ

อิอิ โทษที ที่กระทู้ stpi แต่ดันไปพูดถึง ppm

ไม่ค่อยอยากตั้งกระทู้ คนแถวนี้ใจร้อนจัง 555

8) ไม่อยากตั้งกระทู้ต้องไปเลิกที่ถ้ำกระบอกก่อนครับ

เราใจร้อน เขาใจร้อน
     ใครใจร้อน ก็ร้อนใจไป
     ก็เผาผลาญตัวเองไป เท่านั้นเอง

เครียดๆก็เชิญห้องmiscได้เลย
    แต่ห้องนั้นบางทีก็มีนะครับ
    พวกใจร้อน ใจร้อน เนี่ย
    ก็เวบนี้มันวัยรุ่นทั้งน้าน
    ก็ต้องใจร้อนหน่อยนึง
    มองว่าดีก็ดีครับ
   ไม่ต้องวอร์มนาน
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 24

ถ้าเห็นว่าเป็นคำเตือนก็เป็นคำเตือนที่ดี...

ถ้าเห็นว่าเป็นการหยิบข้อมูลบางส่วนมาทุบก็เห็นได้...

ผมว่ารับและคิด...คิดและปฎิบัติ

โต้เถียงด้วยข้อมูล...กรุณาอย่าเอาอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง...เดี๋ยวผมจะมีงานหนัก

แก่แล้ว...แถมยังต้องติวลูกเข้าสอบอีก

เห็นเวลาเจอกันตอนกินข้าวกินเบียร์ก็เฮฮากอดคอกันดี เวลาคุยผ่านwebนี่มันไม่เห็นหน้ากันนะ ตอนพูดอาจพูดไปแซวไป สนุกสนาน ตอนนี้ไม่มีใครเห็นหน้ากันก็จะเข้าใจผิดได้
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
โพสต์โพสต์