ย้อนรอย stpi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 61

การฟ้องร้องคดีทางธุรกิจแบบนี้ และใช้กับบริษัทขนาดนี้ ส่วนใหญ่ผู้ฟ้องร้องจะเป็นฝ่ายชนะครับ....เพราะถ้าเค้าไม่มั่นใจเค้าไม่ฟ้องหรอกครับ ยอมอยู่เฉยดีกว่าที่จะไปกระตุ้นให้อีกฝ่ายฟ้องกลับ

ถ้าเข้าใจไม่ผิด ตามสัญญาก่อสร้างหรือรับจ้างทำของ จะสามารถแบ่งการจ่ายชำระเป็นงวดๆตามปริมาณงานได้ครับ ถ้าส่งงานตามงวดแล้วผู้ว่าจ้างไม่ยอมชำระเงินตามงวด ผู้รับจ้างก็มีสิทธิยกเลิกสัญญาการทำงานต่อได้ เพื่อให้สัญญามีความเป็นธรรมกับทั้ง2ฝ่าย

แต่เรื่องแบบนี้บางทีอาจมีรูโหว่เล็กๆที่คาดไม่ถึงเกิดขึ้นได้เสมอ เช่นงานที่ส่งไม่เป็นที่พอใจของผู้ว่าจ้าง จึงสั่งให้มีการแก้ใขโดยยังไม่ถือว่าเป็นการส่งมอบงานตามงวดและต้องเสียค่าปรับตามเวลาที่เสียหายเพิ่มขึ้นอีก...ทีนี้ผู้รับจ้างก็บอกว่าของส่งไปแล้ว ก็ถือว่าส่งแล้ว รับมอบกันแล้ว ผู้ว่าจ้างก็บอกว่าให้มารื้อถอนเอาคืนไปซะฯลฯ....เรื่องแบบนี้ต้องดูที่เอกสารและการกระทำ หลายๆอย่างครับ

....ถึงต้องไปจบที่ศาลไง... 8)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 62

ต้องถามก่อนว่า ตอนที่เกิดคดีความ การทำงานของSTPIกับคู่ความเป็นลักษณะแบบไหน
เป็นลักษณะของโครงการที่มีช่วงกำหนดจากเงินชัดเจน หรือไม่
และที่สำตัญในสัญญาเขียนชัดเจนหรือไม่ว่า ถ้าทำไม่เสร็จโดนปรับหรือเปล่า

สิ่งที่คุณBeammyบอกนั้น ก็ถามได้ในที่ประชุม ถามในทำนองที่ว่า คดีแดงเลขที่เท่าไร
และตอนนี้อยู่ในชั้นศาลระดับชั้นไหน
:)
เพื่อน

โพสต์ที่ 63

miracle เขียน: สิ่งที่คุณBeammyบอกนั้น ก็ถามได้ในที่ประชุม ถามในทำนองที่ว่า คดีแดงเลขที่เท่าไร
และตอนนี้อยู่ในชั้นศาลระดับชั้นไหน
เออ อันนี้น่าถามแฮะ...จริงๆด้วย... :roll:
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:คุณ beam เป็นนักกฏหมายหรือครับ

ได้ความรู้ดีจังครับ
:wink:  สำนักนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ครับ  :wink:  ...
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 65

คุณ beammy เป็นอาจารย์  หรือ  นักศึกษาครับ

ผมน่าจะเป็นรุ่นพี่มหา'ลัย ของคุณ beammy นะครับ แต่คนละคณะ
แฮ่ๆ  แต่ไปใช้ห้องสมุดนิติบ่อยๆครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
beammy

โพสต์ที่ 66

ผมรหัส 45 เองครับ

สงสัยยังเร็วไปที่จะเป็นอาจารย์ใครได้  :lol:  ...

โพสต์ที่ 67

ผมรหัส 37 ครับ   แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  แก่กว่าจมหูเลยอะ ฮ่าๆๆ

โพสต์ที่ 68

โห.......................ไอ้คนใจร้าย     จะเปิดราคานี้จริงเหรอ  

เจ็บนี้อีกนาน...................น
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 69

น้ำครึ่งแก้ว เขียน:โห.......................ไอ้คนใจร้าย     จะเปิดราคานี้จริงเหรอ  

เจ็บนี้อีกนาน...................น
บรรยากาศไม่ค่อยดี  เจ้าก็ยังเฮี้ยนอยู่
dada2016

โพสต์ที่ 70

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]โห.......................ไอ้คนใจร้าย
find only good stock for not nervous

โพสต์ที่ 71

ไม่ร้องครับไม่ร้อง............เกิดเป็นคนต้องเข้มแข็งครับ

ปล. คัดทิ้งไปแย้ว  โดนไป จ๋องพันกว่าเยย  เออเน้อคนเราอยู่ดีๆ.....ไม่ว่าดี
beammy

โพสต์ที่ 72

ยัง มี อยู่ ครบ เหมือน เดิม ครับ

ถือไว้สู้กับคุณเปรมภา

8)  ...

โพสต์ที่ 73

เจ็บนี้..................อีกนาน     ฮ่าๆๆๆ

เฮ้อ.........
akekarat

โพสต์ที่ 74

ไม่มองผลประกอบการ มองในแง่ ต้นทุนราคาหุ้น ต้องทำใจนะครับว่า 6 เดือนก่อน ราคาหุ้นอยู่ที่ 3 บาท และ 12 เดือนก่อน อยู่ที่ต่ำกว่า 2.50 บาท

ย้ำว่า มองที่อดีต (ต้นทุนของผู้ถือหุ้นก่อนหน้านั้น) ในแง่เก็งกำไร และไม่มองอนาคต (ผลประกอบการ) นะครับ ไม่แปลกที่สำหรับบางคน "ขายตอนนี้ก็ยังกำไร"
san

โพสต์ที่ 75

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมรหัส 45 เองครับ 
โห....หนุ่มจังเลยครับ
อย่างนี้  ต้องมีกลิ่นหอมๆ   ให้สาวๆอยากเข้ามาใกล้ๆ  
มาดอมดมแน่ๆเลยครับ  
อิอิอิ

อยากเป็นหนุ่มอีกมั่งจังเลยครับ
ทำไงดี....
อิอิอิ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมรหัส 37 ครับ   แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  แก่กว่าจมหูเลยอะ ฮ่าๆๆ
อ่า....

งั้นผมคงใกล้ลงโลงแล้วครับ

5555
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
key

โพสต์ที่ 76

ยังลุ้นกันอีกหรอครับ  ไปเล่นตัวอื่นตอนนี้ยังดีกว่า เห็นเจ้าใส่ offer เรื่อย ๆ  เห็นแล้วเหนื่อยครับ ถ้าเจ้า short ยังไงก็ลงครับอย่าไปรับเลย  แดงวันที่ 4 แล้วครับ  สงสัยงวดนี้มี 4 ครับ  :lol:
tatandchin

โพสต์ที่ 77

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]ผมรหัส 37 ครับ
oatty

โพสต์ที่ 78

ปกติเขาประกาศจ่ายปันผลตอนไหนครับ เห็นบริษัทอื่น เขามาพร้อมกับผลประกอบการประจำปี  หรือว่าบริษัทนี้เขามีประชุมกรรมการบริษัทฯ สองหน จะได้เบี้ยประชุมเพิ่ม
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี

โพสต์ที่ 79

คุณ Tatandchin ครับ

ผม   อยู่   กลุ่ม    ตา....หวง    ครับผม

คุณ  Tatandchin  อยู่กลุ่มไหนครับ(คุยไปคุยมาเดี๋ยวเป็นคนใกล้ต้วละก็...)
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 80

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]คุณ Tatandchin ครับ

ผม
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 81

[quote="beammy"]ยัง มี อยู่ ครบ เหมือน เดิม ครับ

8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
beammy

โพสต์ที่ 82

[quote="yoyo"][quote="beammy"]ยัง มี อยู่ ครบ เหมือน เดิม ครับ

8)
Zumo

โพสต์ที่ 83

เมื่อวานเพื่อนผมโทรไปถามที่ stpi มา เค้าบอกว่าจะประชุมเรื่องปันผลวันที่ 8 มีนา อ่ะครับ แต่ไม่รู้คนที่บอกมาชื่อไร เลยไม่มีแหล่งที่มาของข้อมูล
beammy

โพสต์ที่ 84

ผมได้สอบถามข้อมูลของบริษัทวันนี้ ครับ

วันนี้ช่วงเช้า มีการประชุมของคณะกรรมการ ในมติต่างๆ รวมถึงมติการจ่ายเงินปันผล ด้วย ครับ

มติออกวันนี้แน่นอน ครับ ลองติดตามใน SET news แล้วกัน ครับ

และเงินสำรองในคดีฯ 120 ล้านบาทนั้น จะพักอยู่ในรูปของเงินลงทุนชั่วคราว ซึ่งนำไปลงทุนในตราสารหนี้ระยะสั้นโดยตรง ไม่ได้ผ่าน บลจ. ที่ต้องมีค่าธรรมเนียมการบริหารจัดการ ครับ

อ้อ คนที่ผมเรียนสายนั้น คือ คุณสุพัตรา ครับ ...
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 66

โพสต์ที่ 85

งั้นก่อนปิดตลาดวันนี้ราคาจะเคลื่อนไหวแปลกๆมั้ยนะ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Mr.T

โพสต์ที่ 86

ขอแค่ 30 % ของกำไรสุทธิ ก็พอครับ :pray:  :pray:  :pray:
key

โพสต์ที่ 87

ยังหวังลุ้นเงินปันผลกันอีกหรอครับ ที่ผ่านมาน่าจะแสดงได้ค่อนข้างแน่ว่าบริษัทฯ แนวโน้มน่าจะไม่มีปันผล  สำหรับคนที่คิดว่าปันผลตอนนี้ก็น่าจะขาดทุนกันถ้วนหน้าแล้วถ้าไม่ได้ขายออกมาก่อน  
ถ้าไม่คิดจะถือยาวจริงจริงตัวนี้ต้องบอกว่าไม่เหมาะแก่การลงทุนครับ  ถ้าไม่อยากต้องลุ้นบ่อยบ่อยนอนไม่หลับ ไปตัวอื่นเถอะครับ  ยิ่ง mr.market ก็ค่อนข้างงกพอเถอะครับตัวนี้ stupi....d
beammy

โพสต์ที่ 88

สำหรับผมแล้ว

เงินปันผล จะให้ก้อได้ (ถือเป็นของแถม)
ไม่ให้ ก้อไม่ว่า (เอาไปลงทุนทำงานต่อสิ)

ครับ  :wink:

ผมมองเรื่องอื่นที่จะออกมาเย็นนี้ มากกว่า ครับ  8)  ...
Mr.T

โพสต์ที่ 89

ยังหวังปันผลยู่ครับคุณ key ผมถือมาหลายปีแล้วตัวนี้
chet...

โพสต์ที่ 90

ผมมีอยู่ 70000 หุ้น สงสัยต้องไปประชุมด้วยแล้ว